“เมดเลย์ ๓ เพลงต้อนรับสงกรานต์” โดย สมาชิกเว็บพลังจิต

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย Kob, 30 มีนาคม 2015.

1. jasminine

jasminine เป็นที่รู้จักกันดี

ลงไฟล์ใหม่ไปแล้วนะคะ

ทั้ง 3 เพลง + เมดเล่ย์
    ปรับปรุงประปรายหลายจุด
    ให้ดีขึ้นอีกหน่อยนะคะ

มา Save กันใหม่นะคะ
    (อยู่ในหน้าแรก)

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3409087/[/MUSIC]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2015
  2. wvichakorn

wvichakorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    เยี่ยมยอดทุกท่านเลยค่ะ

3. jasminine

ฟังเพลงเดิมนี่ไม่ต่ำกว่า 100 รอบแล้วมั้ง นับจากได้ไฟล์เสียงนักร้องมา
    ตะกี้ฟังจนหลับไปเลย ...

อยากจะบอกว่า ชอบ ให้เพลงออกมาเพราะๆ เท่าที่สามารถ
    ถ้าเวลาอำนวยก็ยินดีช่วยทำด้วยความเต็มใจค่ะ
    แต่รอบนี้มา 3 เพลงถึงกับอึ้ง ห๊า..?! ฮ่าๆๆ
    ไม่ใช่อะไร กลัวจะทำให้ไม่ทัน แต่ไปๆ มาๆ ด้วยความร่วมมือ
    จากทุกคนที่ส่งกันมาทันกำหนด และ อัดมาไม่ค่อยมีปัญหา
    และด้วยการอำนวยความสะดวกจาก นู๋ตา & พี่กบ ก็ทำให้งานลื่นมากขึ้นค่ะ
    เริ่มทำวันที่ 24 จบสิ้นเดือนพอดี ให้ฟังกันไปยาวๆ จนถึงเทศกาลเลยนะคะ

คุณ ดอกใบบุญ บอกว่า เกรงใจที่ส่งไฟล์เสียงร้องมาซะเยอะ
    ไม่ต้องเกรงใจค่ะ เป็นความรอบคอบ โปรดิวเซอร์ชอบค่ะ ^^
    พี่ พอใจ ก็บอกว่าเกรงว่าต้องซ่อมเพราะไม่ค่อยได้ร้อง
    เพลงกลุ่มร้องสั้นๆ ร้องยาก แต่ผลคือไม่ต้องซ่อมเลยนะคะ ^^

ขอบคุณทุกๆ เสียงและกำลังใจจากพี่ๆ น้องๆ นะคะ
    ฟังเสียงทุกคนจนจำรายละเอียดได้หมดแล้ว
    ใครหางเสียงยังไง / ลูกคอ-ลูกเอื้อนยังไง / ทุ้ม-ใสยังไง /
    ลูกเล่น-อารมณ์ / ผ่อนเสียงแบบไหน / อ่อนแรงตรงไหน อิอิ

สรุปว่าประทับใจมากๆ นะคะ (f)

คนมิกซ์ก็พยายามดึงคำเด่นและลูกเล่นในเสียงของเพื่อนๆ ออกมา
    จะได้อรรถรสกันไป...เรียกว่าวัตถุดิบมาดีให้คนมิกซ์ได้นำมาทำ
    อยากจะบรรยายรายละเอียดความประทับใจ
    ในเสียงแต่ละเสียง แต่ก็คงยาววววว แน่ๆ เลย .. ^^

ช่วงของจัดการกับช่วงประสานงา เอ๊ย! ประสานเสียง ก็สนุกเอาการ :D
    โดยเฉพาะร้องคู่ จังหวะไม่สบกันดิฉันนี่นอนไม่หลับ
    ต้องขอขยับจังหวะของเพื่อนๆ เล็กน้อยนะคะ (ตัด-ต่อ-ขยับไฟล์เสียง)

ช่วงหลังๆ หูไม่ค่อยเที่ยงเรื่อง Volume ฟังเยอะเกิน
    มีหลังไมค์ช่วยกันฟังมา ก็ขอขอบคุณด้วยนะคะ (ดีมากๆ ค่ะ)
    เรื่อง volume ให้ฟังลื่นๆ นี่ฟังยากที่สุดแล้วสำหรับเก๊า ^^

ผิดพลาดตกหล่นประการใด ขออภัยด้วยนะคะ
    ขอขอบคุณทุกคนค่ะ ขอให้มีความสุขในการรับฟังนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2015
  4. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    เป็นเมดเลย์ 3 เพลงที่สุดยอดจริงๆครับ

ร้องดีทุกคน มีบางคนพี่กบจ้างไป 100 เดียว

แต่ร้องมา 3000 อิอิ​
    .[​IMG]
    .

ขอชมโปรดิวเซอร์จัสมินด้วยนะครับ ^^​

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 มีนาคม 2015
  5. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยงานนี้คงไม่ได้ทำเอ็มวี ไอเดียไม่มีค่ะ
    ครูใบตองเคาะมาบอกว่าใช้เนตซิมโหลดได้เพลงเดียว
    ส่งตัวร้องไห้มาเลย :':)'(

เชิญนักร้องเข้ามาเม้นกันด้วยค่ะ
    (sing)(sing)(sing)

6. ryuzaki_benz

ryuzaki_benz เป็นที่รู้จักกันดี

Wow แหล่มมากๆเลยครับ
    ชอบทั้ง3เพลงเลย พี่ปอมิกส์ไวมาก สุดยอดเลย
    ขอบคุณทีมงานคุณภาพทุกคน พี่กบ พี่หนูตา พี่ปอ ซู้ดยอดจริงๆครับ^^

7. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    เบื้องหลังซักนิดดด

ซูฮกให้กับความตั้งใจทำสุดๆของพี่ปออ่ะ
    เห็นข้อความนี้ทึ่งในความตั้งใจของพี่ปอจริงๆเลย
    (หัวเราะก๊ากก..กก..เลยค่ะ เก่งจริงนะ ตัวแค่เนี๊ยะ)

พี่ปอ

ขั้นตอนฟัง volume เนี่ยแหละ ยากที่สุด เรื่องจังหวะยังจับติดไวกว่าเยอะ
    พี่นี่อยากหาโปรแกรมวัด volume เสียงร้องเลยด้วยซ้ำ พูดจริงๆ ฮ่าๆ

8. jasminine

ฮ่าๆๆ จริงๆ มึนไปวันละหลายรอบ
    เด๋วหาแผนกฟังเพิ่มนะ อิอิอิ ขอหูเพิ่ม

--

ขอบคุณค่ะ คุณแมว น้องเบ้นซ์
    เสียงคุณแมวนี่แหบเสน่ห์เลยอ่ะ อิอิ
    น้องเบนซ์ เสียงใสมาก ^^

9. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    อ้าว! พี่แมวแย่งตำแหน่งตาไปละอ่ะ
    มีเพลงนึงใน 3 เพลง เสียงตาแหบมาก
    พี่ปอบอก ไม่เป็นไร แหบแต่ร้องถึง จังหวะเป๊ะ
    'แหบเสน่ห์' ฮ่าๆๆๆๆ

เมย์จังเคาะมา บอก ตองพีชอบมาก
    อ่านแล้ว ปลื้ม ง่ะ

ขอบคุณเมย์จังมากๆ(maysa79)
    ขอบคุณตองพี่ด้วยนะคะ กำกับการร้องด้วยตัวเอง ฮ่าๆ
    เห็นเมย์จังบอกว่า โดนดุด้วยอ่ะ

ขอบคุณนักร้องทุกๆคนด้วยอ่ะ
    เหมือนที่พี่ใบบุญพูดล่ะ
    >> กิจกรรมครั้งจะเกิดขึ้นไม่ได้ หากไม่มีผู้เริ่มต้น ผู้สานต่อ
    ถ้าไม่มีนักร้องก็ไม่มีเสียงมามิกซ์ ร้องเองไม่ไหวก๊า..ฮ่าๆ

10. jainwit

jainwit เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    (f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)
    (f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)
    เชิญนักร้องมารับดอกไม้หน้าเวทีด้วยคราบบบบ อิอิอิ คนละช่อเลยยย ให้ตัวเองด้วยยย.

11. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกคำ ทุกเสียงร้อง ที่ได้ยิน ทั้ง 3 เพลงนั้น ฟังแล้ว มีความสุขจนยิ้มไม่หุบ เลยอ่ะครับ
    ต้องขอบคุณผู้อยู่เบื้องหน้าทุกท่าน ที่ส่งเสียงหล่อ เสียงสวย
    มาทำให้เพลงสงกรานต์ปีนี้ มีชีวิตชีวา จริงๆครับ
    ชอบความต่างอย่างมีเอกลักษณ์ในน้ำเสียงและเทคนิคการร้องของแต่ละท่าน
    แต่ลงตัวมาก เมื่อมาอยู่ในเพลงเดียวกัน ฟังไปแล้วหลายสิบรอบ ยิ่งฟังยิ่งเพราะ มีความสุขจริงๆครับ

และผู้อยู่เบื้องหลัง โดยเฉพาะอย่างยิ่ง คุณปอ (สุดยอดโปรดิวเซอร์) คุณหนูตา และพี่กบ ที่คอยประสานงานอย่างแข็งขัน
    ผมรับรู้ได้ ถึง ความตั้งใจ ความพยายาม และความทุ่มเท
    อดตาหลับ ขับตานอน กว่าจะได้เพลงที่ไพเราะที่สุดในโลก มาทั้ง 3 เพลง
    อดทน และใส่ใจรายละเอียด เสริมจุดเด่น แก้ไขจุดด้อย
    ( ผมเองก็โดนไปหลายจุดเหมือนกัน 5555 )
    ไม่ว่าจะต้องฟังซ้ำ แก้ไข อีกกี่รอบ ก็เต็มที่ ทุกครั้งไป
    จนคลอดผลงานเพลงที่ไพเราะมากกกกก ออกมาในเวลาเพียงไม่กี่วัน
    อีกทั้ง หลังเสร็จเรียบร้อยแล้ว ก็ยังนำมาปรับให้ดีขึ้นไปอีก
    ต้องขอบพระคุณอย่างมากมาย อีกครั้ง สำหรับคุณปอ คุณหนูตา และพี่กบ นะครับ

ภูมิใจมากครับ ที่ได้มีส่วนร่วมในโอกาสครั้งนี้ครับ

12. bananaleaf

bananaleaf เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    สวัสดีเดือนเมษาค่ะสมาชิกทุก ๆ ท่าน

ก่อนอื่นใดต้องชื่นชมสมาชิกทุกๆ ท่าน สำหรับการร่วมกิจกรรมร้องเพลงตามเทศกาล
    บอกเลยว่ามีพัฒนาการที่ดีขึ้นมากทุก ๆ ท่านและทุกๆ เพลง อาจเป็นเพราะเรามีประสบการณ์กันมากขึ้นแล้วเนาะ
    ในส่วนตัวแล้วมีความยินดีเป็นอย่างยิ่งที่จะร่วมกิจกรรม แต่ค่อนข้างเกรงใจเพราะภารกิจต่อเนื่องหลากหลาย
    ทำให้หลงลืมไปบ้าง ก็เกรงใจคุณกบจริง ๆ ที่คอยเตือน และตาม มิได้รำคาญใด ๆ นะคะ
    ต้องกราบขอบพระคุณจริงๆ ในความกรุณาพยายามดึงกันมาร่วมกิจกรรม อีกอย่างอุปกรณ์ใดๆ
    ก็มีไม่ครบเหมือนอยู่ที่บ้าน (ช่วงนี้ร่อนเร่ค่ะ) จะทำไรก็ต้องอาศัยทำที่ห้องทำงานอย่างเดียวเลย
    ซึ่งถ้าจะต้องมาแหกปากร้องเพลงอย่างนี้ ก็ต้องเป็นดึกๆ เนาะ กลางวันนี่อย่าได้หวังคนเข้าออกมิได้เว้นว่าง ฮ่าๆๆๆ
    แล้วยังได้รับความกรุณาจากคุณกบ แนะนำวิธีการอัดเสียงด้วยโทรศัพท์อีก โอ้ ชีวิต !
    แต่นั่นก็ทำให้เกิดการเรียนรู้ค่ะ ขอบคุณจริง ๆ รู้สึกดีมากๆ ที่ได้มาร่วมกิจกรรมและเป็นส่วนหนึ่ง
    ของสมาชิกในบอร์ดนี้ค่ะ :cool:

13. jasminine

โปรดิวเซอร์ทราบซึ้งใจ ขอบคุณมากค่า สำหรับข้อความ
    และขอบคุณที่ช่วยปรับแก้ไฟล์มาให้ ตลอดจนแนะนำเรื่อง Volume ด้วยนะคะ
    เกิดการเช็คกับทุกห้องที่มีดนตรีส่งเลยทีเดียวค่า 5555 ส่วนใหญ่ก็เฉพาะคุณผูู้ชาย
    ที่มีเสียงทุ้มต่ำรับดนตรีส่ง ซึ่งก่อนหน้านั้นก็เช็คมามาก เช็คจนรู้สึกหูจะไม่เที่ยงค่ะ 55

และได้ปรับ "เนื้อ"คำ highlight เด็ด ของคุณบี ให้โดดขึ้นอีกนิ๊ดดดดส์ด้วย :cool:
    จากนั้นก็ทวนทั้งเพลง เช็ค highlight แต่ละจุดของทุกๆๆๆๆ คนอีกรอบ
    (ที่จริงเน้นแล้ว แต่เน้นได้อีก) ทีนี้เริ๊ดขึ้นอีกค่า Thank You!

อย่างที่บอกว่า วัตถุดิบมาดี จึงออกมาแบบนี้ ขอชมทุกๆ คน เป็นไปได้จะชมรายคนเลย ^^
    คนมิกซ์ก็แค่ต้องจัดเรียงให้สวย เสริมจุดเด่น แก้จุดด้วย อย่างที่คุณบีว่าใช่เลยค่ะ :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 เมษายน 2015
  14. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    เยี่ยมจริงครับต้องขอขอบคุณเพื่อนๆนักร้องและโปรดิวเซอร์ที่ทำเพลงนี้ได้เนียนมากฟังแล้วอยากเห็นตัวจริงนักร้องทุกคนจริงๆ...มีปาร์ตี้เมื่อไหร่บอกด้วยนะครับจะปั่นรถจักรยานไปร่วมด้วย...อิอิ

15. music_lover_man

music_lover_man เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2009
    ฟังแล้วเห็นถึงความตั้งใจของเพื่อนๆสมาชิกทุกๆคน และจากการที่ผมเคยได้มีโอกาศmix เพลง
    กลุ่ม รู้เลยว่ามันต้องพิถีพิถันและยุ่งยากหลายขั้นตอนขนาดไหน ต้องบอกว่าทั้งสามเพลงนี้ทำได้อย่างยอดเยี่ยมเลยครับ เนียน ฟังเพลิน และสำคัญที่สุดคือฟังแล้วมีความสุขเป็นอย่างมาก ผม
    คงต้องแอบแวะเข้ามาฟังบ่อยๆแล้วล่ะ

16. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณน้องปอมากๆค่ะที่เข้ามาโพส การมิกซ์เพลงกลุ่มไม่่ใช่เรื่องง่ายๆ โดยเฉพาะจำนวนนักร้องเยอะๆ
    การบันทึกเสียงแตกต่างกัน บางคนใช้ไมค์ บางคนใช้มือถือ เสียงเบาเสียงดังแตกต่างกัน
    การที่น้องปอมาบอกรายละเอียดของการทำงาน ก็จะเป็นแนวทางให้พวกรุ่นน้องมือใหม่ต่อๆไป

สำหรับพี่กบไม่เคยมิกซ์ค่ะ มีพี่คิมกับพวกน้องๆช่วยทำเพลงให้ เพราะเป็นงานที่ต้องใช้ความละเอียดและไม่ถนัดในการฟังมากนัก

งานนี้น้องตาดูแฮปปี้ เพราะได้มีส่วนร่วมในขั้นตอนการมิกซ์..ได้ร่วมฟังร่วมออกความเห็นด้วย
    หลายๆหูดีกว่าหูเดียวเนอะ ช่วยกันฟังช่วยกันติเพื่อให้เพลงของพวกเราออกมาดีที่สุด
    ซึ่งน้องปอเป็นโปรดิวเซอร์ที่มีความยืดหยุ่นดีขอชมไว้ ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

17. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

ความในใจในการฟังเพลงสงกรานต์ทั้งสามเพลง
    หากฟังจากต้นฉบับเปิดครั้งเดียวก็ผ่านไปเลย
    แต่เวอร์นี้ เปิดซ้ำแล้วซ้ำอีกไม่เบื่อเลยนะคะขอบอก อิอิ

18. ดอกใบบุญ

เพราะที่สุดในโลกจ้า อิอิ

19. ดอกใบบุญ

ฝันดีจ้า

20. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    เพลงเพราะมากครับ พี่กบ
    นักร้องแต่ละท่านเหมือนมืออาชีพเลย
    เสียงกลมกล่อม เข้ากันมากๆ
    เหมือนอุ้มนักร้องมายืนร้องที่บ้านคุณปอมะลิพร้อมกัน
    ต้องยกความสุดยอดให้กับผู้มิกซ์เสียง คุณปอมะลิจริงๆ
    ความรู้สึกตอนฟังเพลงชุดนี้ เหมือนเห็นหน้านักร้อง
    และรู้จักตัวตนนักร้องไปด้วย คงเพราะความปราณีตของคุณปอ
    น่าจะเป็นสุดยอดของการบันทึกเสียงเพลงนึงเลยครับ.....

ในวันสงกรานต์นี้ขอความสุขความเจริญในธรรมจงมีแด่พี่น้องทุกท่านครับ