“ พระให้หวย ” เป็นพฤติกรรมที่สมควรแล้วหรือ?

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย Amatayan, 14 ธันวาคม 2012.

1. ดอกไม้แก้ว

ดอกไม้แก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    สิ่งที่เราไม่ชอบ คนอื่นอาจจะชอบก็ได้นะคะ อย่าบังคับให้คนอื่นคิดเหมือนเราเลย
    ทุกๆคนต่างมีความคิด จิตใจเป็นของตนเอง ถ้าคิดไม่เหมือนคนอื่นเราก็เงียบซะ
    จะได้อยู่กันแบบสงบ สงบ จริงๆก็อยู่กันแบบสงบมานานแล้วนะ จนมี................
    ............................................................................กระทู้คุณนี่แหละ

2. Amatayan

Amatayan เป็นที่รู้จักกันดี

พระพุทธศาสนาทุกวันนี้เปลี่ยนไปมากเพราะความย่อหย่อนทางธรรมวินัย ทั้งด้านปริยัติก็น้อยๆลงไปทุกทีๆ ด้านปฏิบัติก็ไม่เคร่งครัด บ้านเราเมืองเรานั้น ย่อหย่อนที่สุดในแทบภูมิภาคนี้ การนำเสนอเรื่อง "พระให้หวย" ผมยังไม่ได้กล่าวถึงบุคคลใดบุคคลหนึ่งโดยเฉพาะ เพียงแต่อยากให้ผู้ที่มีความเป็นพุทธศาสนิกชน ได้ใคร่ครวญด้วยเหตุด้วยผล ไม่จำเป็นที่สมณะผู้ออกบวชจะทำแบบนี้ ครับ และการที่ผมเขียนข้อความต่างๆตอบโต้ก็เป็นเพียงการพิสูจน์บางสิ่งบางอย่างครับ เมื่อผมได้คำตอบก็เอวังครับ การปล่อยปะละเลย การวางเฉย ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้ธรรมวินัยของพระศาสนานี้มั่นคงอยู่ได้ครับ

และสิ่งเหล่านี้ที่ผมเขียนก็ไม่ได้เป็นการบังคับท่านใดแต่อย่างใด ท่านจะให้ก็ให้ไป แต่ผมแค่แสดงจุดยืนของสถานะความเป็นพระ เป็นสมณะผู้บวชเพื่อละ เพื่อทรงธรรมวินัยของพระพุทธองค์ครับ

เพราะการที่ทำมาเนื่นนาน โยมก็ไม่รู้ว่าสิ่งเหล่านั้นสมควร เหมาะสม เมื่อเป็นเช่นนั้น ไปเรื่อยๆก็ถือเป็นเรื่องธรรมดา พระให้หวยไม่แปลก และยังมีอีกมากมาย พระพุทธศาสนาจะมัวหมองอย่างไร ทั้งทางตรงและทางอ้อม หากวันนี้เราไม่ใส่ใจ ไม่คิดใหม่ ทำใหม่ อบายมุขเป็นทางแห่งความเสื่อมอยู่แล้ว ผิดต่อกฎหมายบ้านเมืองอีกต่างหาก ก็ลองใคร่ครวญในทั้งสองแง่นะครับ

3. Amatayan

ผมศรัทธาและเลื่อมใสในสมเด็จโตๆท่านเป็นพระที่มีบุญ มีวาสนา บารมี ท่านได้เป็นพระราชาคณะชั้นสูง เพราะด้วยอำนาจแห่งบุญที่ท่านได้ทำไว้ อีกทั้งศีล สมาธิ และการปฏิบัติของท่านอาจได้คุณธรรมอย่างใดอย่างหนึ่ง ดังนั้นการที่บุคคลไปกราบไปถวายทานแก่ท่าน ย่อมได้อานิสงส์ ได้ผลเร็ว บางสิ่งบางอย่างเท่าที่เคยอ่านประวัติชีวิตท่าน ท่านก็ไม่ได้ให้หวยโดยตรงเป็นส่วนมาก มีแต่ญาติโยมที่ไปเฝ้าท่าน นำเอาคำพูดต่างๆของท่านมาตีเป็นหวย ดังนั้นคนที่ทำบุญกับพระที่มีศีลดี มีพละดี ก็ย่อมจะได้ลาภอย่างใดอย่างหนึ่ง การเขียนบทความเพื่อสนับสนุน ยกเรื่องการให้หวยของท่านขึ้นมาก็เป็นการยกให้เห็นถึงความหยั่งรู้ ในปฏิปทาที่ท่านสามารถปฏิบัติได้ แต่เรามองแค่ว่าท่านให้หวยแม่น แต่คุณธรรมที่มากกว่าการให้หวย เช่น ความเป็นผู้มีความสมถะ สันโดษ อ่อนน้อม มีเมตตา และปฏิบัติศาสนกิจเป็นนิตย์ ตลอดถึงจริยาดีหลายอย่าง เรามองไม่เห็นกันครับ เราไปเอาแต่หวย เอาคำพูด เอากิริยาท่านมาตีเลข ตีหวยกัน

4. aneikpol

aneikpol เป็นที่รู้จักกันดี

แต่เป็นอะไรล่ะครับถึงกัดไม่ปล่อย (กัด) หากเป็นปุถุชนคนธรรมดา ยุติได้ควรยุติ หยุดได้ควรหยุด เลิกได้ควรเลิก ปล่อยได้ควรปล่อย

5. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ผมตามดูเจ้าของกระทู้โพสท์ต่อต้านพระให้หวยตั้งแต่เดือนก่อน

ผมนึกว่าจบกันไปแล้วจนป่านนี้ยังไม่จบ ผมจึงขอแนะนำสักนิด

ท่านเจ้าของกระทู้ทำดีแล้วครับ แต่เกินพอดีครับ

... พระให้หวย ไม่ดีครับ... ทุกคนทราบแล้ว

เมื่อเราได้ชี้แจงแล้ว เขาจะเป็นอะไรอย่างไร ก็เรื่องของเขาแล้ว

คำพูดการโพสท์ทำให้เขา "ทุกข์ใจ"

... เจ้าของกระทู้ ต้องทำให้พอดีครับ อย่าเกินดี

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 ธันวาคม 2012
  6. ตาคำหมาน

ตาคำหมาน เป็นที่รู้จักกันดี

....965 472 357 11 38 24 (เด็ดๆไม่ต้องกลับ)

7. poopae191

poopae191 เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2009
    ชีวิต..ของ มนุษย์ เกิดมาแล้ว..ต้องอยู่ด้วย สมมติ ทั้งสิ้น เห็นด้วยเลยคะตรงนี้

เราเกิดมาพร้อมกับการสมมติ สมมติว่าชื่อนั้น ชื่อนี้ สมมติว่าน้าคือน้องของแม่ สมมติ

ว่าแบบนั้นคือแบบนั้น อย่าคิดอะไรมากเลยจ้า มีเกิด ย่อมมี ดับ ไม่มีอะไรอยู่คง

ทนได้นาน ขอแค่เป็นคนดี เท่านี้หนูว่าก็โอเคแล้วนะคะ

8. poopae191

poopae191 เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2009

เลขสวยนะคะ:cool::cool::cool:

9. ดอกไม้แก้ว

ดอกไม้แก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    king1992 เอามาจากไหนเหรอจ๊ะ ถ้าได้มาจากเกจิจะได้เล่นตาม อิ อิ
    (กลายเป็นกระทู้ใบ้หวยซะละ) คุณจุ๋มอย่าลืม ติดไว้สัก 10*10 นะจ๊ะ

10. ณัฏฐ์กรณ์

ณัฏฐ์กรณ์ สมาชิก

15 ธันวาคม 2008
    ถ้าชั่งน้ำหนักกันระหว่างทางโลก กับทางธรรม เหตุผลโดยทางธรรมถือว่า จขกท กล่าวถูกต้องตามหลักศีล หลักธรรม ซึ่งของบอกว่ากล่าวได้ดี....ดี... แต่...ไม่มีใครทำแบบนี้เพราะอาจจะไม่มีใครกล้าเขียน และก็...แต่มันผิด.....ตรงที่ความถูกใจ ของคนส่วนมาก

11. kitkun

kitkun เป็นที่รู้จักกันดี

ตกลงท่าน vitcho เป็นพระหรือค๊ะ? นึกว่าฆราวาส..มิใช่กระไรหรอกค่ะ การพูดหรือใช้สรรพนามก็ต้องระวังเพราะพระกับฆราวาสใช้สรรพนามต่างกันน่ะค่ะ

12. Amatayan

;hi2 รับทราบ รับปฏิบัติครับ

13. Amatayan

ขอบพระคุณที่เขียนเอ็มมาเป็นกำลังใจครับ มีคนที่อ่านแล้วเข้าใจวัตถุประสงค์ และให้คะแนน ขอบคุณทุกท่านครับ

14. Amatayan

เสียงฝากจากคนนั่งใกล้ๆ บอกให้เพื่อนสมาชิก หมั่นให้ทาน รักษาศีล สวดคาถาเงินล้านให้มากๆ และหลีกเลี่ยงทางแห่งความเสื่อมคือ อบายมุข แล้วทุกท่านที่ปฏิบัติจะร่ำรวย จากอาชีพการงาน และมีความสุขทั้งโลกนี้ และโลกหน้านะครับ

15. kitkun

ขอประทานโทษค่ะ..ดิฉันมิได้ลองภูมิท่านแต่อย่างใด เพียงแต่เพิ่งเข้าเป็นสมาชิกเว็ปได้ไม่นานพระธรรมคำสอนต่างๆไม่ค่อยจะลึกซึ้งน่ะค่ะ พระอรหันต์ที่บ้านท่านสอนมาแต่เด็กว่า..ทำกรรมอะไรก็ได้อย่างนั้น ขอความเมตตาจากท่านด้วยค่ะ
    บทความของคุณ itipiso หมายความว่า คน(ไม่ว่าอยู่ในสถานะใด)ทำกรรมอย่างไรก็ได้อย่างนั้นตอบสนองใช่ไหมค๊ะ แล้วกรรมทางธรรมกับกรรมทางโลกนี้(กม.)เดินควบคู่ไปด้วยกันได้ไหม?
    ขอบคุณค่ะถ้าคุณฯให้ความกระจ่าง

16. Amatayan

17. Amatayan

ถ้าพระมาเขียนข้อความแบบนี้จึงน่าเหมาะสม ถูกต้อง ใช่ว่ามาคุยกันเรื่องหวยๆ เอาหวยมาคุยๆกัน คุณเล่นเบอร์อะไร ฉันว่าเบอร์นี้มา ถ้ามาให้ปัญญาความรู้อย่างคุณ ผมขอสรรเสริญเป็นอย่างยิ่งครับ

18. kitkun

บทความวรรคนี้...อ่านแล้วเย็นจิตเย็นใจดีจริงๆค่ะ แฝงใว้ด้วยดวงจิตที่มีเมตตาทั้งจากบรรพชิตและฆราวาสที่กล่าวออกมา(จากจิต) ขออนุโมทนากับดวงจิตที่เป็นกุศลธรรมค่ะ

19. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

เราสนับสนุนให้พระ...

เหรอครับ

คิดเรื่องพวกนี้ทำไม... แล้วจะทำอะไรต่อ

คนกล้าด่าพระด่าเจ้านะ... ผมว่ามีหลายล้านคนนะครับ

20. nuchada

nuchada เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดค่ะ คุณ คิงส์ 1992