►พิจารณาดูก่อนเช่าพระ พระเครื่องราคาแพง มีความศักดิ์สิทธิ์กว่าราคาถูกหรือไม่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Satangclub, 22 มีนาคม 2012.

1. กล็อก 19

กล็อก 19 Active Member

ไม่มีพระไหนช่วยให้อยู่เหนือกฎแห่งกรรมได้

2. Keal88

Keal88 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2012
    พระที่ผมแขวนก็ได้มาฟรีคับ ผมก็แขวนด้วยความศรัทธา
    ไม่เห็นว่าจะไม่ดีตรงไหน

แต่พระที่ผมเช่ามาก็มีคับที่เช่ามาเพราะมีน้อยหายาก และอยากได้เพราะศรัทธา

ผมว่าบางครั้งเรื้องราคาก็เป็นแค่การพานิญ์ส่วนบุคคนคับ แต่พระราคาเป็นล้านให้กันฟรีๆก็มีคับ

3. Keal88

Keal88 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2012
    พอพูดเรื่องราคาพระมีเรื่องจะเล่าให้ฟังคับ

มีเซียนพระคน1เช่าพระมาราคาหลายแสน เซียนพระคนนี้ชอบรองของคับ
    ก็เลยเอาพระที่เช่ามาใส่ในปากปลาช่อนตัวเป็นๆ แล้วก็เอามีดคมๆๆมาฟันลงที่ตัวปลาช่อนคับ ปรากฎว่าปลาช่อนตัวนั้นไม่เป็นอะไร แล้วกระโดดลงน้ำไปพร้อมกับพระที่ยังอยู่ในปาก
    เงินแสนของเซียนคนนั้นก็ไปพร้อมกับปลาช่อนตัวนั้นคับ สุดท้ายเสียทั้งพระและเงินคับ:cool::cool::cool:

4. Satangclub

Satangclub เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2012
    อิอิ ถึงคนเราจะยอมเช่าพระมาเป็นแสนเป็นล้านบาท ถึงพระจะศัักดิ์สิทธิ์แค่ไหน แต่ก้อทำให้เราเดือดร้อนได้เหมือนกัน เสียทั้งพระทั้งเงินไปเลย เหมือนกับที่ท่านว่านั้นแหละครับ ความดีและความศรัทธาเท่านั้นที่จะช่วยให้พระนั้นขลังขึ้นมาได้ในช่วงพริบตา ส่วนเรื่องราคาก้อเหมือนท่านว่าอีกเหมือนกันครับ คนทั้งนั้นแหละที่มาให้เช่าพระเชิงพาณิชย์ แต่พระท่านยังไม่รู้เรื่องและมีส่วนเกี่ยวข้องได้เงินนั้นเลย^^

5. Satangclub

+++อัฟเดท แบ่งปันก่อนคิดจะเช่าพระ+++

6. Satangclub

+++อัฟเดท ความรู้+++

7. Satangclub

ขออัฟนิดนึงครับ​

8. ทวนเทพ1963

ทวนเทพ1963 เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2012
    จิตนิ่ง และ รักษาศีลห้า(ก็พอ) มีสมาธิ เกิดปัญญา ใจต้องบริสุทธิ์ ยึดถือพระเครื่องที่คล้องคอ (ไม่เกี่ยวว่าพระจะราคาแพงหรือถูก หรือ แท้ไม่แท้) ขอให้มีใจศรัธา ประหนึ่ง ใจเรา เป็น ขั้วบวก พระเครื่องเป็นขั้วลบ ประสานกันเกิดพลังงาน แต่แท้จริงแล้ว คนเราทำดี มีศีลธรรม เอื้อเฟื้อ เผื่อแผ่ มีจิตสาธารณะ ไม่ทำตัวเด่น ไม่ประมาท มีสติ ไม่ว่าจะแขวนพระอะไร ก็จะมีแต่คนรัก นับถือ ไม่มีใครปองร้ายแน่นอนครับ (ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)

9. Satangclub

ขอบคุณครับ เป็นความคิดเห็นที่ถูกต้องที่สุดครับ ^^

10. Satangclub

***ความดีไม่มีวันตาย*** ถึงแม้ดวงจิตจะละสังขาร ความดีและความชั่วเท่านั้นที่จะคอยติดตามไปตลอด...

11. Satangclub

พุทธคุณ ย่อมคุ้มครองคนดี

12. chaythoung

chaythoung เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกระทู้ที่ดีครับ..

13. Satangclub

อนุโมทนา ขอบคุณครับ:cool:

14. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงจะนานแล้วแต่ผมก็ขอกล่าวหน่อยเป็นมุมมองส่วนตัวนะครับ...
    เรื่องที่คุณ phanudet กับ คุณ Satangclub นำมาลงใน Rep แรกของแต่ละท่าน
    แนะกล่าวไว้ได้คลอบคลุมดีครับ...
    แต่ทีนี้..เราก็อย่าลืมว่า กำลังใจของแต่ละบุคคลแตกต่างกันออกไป.เราไม่พูดถึงคน
    ที่อยู่ ในศีลในธรรมหรือว่าวางกำลังใจ หรือเข้าใจเรื่องจิต หรือ มีศรัทธาเต็มเปี่ยมเพราะคงไม่ต้องเป็นห่วง..
    .แต่ทีนี้สำหรับบางกลุ่ม แม้ว่าจะมีเหตุปัจจัยอะไรต่างๆก็ตามในความเป็นอยู่ที่ทำออกมาดีหรือไม่ดีนั้น.จำเป็น
    ที่จะต้องพึงพาอาศัยพุทธคุณจากองค์พระก่อนเป็นกุศโลบายในการดึงกำลังใจให้เชื่อมกับพุทธคุณ.ที่นี้ถ้าอาศัยกำลังของพระที่ปลุกเสกด้วยการเชิญเทพ เทวดา หรือที่เรียกว่า พระอฐิษฐานจิตนั้น..จะทำให้การดึงกำลังใจเข้ากับพุทธคุณที่มีนั้นค่อน
    ข้างยาก.อย่างโจรจะออกไปปล้นเค้าแล้วอฐิษฐานบารมีให้ปล้นสำเร็จ ท่านก็คงไม่สงเคราะห์..
    เลยเป็นที่มาของการแขวนพระที่อาศัย กำลังสมาธิของพระอาจารย์แต่ละท่าน.ที่อัดลงไปในวัตถุนั้นเพื่อยังวัตถุประสงค์ในด้านที่ผู้แขวนต้องการเป็นหลัก เช่น บางท่านเน้นค้าขาย เน้นเมตตา เน้นแคล้วคลาด เน้นคงกระพัน หรือ รวมทั้งหมด..ที่ไม่ต้องอาศัยกำลังใจจากตัวเรามาก แต่อาศัยกำลังปาฏิหารย์ที่ออกมาจากองค์พระที่มีรัศมีและระยะคุ้มครองรอบๆองค์พระองค์.เป็นเหตุให้ผู้แขวนต้องแสวงหาพระที่แรงมาติดตัวไว้ด้วยส่วนหนึ่ง.
    .ถ้าเป็นส่วนตัว
    ก็จะวัดจากสิ่งที่อยู่ในองค์พระ จะพอทำให้ทราบได้ว่า พระอาจารย์ท่านกำลังสมาธิประมาณไหน..อย่างเช่น หลวงพ่อจำเนียร หรือหลวงปู่โสฬส ที่กำลังสมาธิทั้งสองท่านสามารถทำให้เกิดประเถทโอปาติกะบางอย่างในองค์วัตถุมงคลท่านได้ ซึ่งราคา ณ ปัจจุบันก็ไม่สูงด้วย..หรือแน่ๆ ก็หลวงปู่หมุนวัดบ้านจานที่เน้นๆไปทางนี้เฉพาะ.แต่ความเป็นจริงก็คงจะมีอีกหลายๆท่านเพียงแต่ว่าบุญยังไม่สัมพันธ์ พอที่จะได้ทราบว่าท่านเป็นอย่างไรคับ
    แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น จะเช่าจะแขวนพระอะไร ก็สุดแล้วแต่ครับ.ไม่มีใครเห็นผิดเห็นถูก.ใครจะใช้อย่างไรเพื่ออะไรก็เรื่องของแต่ละบุคคล.แม้เราทราบว่าอะไรดีไม่ดี เราก็ควรอุเบกขาไว้..ส่วนคำแนะนำดีๆเราก็คงได้ยิน
    มาเยอะ..ก็ขึ้นอยู่กับว่าตอนนี้กำลังใจเราอยู่ตรงจุดไหน..หรือพูดทางธรรมก็คือ เราอยู่ระดับบารมีอะไรประมาณนี้ครับ..​

15. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

พระที่อยู่ในกองที่ปลุกเสก มีตั้งแต่เนื้อพิเศษจนเนี้อธรรมดา ราคาก็แตกต่างกันไป ก็แล้วแต่ว่าจะเอาอะไรมาผสม แต่พุทธคุณที่หลวงปู่หลวงพ่อท่านอธิษฐานจิตขอบารมีนั้นท่านคงไม่อธิษฐานว่าเนื้อนี้แพงอธิษฐานมากหน่อย ส่วนเนื้อนี้ธรรมดาอธิษฐานจิตแค่นี้พอ
    นาๆจิตตังครับแล้วแต่ว่าใครจะชอบแบบใหน

16. st-antique

st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

สวัสดีครับคุณ Satangclub เจ้าของกระทู้ สำหรับความเห็นของผมจากที่ได้ประสบมา ผมว่าไม่จำเป็นเลยครับ เหมือนหลายท่านที่ได้โพสไว้แล้วว่าพระที่แจกฟรีก็มีความศักดิ์สิทธิ์มากเช่นเดียวกัน ทั้งนี้ผมว่าขึ้นอยู่กับเจตนาของการสร้าง ผู้ทำการสร้าง ผู้ทำการปลุกเสก และที่สำคัญ คือ ผู้ที่ทำการบูชาครับว่ามีความเคารพ ศรัทธาตั้งมั่นในพระที่แขวนอยู่หรือไม่ หากไม่มีความศรัทธาการอาราธนาให้ถึงพระ ถึงผู้ปลุกเสกก็ยาก ส่งผลให้พุทธคุณเกิดได้ไม่เต็มที่ พระหลายอย่างที่ปัจจุบัน ราคาเช่าหาสูงจนสุดเอื้อม ก็มีการแจกฟรีมาทั้งนั้นครับ แต่พุทธคุณกลับมากมายจนเป็นที่กล่าวขาน เลื่องลือ จนเป็นที่ต้องการของคนทั่วทั้งประเทศ จะพระฟรี พระถูก พระแพง ขอให้มีความนับถือ เคารพศรัทธาจริง พุทธคุณก็ไม่แตกต่างกันครับ ขอให้เช่าหากันด้วยสติไม่ให้เดือดร้อนตนเองก็พอครับ ขอบคุณครับสำหรับกระทู้ดีดีที่เปิดขึ้นเพื่อแลกเปลี่ยนแบ่งปันความคิดเห็นกันครับ

17. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    ผมขอแนะนำวัตถุมงคลของฟรีดีๆบ้างนะครับ
    เรื่องที่1บ้านผมมีพระของสมเด็จโตองค์นึงพ่อผมได้มาเพราะสวดมนต์ตั้งแต่วัยเด็กๆ
    จนมาตอนนี้ปี2555พ่อผมได้มาครอบครองก่อนจะได้1เดือนพ่อผมนิมิตรเห็น
    สมเด็จโตท่านยื่นพระมาให้หนึ่งองค์หลังจากนั้นมาพ่อผมก็ได้ครอบครองปัจจุบัน
    อยู่บนคอผมแล้ว
    เรื่องที่2ในสร้อยเส้นเดียวกันนั้นนอกจากจะมีพระสมเด็จแล้วยังมีชานหมากหลวงปู่ทิมวัดพระขาวชานหมากหลวงปู่นี้ช่วยผมได้มากทั้งเรื่องการเดินทางและเวลากินอะไรแล้วติดคอก็อธิษฐานขอท่านสักพักก็หายแล้ว
    เรื่องที่3หลวงปู่ทวดพระอาจารย์นองวัดทรายขาวพ่อผมก็ได้จากหัวหน้าปี2555อีกเช่นกันซึ่งเป็นของขวัญแต่งงานของหัวหน้า

คนเราไม่จำเป็นต้องหาของแพงๆมาประดับคอ
    เพราะคนเราต้องใช้จ่ายในชีวิตกิจวัตรประจำวันมากพออยู่แล้ว
    อยู่ที่ว่าคุณเคารพศรัทธาหรือเคารพค่านิยม
    ผมเห็นหลายคนอะบอกเคารพแต่สุดท้ายก็ต้องขายพระกิน

18. minbu

minbu เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2011
    สวัสดีครับ ขออนุญาตออกความเห็นที่เป็นประสบการณ์ส่วนตัวครับ

ดังที่ ท่าน Satangclub และเพื่อนๆนำความรู้มาแชร์บอกกล่าวทั้งหมดนั้น เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง โดยรวมคือ ความศักดิ์สิทธิ์ของพระเครื่อง ไม่เกี่ยวข้อง กับปัจจัยราคาของพระเลย ไม่ว่าจะ ฟรี ถูก แพง แต่เกี่ยวข้องกับ
    1 มวลสารที่ทำพระ มีความสะอาด เหนี่ยวนำพลังงานที่ดีได้ดี
    2 ผู้อธิษฐานจิตปลุกเสก มีพลังสมาธิจิต มีคุณธรรมสูง
    3 ศรัทธา และการปฏิบัติตัวของเราผู้สวมใส่บูชา ศรัทธานี้เป็นการศรัทธาต่อผู้อธิษฐานจิต หรือไม่ ก็รูปเคารพในองค์พระ อาจเป็นพระพุทธเจ้า หรือพระสงฆ์ที่เป็นที่เคารพอื่นๆที่ไม่ใช่พระผู้อธิษฐาน

ทุกข้อนั้น ถ้าดี ดีมาก และดี อย่างที่สุด ก็จะศักดิ์สิทธิ์มากๆยิ่งขึ้นไป

แต่บางครั้ง ไม่ทราบว่า โดยอุปาทานส่วนตัวหรือไม่ พระเครื่องที่จัดอยู่ในเกณฑ์ข้างบนนั้น กับตัวผม มีผลมีความศักดิ์สิทธิ์ที่ได้รับแตกต่างกันโดยเห็นชัด เมื่อสวมใส่หรือบูชาเป็นระยะเวลาหนึ่ง บางครั้งเหมือนไม่เห็นสิ่งใดให้สังเกตในทางไม่ปกติ(ในทางดี หรือกลับร้ายกลายดี ) แต่บางองค์ ก็จะเห็นความไม่ปกติ (ดี หรือกลับร้ายกลายดี) ได้หลายครั้ง และชัดเจน บางท่านอาจจะให้ความเห็นว่า การไม่มีประสบการณ์คือ ดีพระศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองดีแล้ว แต่จริงๆ เรามักจะหวังว่า การมีประสบการณ์ที่ดี หรือดีขึ้น เห็นได้ ต่างหาก คือมีประสบการณ์เมื่อสวมใส่บูชาพระนั้นๆ
    ถ้าเงื่อนและปัจจัย 3ข้อบนนั้น ถูกตัดไปเพราะ ผ่านทุกข้อ

ผมเคยบูชา สมเด็จพระพุฒาจารย์ โต มาก่อน รู้จัก หลวงปู่ทวด
    พระเครื่องพระบูชา ของท่านทั้งสองก็เป็นพระใหม่ มิได้เป็นพระสมเด็จ หรือเป็น หลวงปู่ทวดรุ่นเก่าๆ อย่างใด ถ้าจะว่าโดย ศรัทธา ก็ทำการการสวดมนต์ รำลึก เหนี่ยวนำจิต นำใจ ถึงท่านในลักษณะ วิธีบูชา ไม่แตกต่างกัน
    แต่ ผลการบูชาที่ได้รับนั้น แตกต่างกันอย่างมาก มากจนเห็นได้ชัด

เคย รู้จัก และบูชาและหารูปเคารพ ทั้งรูปหล่อและพระเครื่อง ของ สมเด็จพระนเรศ มาก่อน ที่รู้จัก บูชา พระเจ้าตากสิน
    ความศรัทธา และการปฏิบัติ บูชาก็คล้ายคลึง ก็ให้ผลที่แตกต่างอย่างเห็นได้ชัด
    ทั้งนี้ ที่สุด ก็ยังเคารพบูชาทุกองค์ แม้จะเห็นความแตกต่างนั้น
    แต่เมื่อยามคับขัน กังวล หรืออยู่ในห้วงทุกข์ จิตใจก็จะวิ่งเข้าไปหา พระผู้ทำให้เราศรัทธามากและเห็นปาฏิหารย์กว่า ทันที

กรณีนี้ เป็นสิ่งที่ทำให้ปัจจัยข้อ 3เพิ่มขึ้น คือการตอกย้ำศรัทธา ของเราขึ้นไปอีก ทำให้พระศักดิ์สิทธิ์ยิ่งๆขึ้นไป
    ด้วยจุดนี้ ในความเห็นส่วนตัวจึงคิดว่า บุญกรรมสัมพันธ์ด้วยครับ เป็นปัจจัยหนึ่งและเป็นปัจจัยสำคัญที่ให้ผลอย่างเห็นได้อย่างชัดในความศักดิ์สิทธิ์ เฉพาะเจาะจงเข้าไปที่คนใดคนหนึ่ง แต่ละคนที่ไม่เหมือนกัน เมื่อพระเครื่ององค์หนึ่งศักดิ์กับท่านหนึ่ง เมื่อได้ไปอยู่กับอีกท่านหนึ่ง แม้เขาเคารพบูชาปฏิบัติตัวอย่างดีก็เห็นความศักดิ์สิทธิ์อย่างชัดแจ้งได้น้อย ... ทั้งนี้ เราไม่นับเวรกรรมหนักมาให้ผล นะครับ กรรมให้ผล ก็เป็น อีกเรื่องหนึ่งไป

แต่บางครั้งแม้ในรูปเคารพเดียวกัน เช่น พระหลวงปู่ทวดต่างวัด หรือวัดเดียวกัน ต่างรุ่น (โดยทราบและอยู่ในเงื่อนไขปัจจัย 3ข้อข้างบนนั้นเหมือนกัน ) ก็มีประสบการณ์ต่างกันไปอีก อาจจะมีปัจจัยอื่นมาให้ผล ด้วย

ในความเห็นส่วนตัว ศรัทธาบูชา และบุญกรรมสัมพันธ์ มีผลอย่างมาก ต่อความศักดิ์สิทธิ์ของพระเครื่อง ถ้าสนใจ จะมาขอเล่าต่อประสบการณ์ที่เคยพบครับ

ขอบคุณมากครับ

19. Satangclub

ขอขอบพระคุณทุกความคิดเห็นนะครับ ผมได้อ่านข้อความของแต่ละท่าน โดยส่วนใหญ่มีความคิดเห็นที่คล้ายคลึงกันมาก ซึ่งเป็นข้อความที่ดีมากๆ

และถูกต้องที่สุดครับผม สรุปก็คือ ทุกสิ่งล้วนขึ้นอยู่กับตัวเราเอง ในความศรัทธา พลังพิเศษของวัตถุมงคลหรือความเชื่อนั้น ทำให้สิ่งเหล่านั้นและความดีของเรา

ที่จะช่วยตัวเรารอดพ้นสิ่งที่ไม่ดีทั้งปวงมาได้ ขออนุโมทนาครับ !!! :cool:

20. Ov

Ov เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนแพงก็ต้องถูกมาก่อนทั้งนั้นครับขึ้นกับว่าใครปั่นแล้วปั่นขึ้นมั้ยส่วนประสบการณ์เป็นเรื่องของตัวบุคคลใช้พระรุ่นเดียวกันอาจจะไม่ดีเหมือนกันก็ได้