...........................................

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย exia, 28 มกราคม 2010.

1. JOYSA99 เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2006

ไม่ทราบว่า คุณทอดาว เคยใช้โปรแกรม iQPhotobookPro ไหมค่ะ
    มีความยากง่ายเพียงใด จอยขอความรู้เพิ่มด้วยค่ะ
    จะได้ไปหาซื้อโปรแกรมตัวนี้มาลงไว้ที่เครื่องบ้าง ขอบคุณค่ะ

2. หมูทะเล ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นปราศจากทุกข์ทั้งปวง

ชุดหลวงปู่บุญ...สวยเหมือนเดิม...ครับท่าน...exia...

3. exia เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับคุณน้ำ ดีใจจังที่มาเยี่ยมชม

เศียรโล้นผมยังไม่มีเลย ก็ตามหาอยู่ เจอแต่สภาพกับราคาไม่เหมาะสม

อยากเห็นพระคุณน้ำเร็วๆจัง

4. น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ลงหลายรอบแล้วค่ะ ลงทีไรโดนถามราคาทุกรอบ แต่ไม่ได้ขายค่ะ เลยไม่ลงดีกว่า องค์ที่ติดตัวเป็นเนื้อยาวาสนาค่ะ พ่อเช่ามาจากวัดกว่า 25 ปีแล้ว พระพิมพ์นี้ของปลอมเฉียบขาดมากค่ะ ต้องดูดี ๆ ใจเย็น ๆ เพราะของปลอมกลายเป็นของแท้ไปแล้วมากมายหลายองค์ค่ะ

5. exia เป็นที่รู้จักกันดี

จะพูดอย่างไงดี คือว่าระหว่างเนื้อผงพุทธคุณกับเนื้อว่าน

แยกกันชัดเจนครับ ที่คุณน้ำพูดถึงนั้นคือเนื้อว่าน ส่วนคำที่ว่า

เนื้อว่านแก่ผงอะไรแบบนี้ เป็นการอัพราคาของพวกนักเล่นกับผู้ซื้อมากกว่า

แต่ถ้านักเล่นกับนักเล่น เค้าก็ซื้อเป็นเนื้อว่าน ถูกแพงดูที่ความสวย

ส่วนเนื้อผงพุทธคุณก็ผงพุทธคุณ เป็นพระที่หลวงปู่บุญสร้างขึ้นมา

ต่างช่วงเวลากัน เป็นพระที่สร้างน้อยมาก เทียบกับผงยาจินดามณี

ผงพุทธคุณสร้างน้อยกว่าเยอะ องค์นี้เอาไปให้พวกที่ซื้อขายหลวงปู่บุญ

เยอะๆ พูดเป็นเสียงเดียวกันว่าผงพุทธคุณ ต้องดูองค์จริงแล้วจะเห็นว่า

ต่างกันจริงๆ โดยส่วนใหญ่หลวงปู่บุญจะจารแบบนี้ครับ

จารดินสอรอบองค์พระ หลังทาชาดจาร 10 ตัว

ปล. รูปเอามาจากหนังสือพระเครื่องนครปฐม

ปล. ส่วนองค์ของผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า ทำไมหลวงปู่ไม่จารให้

จะเอาไปให้ท่านจารใหม่ก็ไม่ทันซะแล้วซิ :VO

6. exia เป็นที่รู้จักกันดี

อยู่ตรงไหน ขอดูหน่อยครับ

7. น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

พวกเซียนเวลาซื้อของมักจะตีเป็นเนื้อว่านค่ะ ไม่แยกว่าพระองค์นั้นเป็นผงพุทธคุณ ว่านสบู่เลือด หรือเนื้อว่านล้วน ๆ ค่ะ แต่เวลาขายนี่จะเป็นอีกแบบไปเลย ไว้วันหลังจะลงภาพพระในคอให้ชมค่ะ แต่เนื้อผงพุทธคุณนี่ไม่ใช่ราคาถูก ๆ นะค่ะ องค์แบบที่ลงให้ชมขนาดไม่มีรอยจารสภาพนี้ไม่หนีแสนสองแน่นอนค่ะ หาเศียรโล้นไม่ได้ ลองหาซุ้มรัตนตรัยดูสิค่ะ ราคาถูกกว่ากันเท่าตัวเลย

8. exia เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับน้ำใจครับ

แต่พระของผมถูกตรวจสอบจนแน่ใจถึงกล้ามาโชว์ ไม่งั้นอายเค้าแย่เลย

ส่วนเรื่องพระปลอม ผมว่าไม่เนียนหรอก ที่เมื่อก่อนโดนกัน

เพราะประมาทกันไปหน่อย ส่วนใหญ่ดูเนื้อเสร็จดูสภาพเลย ไม่ได้ดูราย

ละเอียดพิมพ์เลย ก็เมื่อก่อนทำเก๊เนื้อว่านไม่เหมือน พอเจอเนื้อแบบใกล้เคียง

หน่อยก็โดนเลย แต่เดี๋ยวนี้เค้าก็แยกกันออกหมดแล้วครับ (สำหรับพวกที่เป็น)

ไม่งั้นราคาพระไม่ขึ้นหรอกครับ ถ้าเก๊ดีจริง ราคาพระต้องสดุด นิ่ง หรืออาจ

ตกไปเลย เพราะไม่มีใครกล้าซื้อ จริงไหมครับ(smile)

9. exia เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเจอผมเอาหมดเลยครับ เพียงแต่ตอนนี้ที่เห็นก็ล้วนอยู่ในมือ

พวกขายแรงๆกันเท่านั้น ไม่เป็นไรหลวงปู่เมตตาเดี๋ยวก็ได้เองครับ

10. น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

เสียดายน้ำไม่มีภาพพระที่ชนะประกวดติดที่ 1 ที่ลงในหนังสือมาให้ชมค่ะ ไม่ได้นำมาจากบ้าน แถมหลายองค์ลงหน้าปกหนังสือพระเครื่องด้วยค่ะ มีอยู่เล่มนึงลงหน้าปกพร้อมเบอร์โทรของศูนย์แห่งหนึ่งย่านที่เขาชุมนุมกันนั่นแระค่ะ เปิดราคาไว้สองแสนห้า เป็นพิมพ์เศียรโล้นเนื้อดินเผา องค์นั้นปลอมค่ะ แต่ฝีมือเป็นเช่นไรต้องมีภาพค่ะ

11. exia เป็นที่รู้จักกันดี

55 55 สงสัยพระกรรมการมั่งครับ :z3

12. exia เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณยามดึกครับ (smile)

13. exia เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ ผมก็ชื่นชมคุณ stoes เหมือนกันครับ

14. exia เป็นที่รู้จักกันดี

ยังไม่หมดครับพี่หมูทะเล ชมต่อนะครับ

15. exia เป็นที่รู้จักกันดี

พระหลวงปู่บุญ พิมพ์สมาธิเพชร ซุ้มแหลมเล็ก เนื้อว่าน

16. exia เป็นที่รู้จักกันดี

พระหลวงปู่บุญ พิมพ์สมาธิเพชร ซุ้มแหลมใหญ่ เนื้อดิน 3 องค์ครับ

17. exia เป็นที่รู้จักกันดี

ในพระพิมพ์ซุ้มแหลมทั้งหมด แหลมกลางหายากที่สุดครับ

ชมพร้อมกันทั้งเนื้อดินและเนื้อว่านเลยครับ

18. น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

ดูง่ายมากทุกองค์ค่ะ.....

19. ทอดาว เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    มาฟังเซียนหนุ่มสาวสองคนคุยกันกระหนุงกระหนิง

น้องจอยซ่าส์ครับ ผมไม่เคยใช้ แต่โปรแกรมสำเร็จรูปพวกนี้บ่ยากดอก ขึ้นกับจินตการของคนใช้มากกว่า เขามีจัดอบรมให้ฟรีด้วยนิครับ

20. ตฤณ เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2009
    ตอนนี้ผมก็รอหลวงปู่ท่านมาเมตตาเหมือนกันครับ วันก่อนไปเดินที่ท่าพระจันทร์หลวงปู่บุญที่เค้าขายกันก็ประมาณสองหมื่นปลาย ๆ แต่ดันหูดีไปได้ยินเซียนเค้าคุยกันว่า "ไปถามไอ้...มันหน่อยดิ๊ว่าขายเจ้าสัวหลวงปู่บุญเท่าไร ถ้าซักแสนสองแสนค่อยได้ซื้อหน่อย"