...........................................

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย exia, 28 มกราคม 2010.

1. ตฤณ เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2009
    มาดูพระของพี่ทีไรเหมือนได้ refresh ตัวเองทุกที
    งานที่ศาลปกครองผมส่งหลวงพ่อทวดรุ่นสร้างบ้านให้พ่อลงประกวด ตอนแรกใจปิ้ว ๆ เพราะเห็นกรรมการรับพระหันไปถามเพื่อนกรรมการอีกคนที่นั่งข้าง ๆ ดีนะที่เค้าบอกว่าแท้เลยรับเข้าประกวด สรุปได้ที่ 4 ครับงานนี้

2. Tong BTC เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นเฮียในหนังสือพิมพ์ ดูหนุ่มหล่อเฟี้ยวเลยครับ
    หากเฮียว่างจากการนับแบงค์เล่น
    ทำหนังสือเป็นวิทยทานดีนะครับ เปิดเว็ป
    หรือทำ DVD ก็ดีครับ

3. pardy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    ผมคิดว่าพี่ exia ทำหนังสือรวมภาพพระของตัวเองก็ดีนะ

นำมาขายพี่ๆน้องๆในเวปนี่แหละครับ

จะได้เป็นวิทยาทานให้กับท่านอื่นๆ ต่อไปด้วย

4. exia เป็นที่รู้จักกันดี

55 55 ขอบคุณครับคุณทอดาว ว่าแต่สั่งพิมพ์หนังสือขั้นต่ำอยู่เท่าไร

200 เล่มไม่น่าจะรับพิมพ์ ถึงพิมพ์ ต้นทุนต่อเล่มก็น่าจะสูง ไม่ต้อง

พูดถึง 500 เล่ม เพราะแค่ 200 เล่มก็ไม่รู้จะเอาไปขายใครแล้วครับ

ขออยู่แบบสบายๆดีกว่า เอาเงินไปซื้อพระไตรปิฎกพร้อมตู้ใส่หนังสือ

ถวายวัดได้หลายชุดเลยอะ

5. exia เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยครับ พยายามคัดสภาพพระ ไม่ช้าได้ที่ 1 แน่ครับ

6. exia เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับคุณ(f) Tong BTC (deejai)55 55 นับว่าเป็นคนพูดตรงพูดจริงนะเนี่ย

(พิมพ์เองอายเองวุ๊ย) pig_ballet

ขอพูดถึงเรื่องที่ผมได้ลงหนังสือพิมพ์ คม ชัด ลึก ฉบับวันที่ 20-6-2553

หน่อยนะครับ ก่อนหน้านี้เกือบ 2 ปีที่แล้ว ผมก็ได้รับการติดต่อขอสัมภาษณ์

จากพี่แล่มคม ชัด ลึก ผ่านครูผม แต่ตอนนั้นผมตอบปฎิเสธไป ด้วยเหตุผล

เดียวผมเขินอาย แต่ครั้งนี้ครูผมได้ให้เหตุผลว่า.....ลองคิดดูนะ การที่ได้ลง

หนังสือพิมพ์แบบนี้เป็นเรื่องดีนะ เอาง่ายๆแค่จะลงโฆษณาในหนังสือพิมพ์

แบบครึ่งหน้าอย่างนี้ ต้องเสียค่าใจอย่างน้อยสองแสนบาทต่อวัน แต่นี่เรา

ไม่ต้องเสียสักบาท ทำไมถึงจะทิ้งโอกาสอันดีไปเสียละ มีนักเล่นหลายๆคน

อยากลงแบบนี้จะตาย ยังไม่ได้ลงเลย ดังนั้นลงเถอะ ตอนถ่ายรูปที่เห็นผม

เฉยๆนั้นคือกำลังเขินอยู่ครับ นัดสัมภาษณ์วันที่ 13-6-2553 อาทิตย์เดียว

ได้ลงละเร็วแบบไม่น่าเชื่อ

แต่ที่ผมงงอยู่ คือ.......ที่แห่งนี้กับไม่มีใครสนใจเลย มึนตื้บครับ rabbit_rest

7. exia เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าหางานให้ผมเลยครับ แหะ แหะ แบบนี้ก็ดีแล้ว

ใครสนใจก็ได้ ใครไม่สนใจก็ผ่าน ไม่มีใครต้องเสียเงิน

ซื้อหนังสือหรือสั่งพิมพ์หนังสือ.........เนอะ (good)

ขอตัวดูบอลก่อนนะ เดี๋ยวมาใหม่ครับ

8. exia เป็นที่รู้จักกันดี

ต่อไปก็คลองขอมอีกพิมพ์ครับ

เหรียญหล่อพิมพ์ครุฑแบกแท่น เป็นพิมพ์นิยมสุดของคลองขอม

เมื่อกลางปีที่แล้วสภาพพระสวยจะซื้อขายกันประมาณหมื่นต้นๆ

แต่มากลางปีนี้มีนักเล่นตั้งราคาขายที่ หนึ่งแสนห้าหมื่นบาท

สำหรับผมยังไม่ถือว่าเป็นราคามาตราฐาน แต่อีกไม่นานเกินรอ ขายข้ามแสน

เป็นเรื่องปรกติแน่ครับ ชมพร้อมกันที่เดียว 2 องค์

9. exia เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนองค์ที่ 3 นี้คาดว่าผู้ที่ทำการตะไบพระ เพิ่งจะกินข้าวมา

แรงเลยเยอะกว่าปรกติ ตะไบพระซะลึกไปถึงเส้นซุ้ม ทำให้พระ

ดูสั้นกว่าปรกตินิดนึง แต่ด้วยธรรมชาติหล่อโบราณจ๋าๆ บวกกับ

พิมพ์ทรงถูกตรง หมดสิทธิ์ปฎิเสธครับ

10. exia เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนองค์นี้ซุกจนลืม องค์อื่นตัดตลับกันหมด

เพิ่งนึกได้ว่าน่าจะมีอีกองค์ เลยลองหาดูมีจริงๆด้วย

ตัดตลับไม่ทันแล้ว โชว์ทั้งแบบนี้เลยนะครับ

11. exia เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนองค์นี้ เป็นองค์ที่ผมรักองค์นึง ทำไม...ผมถึงรัก

องค์นี้เป็นองค์ที่แก่ทอง มีทองผสมอยู่เยอะกว่าองค์อื่นๆ

ถ้าส่ององค์จริงจะเห็นเกร็ดทองเลย น้ำหนักจะหนักกว่าองค์อื่น

แบบ 2:1 ที่เดียว แถมความสวยยากที่จะหาองค์ใดเทียบ

แต่ว่าตอนนี้องค์นี้ไม่ได้อยู่กับผมแล้วครับ แบบว่าพอดีผมไปเห็น

อีกองค์สวยมาก สวยแชมป์โลก เป็นของครูผมเอง ครูผมหวงมาก

ให้เปิดราคามา ก็ไม่ยอมเปิด ครูผมบอกขอไม่เปิดราคา ถ้าเปิดแล้ว

ได้ยินอาจถึงตกเก้าอี้ แต่ทนลูกตื้อ+ลูกอ้อน+ลูกงอน ของผมไม่ได้

เลยยื่นข้อเสนอมาให้ผม ให้เอาองค์นี้มาแลกแล้วเพิ่มเงินให้ครูผมอีก

ผมคิดอยู่นาน ในที่สุดต้องยอม แบบว่าต่างคนต่างเจ็บ ต่างคนต่างเสียดาย

แต่เชื่อเถอะ ผมจะพยายามล้วงองค์รักผมกลับมาให้ได้

12. exia เป็นที่รู้จักกันดี

และก็มาถึงองค์สวยแชมป์โลก เป็นองค์นึงที่ลงในหนังสือพิมพ์คม ชัด ลึก

คอลัมน์ คมเลนส์ส่องพระ 20-6-2553

ต้องบอกว่าองค์จริงสวยกว่าเยอะครับ

13. หมูทะเล ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นปราศจากทุกข์ทั้งปวง

ขอแสดงความยินดีด้วยครับท่านexia....ชุดคลองขอมก็สวยคมชัดเหมือนเดิม...

14. udomanthony เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาชมของพี่ exia ทีไร ผมนอนไม่ค่อยหลับเลย มันติดตามาก อุอุ
    จะไปหา คม ชัด ลึก ฉบับวันที่ 20-6-2553 มาอ่านครับ ติดตามผลงานของพี่เหมอ
    หลวงปู่ศุข งามมากๆๆๆๆๆ:cool:

15. watrawee เป็นที่รู้จักกันดี

เอามาแปะให้ครับเผื่อพี่น้องท่านใดหาหนังสือพิมพ์ไม่เจอครับ

16. hamber เป็นที่รู้จักกันดี

นี่มันกรุพระแท้ชัดๆ dencee

17. ทอดาว เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    เดี๋ยวนี้เขาเอาไฟล์ดิจิตอลไปสั่งพิมพ์เป็นหนังสือได้เลยครับพี่ เล่มเดียวก็ทำได้ ตกพันกว่าบาทถึงสองพัน (แบบพวกเวดดิ้งเขาทำกันเดี๋ยวนี้อ่ะ หรือพี่อยากจะมีอัลบั้มลับส่วนตัวก็ด้าย ฮ่าๆ) ผมเข้าใจว่าเขาจะให้โปรแกรมสำเร็จรูปเรามาใส่รูปเสร็จเอาไปพรินท์เป็นรูปเล่มสวยงาม

ว่าแต่ใครสแกนคมชัดลึกมาให้อ่านหน่อยสิครับ ไม่ได้รับอ่ะ

18. ทอดาว เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
  19. Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

พระสวยมากครับ....(^_^)...
    ใช้กล้องยี่ห้ออะไรและรุ่นอ่ะครับอ่ะครับ...คุณ exia.....(^_^)...

20. Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    อลังการงานสร้างสุดๆครับ o_O