เสียงธรรม กฎแห่งกรรม ตอน คนช่วยชีวิตปลา ปลาช่วยชีวิตคน (สู่เสียงสมจริง สู่เรื่องจริงของคนบาป)

ในห้อง 'ประวัติและนิทานธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย parsuktham, 31 ธันวาคม 2011.

1. parsuktham

parsuktham สมาชิกใหม่

กฎแห่งกรรม จากวรรณกรรมอมตะ ท.เลียงพิบูลย์ สู่เสียงที่สมจริง ที่จะทำให้ท่านกลัวในบาป กล้าในบุญ จนวันตาย ในชื่อตอน "คนช่วยชีวิตปลา ปลาก็ช่วยชีวิตคน"
    (เสียงโดย อ.ฉัตรชัย ผาสุขธรรม)

ผมได้เข้าไปอ่านเรื่อง "กฎแห่งกรรม" ของท่านที่ใช้นามปากกาว่า ท.เลียงพิบูลย์แล้ว ก็ทำให้นึกถึงผุ้คนในยุคนั้น ๆความประทับใจในบทความที่ท่านได้เขียนนั้น เมื่อลองย้อนไปถึงในตอนยังเด็ก ๆ ก็มักจะได้ยินบทความเรื่อง กฎแห่งกรรม ทั้งในทางสื่อวิทยุ และทางโทรทัศน์ นอกจากจะได้ความรู้จากสาระธรรมแล้ว ยังได้ความรู้ถึงศิลปะ วัฒนธรรม คตินิยม สังคม และความคิดผู้คนในยุคนั้น
    <O:p</O:p

นิยายธรรมะ ในอมตะวรรณกรรม เรื่องกฎแห่งกรรม โดย ท.เลียงพิบูลย์ ตอน คนช่วยชีวิตปลา ปลาช่วยชีวิตคน ซึ่งเป็นตอนแรกนี้ ได้เพิ่มเทคโนโลยีที่ทันสมัย อาทิเช่น ดนตรีประกอบ เสียงประกอบต่าง ๆ สู่ความเป็นอมตะวรรณกรรม
    [​IMG]<O:p

และขอบุญกุศลทั้งหลายที่ผมได้ผลิตสื่อธรรมะ นี้จงเป็นปัจจัยให้ท่านได้พบกับความสว่าง รู้จักบาป บุญคุณโทษ ที่มีอยู่จริง ตามที่พระพุทธเจ้าทรงตรัสสอนในเรื่อง ""ผลแห่งกรรม""

****และขอบุญกุศลทั้งหลายที่ข้าพเจ้า (อ.ฉัตรชัย ผาสุขธรรม) ได้ผลิตสื่อสาระธรรม นี้ และผลบุญที่ข้าพเจ้าได้บริจาคธรรมะเป็นทานนี้จงเป็นปัจจัยให้สุขภาพของคุณพ่อข้าพเจ้า ""คุณพ่อ หาญณรงค์ ผาสุขธรรม"" (ซึ่งปัจจุบันป่วย เป็นโรคถุงลมโป่งพอง) ให้มีสุขภาพอนามัย พ้นจากความทุกข์และทุเลาเบาบางจากโรคภัย*****

เรื่องกฎแห่งกรรม โดย ท.เลียงพิบูลย์ ตอน ""คนช่วยชีวิตปลา ปลาช่วยชีวิตคน ""
    ท่านสามารถดูได้ทั้งภาพและเสียง เพิ่มอรรถรสที่สมจริง ไปที่ลิ้งค์ youtube

http://youtu.be/UJJ_f4Wbbn0

**ด้วยน้ำเสียง ที่สมจริง พากย์โดย อ.ฉัตรชัย ผาสุขธรรม ด้วยเพลงประกอบที่เร้าใจ จะทำให้ท่านทั้งหลายที่ได้ฟังกลัวในบาป กล้าในบุญ จนขวัญผวา**

<O:pอ.ฉัตรชัย ผาสุขธรรมEmail :chatchai429@gmail.com

http://www.facebook.com/parsuktham

</O:p

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 พฤษภาคม 2012
  2. aplusmds

aplusmds สมาชิกใหม่

ขอบคุณค่ะ..ขอให้สุขภาพคุณพ่อ แข็งแรงนะค่ะ

3. stefann

stefann สมาชิกใหม่

21 ธันวาคม 2011
    อนุโมทนาในบุญ.... อยากฟังมานานแล้ว ทำได้เยี่ยมมากครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มกราคม 2012
  4. parsuktham

ตื่นเต้น น่ากลัว เร้าใจ ทำให้สำนึกในบาปเพียงเป็นบาปเล็ก ๆ น้อย ๆ ...ก็ตาม อนุโมทนาบุญค่ะอาจารย์...

5. chatchaip

chatchaip สมาชิกใหม่

23 สิงหาคม 2006
    ขอบคุณครับ..งานดีมีคุณภาพ

6. Sippa_Pawat

Sippa_Pawat เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2009
    เรียนถามว่า อ.ฉัตรชัยฯ ได้อ่านกฏแห่งกรรมตอนอื่นเพิ่มอีกหรือเปล่าครับ อนุโมทนา ฺฺฺฺฺสิปปภวัต

7. หมี พลเสน

หมี พลเสน เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

8. ปุ้ยปุ้ย

ปุ้ยปุ้ย สมาชิกใหม่

ขอให้ผลจากความเอื้อเฟื้อของอาจารย์เป็นบุญอำนวยผลให้อาจารย์มีความสุข ความเจริญ และเป็นผลานุภาพให้คุณพ่อหายเจ็บหายป่วยค่ะ ขอบคุณค่ะ สาธุ

9. chai2525

chai2525 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ... ครับ

10. dreamlnw002

dreamlnw002 สมาชิก

12 พฤศจิกายน 2011
    อนุโมทนาบุญ

11. parsuktham

ตอบคุณ Sippa_Pawat จากที่คุณ Sippa_Pawat ได้เรียนถามมา ว่าจะผลิตในตอนอื่น ๆ หรือไม่ ตอบคุณ Sippa_Pawat ว่าผมจะผลิต ตอนอื่น ๆ ในชุด กฎแห่งกรรม ไปเรื่อย ๆ ครับ เพื่อจุดประสงค์เป็นธรรมทานต่อไปครับ เมื่อผมเสร็จเมื่อไหร่..ผมจะ อัพโหลดให้ทุก ๆ ท่านทันทีครับ ...และจะผลิตสาระธรรมเรื่องอื่น ๆ ผสมผสานไปด้วยครับ..และขอขอบพระคุณทุกท่านนะครับ ที่อำนวยพรคุณพ่อของผม ..ขออำนวยพร ทุกๆ ท่าน จงเจริญแก่ผู้ให้ทุกท่านครับ ..ผลแห่งการให้...มีมากกว่าผู้รับ ขอทุกท่านจงเจริญด้วยผลแห่งธรรม ครับ....... อ.ฉัตรชัย ผาสุขธรรม

12. มธุบัน

มธุบัน Active Member

2 พฤศจิกายน 2011
    ขอถีอว่าเป็นขอขวัญวันปีใหม่ที่ได้ฟังเรื่องที่มีคุณค่าเช่นนี้ค่ะ ขอขอบคุณอาจารย์มากค่ะ ทำให้รู้ว่าสรรพสัตว์ก็รักชีวิตของตนเองค่ะ ปัจจุบันนี้ได้เลิกทานเนื้อสัตว์ทุกชนิดแล้วค่ะ ขอให้อาจารย์มีความสุขทั้งกายและใจค่ะ

13. parsuktham

อนุโมทนา....กับสิ่งที่คุณได้ประพฤติดี ตามคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้าครับ ...ขอความเป็นคุณค่าดังที่คุณกล่าว ...ขอยกความดีอันประเสริฐนี้ แด่พระรัตนตรัยครับ และขอขอบคุณ คุณมธุบันด้วยครับ สำหรับพรอันดีที่กล่าวถึงครับ .... อ.ฉัตรชัย ผาสุขธรรม

14. E22HPS

E22HPS Active Member

15 มิถุนายน 2009
    ขอบคุณครับ ขอให้ อ.ฉัตรชัย ผาสุขธรรม มีสุขภาพแข็งแรง คิดสิ่งใดขอให้สมความปราถนา

15. iampoo

iampoo Active Member

25 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณมากคับ..ขอให้ท่านผู้เผยแผ่ธรรมมะ มีความสุขตลอดไป อนุโมทนากับบุญที่ท่านได้สร้างขึ้นครับ

16. parsuktham

ขอบพระคุณทุก ๆ ท่าน ..กับคำกล่าวขอบคุณ ซึ่งเป็นบ่อเกิดแห่งกัลยณมิตรธรรมสืบต่อไป ..ข้าพเจ้าเป็นเพียงผู้ผลิตสื่อ จะสำเร็จเป็นอย่างยิ่งในจุดประสงค์แห่งการผลิต หากสื่อของข้าพเจ้า จะสามารถชี้นำท่านสู่ความสว่าง นั่นคือได้พบกับคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า ..ด้วยความรู้ถูกเข้าใจถูกในคำตรัสสอนของพระองค์ โดยไม่มีการบิดเบือนจากคำสอน ..ไม่เสริมเติมแต่งเกินคำสอน ให้เป็นคำสอนจากพระพุทธเจ้าแท้จริง คือ เป็นธรรมะของพระพุทธเจ้า ..มิใช่เป็นธรรมะของข้าพเจ้า ...ขอขอบคุณสำหรับคำชมและคำอวยพรครับ
    ................... อ.ฉัตรชัย ผาสุขธรรม

17. chatchaip

chatchaip สมาชิกใหม่

23 สิงหาคม 2006
    ชอบมากค่ะ ..เตือนสติ แม้เพียงความดีเล็ก ๆ น้อย ๆ แต่ผลแห่งกำลัง มันมหาศาล..จนเราไม่คาดถึง ..อนุโมทนาค่ะ อาจารย์ฉัตรชัย ผาสุขธรรม

18. Phen@m

Phen@m สมาชิก

20 ธันวาคม 2010
    ขอบคุณครับ อนุโมทนาครับ

19. bluepoo

bluepoo สมาชิก

24 กรกฎาคม 2010
    โมทนา สาธุ

20. parsuktham

ข้าพเจ้าเป็นเพียงผู้ผลิตสื่อ จะสำเร็จเป็นอย่างยิ่งในจุดประสงค์แห่งการผลิต หากสื่อของข้าพเจ้า จะสามารถชี้นำท่านสู่ความสว่าง นั่นคือได้พบกับคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า ..ด้วยความรู้ถูกเข้าใจถูกในคำตรัสสอนของพระองค์ โดยไม่มีการบิดเบือนจากคำสอน ..ไม่เสริมเติมแต่งเกินคำสอน ให้เป็นคำสอนจากพระพุทธเจ้าแท้จริง คือ เป็นธรรมะของพระพุทธเจ้า ..มิใช่เป็นธรรมะของข้าพเจ้า ...ขอขอบคุณสำหรับคำชมและคำอวยพรทุก ๆ ท่านครับ ซึ่งคำกล่าวของทุกท่าน จะเป็นบ่อเกิดแห่งกัลยณมิตรธรรมสืบต่อไป
    ................... อ.ฉัตรชัย ผาสุขธรรม

http://www.facebook.com/parsuktham<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มกราคม 2012