۩۞۩ ★บุญโคมไฟระย้าดวงเอก☼ ดวงรอง ۩ วิหารแก้ว☆สมเด็จองค์ปฐม♥ ณ. วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 29 เมษายน 2008.

1. Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ครับพวกเรากำลังสร้างมหากุศลที่เป็นมหาอานิสงส์ กับสมเด็จองค์ปฐม พระพุทธเจ้าองค์เอก
    ด้วยการสร้างโคมไฟระย้า บูชาองค์ปฐม พระพิชิตมารบรมศาสดาพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    บุญนี้เป็นบุญที่พิเศษยิ่ง เป็นบุญแห่งความสว่างไสวในทุกด้าน

..............................................................................
    พระอาจารย์ เล็ก ตอบปัญหา

ถาม : แล้วที่ผมเคยได้ยินมาครับว่า สร้างองค์ปฐมชีวิตนี้ไม่ตกนรกแน่นอนจริงหรือเปล่าครับ ?
    ตอบ : ถ้าไม่ทำอนันตริยกรรม คือกรรมหนักไม่สามารถแก้ไขได้ ๕ ประการตัวอย่างคือ ฆ่าพ่อ ฆ่าแม่ ฆ่าพระอรหันต์ ทำร้ายพระพุทธเจ้าถึงห้อพระโลหิต หรือยุสงฆ์ให้แตกกัน ถ้าไม่ได้ทำกรรมหนัก ๕ อย่างนี้ บุคคลที่ร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐม พระยายมท่านรับปากว่าจะพยายามประคับประคองกำลังใจให้นึกถึงด้านบุญให้ได้ คนที่ทำบุญนี้จะต้องนึกถึงด้านบุญก่อน

ถาม : นั่นน่ะซิครับ ถ้าอย่างนี้ตอนจะตายไม่คิดอะไรก็ ....?
    ตอบ : ท่านจะบังคับให้คิด ถ้าไม่คิดก็ตีกบาล (หัวเราะ) ยังไงก็ต้องคิดดีให้ได้ เรื่องอำนาจของเทวดา ของพรหมเรื่องบังคับความคิดของเรานี่เป็นเรื่องที่หมูที่สุดของท่านเลย แต่เนื่องจากว่าท่านเองท่านจะไม่ยุ่งกับเราในสิ่งที่เกินกฏของกรรม เหตุที่ท่านรับปากได้เพราะว่าอานิสงส์ที่เราสร้างมันสูงมาก ในเมื่อมันสูงมากท่านก็สามารถจะช่วยได้หน่อย ยังไงๆ ก็อย่าชั่วมากก็แล้วกัน

ถาม : การสร้างพระใหญ่นี่ระหว่างสมเด็จองค์ปฐมกับพระพุทธรูปองค์อื่นอานิสงส์จะเท่ากันหรือต่างกันครับ ?
    ตอบ : มันก็จะหนักเบาไปตามบารมีของท่าน

............................................................................

2. Nar เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนท่านที่มีความสามารถ

คือมีใครพอจะหาตัวจริงแสงจริง ของโคมไฟระย้า ที่มีขายกันจริงๆบ้างครับ ที่มีขายในบ้านเมืองเรา ในกรุงเทพฯชานเมืองก็ตามแต่
    อยากเห็นรูปแบบจริงที่มีขาย และราคาตามความเป็นจริงในปัจจุบันน่ะครับ

ที่คุณมหาหินนำมาลง ก็มีสวยถูกใจ แล้วมีขายหรือเปล่าล่ะครับ ราคาล่ะเป็นอย่างไร
    ถ้าเราพอรู้ราคาจริงๆบ้างก็จะทำให้เรา รู้ว่างานบุญของเราไปถึงไหนกันแล้วน่ะครับ
    ช่วยหน่อยนะถ้าใครมีโอกาสผ่านไปเห็นเข้า รวมไปถึงดวงรองๆด้วยก็ดีนะครับ

อย่ามาย้อนถามผมนะ ว่าทำไมไม่ไปดูเอง อิอิ ^-^

3. Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    แจ้งบุญโคมไฟจากเวบถ้ำเมืองนะครับ<O:p</O:p
    1. คุณ คนขอนแก่น โอนเงินทำบุญเมื่อวันที่ 6 มิย.51 เวลาทุ่มกว่าๆ
    จำนวน 100บาท ครับ<O:p</O:p
    2. คุณ John-ฐิติพร กริฟฟิธส์และครอบครัว, วีรพร และ พี่พิเชษฐ์และครอบครัวโอนเงินทำบุญเมื่อ07/06/2008 จำนวน 300 บาท ครับ<O:p</O:p
    ร่วมโมทนาบุญกับทุกท่านในครั้งนี้ด้วยครับ

4. Bacary เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญสร้างแผ่นป้ายพระนามสมเด็จองค์ปฐม 100 บาท โอนเมื่อวาน เวลา 11.37 น. ครับ
    โอนเงินร่วมบุญเข้าบัญชี คุณกิตติฐานันดร์ ชิษณุพงศ์ ครับ

5. Nar เป็นที่รู้จักกันดี

บุญพิเศษ แผ่นป้ายพระนาม สมเด็จองค์ปฐม

คุณ เอนก 200 บาท
    คุณ หนิงบางนา 100 บาท
    คุณ ธรรมวิวัฒน์ 100 บาท
    คุณ Hma 100 บาท
    คุณ Mr.Kim และครอบครัว 250 บาท
    คุณ DITCE 100 บาท
    คุณ รัชฐา 100 บาท
    คุณ comkung 300 บาท
    คุณ sithiphong 200 บาท
    คุณ ตั้งจิต 200 บาท
    คุณ Mela 200 บาท
    คุณ ดอกแก้วและครอบครัว 300 บาท
    คุณ ณัฐยาและครอบครัว 100 บาท
    คุณ พัชรวัฒน์ 100 บาท
    คุณ ลีลาวดี 100 บาท
    คุณ รติโก 50 บาท
    คุณ Littellucky 80 บาท
    คุณ Natnapat 100 บาท
    ทุกท่านที่ร่วมบุญกรุณาแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ กันความผิดพลาดกับคุณเตอร์ครับ
    ................................................................................

บุญพิเศษ แผ่นป้ายพระนาม สมเด็จองค์ปฐม
    ผมขอน้อมโมทนากับทุกท่านที่ได้ร่วมบุญด้วยอย่างยิ่ง
    ดีใจกับทุกท่านจริงๆเลยครับ
    ..............................................................

เรื่องประดับด้วยเพชรพญานาค ถ้าเราล้อมกรอบด้วยเพชร สี่ ด้านของแผ่นป้ายจะดูเป็นอย่างไร
    สลับสีไปมา เท่าที่จะมีจำนวนสีน่ะครับ จะดีหรือไม่
    ผมเองยังไม่มีรูปแบบ ที่ลงตัว ใครมีความคิดดีๆ แนะนำด้วยก็ดีครับ
    ...............................................................................

สมเด็จพุทธสิกขี ที่ ๑ (แถวแรกบน)
    ขั้นด้วยเพชรพญานาคตรงกลาง (จำนวนเม็ดดูความเหมาะสม)
    องค์ปฐม (แถวที่สองล่าง)
    ...........................................................................

ช่วยกันดูด้วยนะครับ งานนี้เป็นของทุกท่านที่ร่วมบุญ รวมไปถึงคุณเตอร์ด้วย
    นะครับทุกท่าน (f)<!-- / message --><!-- sig -->
    <!-- / message --><!-- sig -->

6. รติโก เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2005
    ร่วมกุศล 50.- บาทครับ โอน 7/6/50
    ขออนุโมทนากับทุกๆท่านด้วยครับ...

7. รติโก เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2005
    บุญโคมไฟ ร่วมกุศล 50.- บาทครับ โอน 7/6/51
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ...

8. Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ขอน้อมโมทนาในบุญกุศลกับทุกท่านด้วยครับ จากพลังศรัทธาเพื่อนบ้านใกล้เรือนเคียง
    มาร่วมสร้างอานิสงส์ ประทีปโคมไฟระย้า บูชาสมเด็จองค์ปฐมพระพิชิตมารบรมศาสดาพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

ขอให้ท่านที่ร่วมบุญ จงมีความสว่างไสวในทุกๆด้าน ขอให้เป็นผู้รู้ ผู้เห็นทางออกจากกองทุข์ทั้งหลายทั้งปวงด้วยเทอญ

9. adisak007 เป็นที่รู้จักกันดี

แสงสว่างส่องถึงใจ

10. PCO เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2005
    คณะเพื่อนๆที่ทำงานร่วมทำบุญสร้างโคมไฟระย้า
    คุณ วิเชียร อ่อนดี 100 บาท
    คุณ วารี หัสดี 200 บาท
    คุณ ทินกร ถุงจันทร์ 200 บาท
    คุณ วิโรจน์ ตั้งตนเอง 100 บาท
    คุณ อ๊อด อุฤทธิ 200 บาท
    น้องแนนลูกคุณพ่อ PCO 200 บาท
    รวม 1,000 บาท
    โอนเมื่อวันที่ 8 มิถุนายน 2551 เวลา 13.27 น.
    สถานที่ S1B1066

11. มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

เมื่อวันวาน (8 มิถุนายน 2551)

ได้เดินทางไปกับคณะบุญเล็ก ๆ เพื่อทอดผ้าป่า สร้างกุฏิสงฆ์ (ลมพัด พังหมด)

ดูรายละเอียดได้ที่....
    http://palungjit.org/showthread.php?t=124312&page=8

................................................................................................

เที่ยวขากลับ ตั้งใจแวะ วัดท่าซุง ซื้อหนังสือ เป็นธรรมทาน
    เพื่อไปร่วมทำบุญบวชพระ
    ณ วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม ในวันที่ 28 มิถุนายน 2551 นี้

ได้กราบสมเด็จฯ องค์หลวงพ่อฯ ได้ร่วมบุญ และถวายสังฆทาน
    โดยพระเดชพระคุณ ท่านพระครู เจ้าอาวาส เมตตารับสังฆทาน ที่วิหาร 100 เมตร

ได้ไปกราบ สมเด็จองค์ปฐม

เมื่ออยู่ในวิหารแก้ว เห็นโคมไฟระย้า ระยิบยับ
    ก็เลยเก็บภาพมาให้ได้ชมกัน....

ถ่ายภาพ ณ วันที่ 8 มิถุนายน 2551

...............................................................................................

ไฟล์ที่แนบมา:

12. มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

13. มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

14. มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

15. มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

16. มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

17. Nar เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ...น้อมโมทนาใบุญราศรีแห่งแสงสว่างนี้ด้วยครับ
    ได้ร่วมเป็นเจ้าภาพดวงไฟดวงเอก บูชาพระพุทธเจ้าองค์เอก สาธุ...

18. Nar เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ...น้อมโมทนาในบุญกุศลกับคณะทุกท่านด้วยอย่างยิ่งครับ
    มาเป็นชุดกันทีเดียว มาร่วมด้วยช่วยกันสร้างโคมไฟระย้าบูชาองค์ปฐมครับ

19. มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

ยอดเงินบุญ ณ วันที่ 10 มิ.ย.2551
    รวมเงินบุญ เหลือทั้งสิ้น 33,596.98 บาท

ขอน้อมโมทนา สาธุการ อย่างยอดยิ่ง

ด้วยผลบุญของพวกเราทั้งหลาย ที่เพียรสร้างไว้ ด้วยดีแล้ว
    ขอจงเป็นปัจจัย ให้พ้นภัย พ้นทุกข์ ทั้งกายใจ
    นับแต่นี้ และตลอดไป
    ตราบเท่าเข้าสู่ พระนิพพาน
    เทอญ.

................................................................................................

ไฟล์ที่แนบมา:

20. Nar เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาครับคุณมหาหิน
    มาถึงตรงนี้พวกเรายิ้มแบบมีแสงสว่างๆได้บ้างแล้วนะครับ
    เอ.! ยิ้มอย่างไร มีแสงสว่างด้วย ก็พวกเราสร้างมหากุศลด้วยแสงสว่าง ยิ้มเราก็สว่างด้วยน่ะครับ

ขอน้อมโมทนาสาธุการ ในมหาบุญมหากุศล กับทุกท่านด้วยอย่างยิ่งครับ