คำสอนหลวงปู่ดูลย์

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย oatthidet, 12 มีนาคม 2012.

1. oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    อนุโมทนาสาธุครับ สำหรับความคิดเห็นครับ

จิตที่นิ่งสงบดีแล้ว ไม่มีการขยับ ไม่มีการดิ้นรน ไม่มีการสับส่าย

จิตที่เป็น"ประภัสสร"จะเกิดมีให้เห็น

สาธุครับ

2. บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ oatthidet เล่าเรื่องฤิทธิฺให้ฟังทาง pm. ได้เลยครับ..อยากทราบเหมือนกันว่าอะไรยังไง...
    และเรื่องที่แนะนำผมในทางปฎิบัติ rep #42 ผมน้อมรับฟังไว้ครับ..
    อนุโมทนาสาธุครับ..

3. oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

ผมจะเล่าต่อเมื่อคุณเข้ามาถามครับ เพราะจริงๆแล้วผมไม่ชอบเล่าครับ

เป็นสิ่งไม่เที่ยงอย่างแท้จริงครับ ผู้ปฎิบัติธรรมภาวนา ควรที่จะสนทนาสาระครับ

สาธุครับ

4. บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมถามก็ได้ครับ..ว่าเรื่องฤิทธิ์ที่คุณบอกว่าพยานยืนยันยังมีชีวิตอยู่ ที่คุณบอกผมไปก่อนหน้า Rep ที่ผ่านมาเมื่อไม่กี่ข้อความก่อนหน้านี้ คือ การแสดงฤิทธิ์ ทางด้านใด มีวิธีการปฎิบัติอย่างไร...ตอบทาง pm.ได้เลยครับ.ผมบอกเพื่อคุณจะลืม
    แต่ประเภท ย้อนอดีต ดูอนาคต อ่านใจคน รู้ว่าคนตายแล้วจะไปไหน ขอฝนให้หยุดตก ถอดจิต ไปเที่ยว ป่าหิมพานต์ ไปพระจุฬา ไปแดนนินพาน ไปเมืองบาดาล ไปเมืองลับแล ไปนรก หรือ สวรรค์ชั้นต่างๆ พบเห็นพระอริยะเจ้าที่ละสังขารไปแล้วด้วยตาเปล่าหรือพระรูปอื่นๆอะไรก็ตาม..หรือประเถท สัมผัสภพภูมิทาง หู กาย หรือ ประเภทปัสสะวะข้ามคลองน้ำ หรือถอดจิตวิ่งดูในอวัยวะภายในร่างกายของตนเองแบบนี้หรือทำนองนี้ไม่ต้องเล่านะครับ.และแม้กระทั่งพูดคุยกับทางภพภูมิไม่ว่าระดับไหนก็ตาม .ผมไม่สนใจครับ...เลยเป็นที่มาของการถามคุณ..ว่าฤิทธิ์ที่คุณจะเล่าเนี่ย..เป็นไปในทางที่ผมคิดหรือไม่.
    ปล. ผมถามแล้วนะครับ ขอย้ำอีกรอบกันคุณจะลืมที่เคยเขียนมาก่อนหน้านี้
    อนุโมทนาสาธุครับ

5. oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อรู้ก็ดีแล้วครับ และที่คุณมาวุ่นวายกับผมเนี่ย คุณต้องการอะไร

ที่กล่าวมานั้นคุณทำได้สักอย่างไหมครับ คุณเคยชี้ฟ้าให้ฝนหยุดไหมครับ

ต้องปฎิบัติมากแค่ไหนถึงจะได้อย่างที่คุณยกมากล่าวครับ

เป็นการดีแล้วใช่ไหมครับ ที่คอยปรามาสอย่างนั้น อย่างนี้

คุณจะสนใจ หรือ ไม่สนใจ นั่นเรื่องของคุณ ที่ผมบอกให้คุณอย่ามาวุ่นวายกับผม

เพราะจะเป็นการปรามาส แต่หากคุณต้องการเช่นนั้นจริงๆ ก็จะได้เข้าใจ

"กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นย่อมกลับไปหาผู้ที่ก่อกรรม" กระทำตนให้ได้ก่อน

การจับผิดผู้อื่นนั้นทำได้ง่าย แต่จะกระทำตนเองให้ได้นั้นทำได้ยาก

แทนที่จะเอาเวลามาคอยจับผิดผม สู้คุณเอาเวลาไปปฎิบัติภาวนาดีกว่า

อย่าให้ความอิจฉา นำพาให้อารมณ์เป็นไปในทางที่เป็นอกุศลจะดีกว่า

สาธุครับ

6. oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

ผู้ที่ปราถานาดี และ เจตนาดี เขาบอกกล่าวเพียงหนึ่งครั้งก็มากเพียงพอแล้ว

การตักเตือนเกินหนึ่งครั้ง ย่อมบ่งบอกถึงความอิจฉา ของผู้ที่เข้ามาตักเตือน

ผมไม่เคยต่อว่าใคร เพราะจะเป็นการปรามาสโดยไม่รู้ตัว ยกเว้นผู้ที่ไม่ยอม"ลดราวาศอก"

หาเรื่องก่อเวรกับผม ผมก็จะเล่นด้วย เมื่อต้องการผูกเวร ผูกกรรม หากยังมัวแต่มองผู้อื่น

ไม่มองมาที่ตนเอง ไม่มาปฎิบัติที่ตนเอง ต่อให้ผู้อื่นสำเร็จมรรคผล ผู้ที่ไม่ปฎิบัติก็ย่อมไม่สำเร็จ

ผู้ใดปฎิบัติ ผู้นั้นย่อมสำเร็จได้ด้วยตนเอง เห็นก็เห็นได้ด้วยตนเอง ไม่ใช่เพราะผู้อื่น

สาธุครับ

7. บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

อาการหนักนะครับ..คุณมีปัญหาในการอ่านภาษาไทยหรือเปล่าครับ..ตอนแรกบอกผมเองใน rep 42 บอกว่าถ้าผมอยากรู้ จะเล่าให้ผมฟัง พอผมบอกให้เล่า ใน rep 46 ก็อ้างอิงให้ผมถามทั้งที่ผมก็บอกให้เล่าให้ฟัง...พอผมถามใน rep 48 ก็มาบอกว่าผมไปวุ่นวาย คอยวุ่นวาย คอยจับผิดคุณ มาพูดจาแบบ ว่าใครทำกรรมอะไรไปก็ได้รับผลกรรมนั้น ผมเห็นใช้มุขนี้ตลอดเลยนะครับ..เวลาไปไม่ถูกหรือเกิดอะไรในใจหรือครับ...
    นี้หละครับ...ปากบอกนับถือผู้เป็นเลิศทางสามภพ...แต่ไม่เคยตรวจสอบการปฎิบัติของ..คิดว่าตัวว่าตนเหนือกว่าใคร พูดกลับไปกลับมาเหมือนปลาว่ายในอ่าง ใช้ภูมิธรรมของตนในการเผยแพร่..ไม่เคยอ้างอิงของผู้เป็นเลิศ..ความคิดตัวเองจากการปฎิบัตของตัวเองล้วนๆ..พอใครเค้าโต้แย้งก็พูดไปเรื่อยเปื่อย หาว่าเค้าอิจฉาบ้าง จับผิดบ้าง เค้าไม่เค้าใจที่ตนพูดบ้าง พอใครเตือนก็หาว่าเค้ามายุ่งเรื่องของตัวเอง มาเกี่ยวอะไรกับผม ที่ตัวเองทำไปแนะนำเค้า ไปลากอ้างอิงเค้าเพิ่มภูมิธรรมของตนทั้งที่เค้ายังไม่ได้ถามไม่เคยคิดไม่เคยสนใจ. พอใครเข้าแย้งก็บอกให้เค้าไปปฎิบัติดู ลองทำดู คุณไม่เข้าใจในสิ่งที่ผมพูดผมกำลังจะสื่อ...นี่หรือครับผลการปฎิบัติของคุณ.วาจาอย่างนี้ การใช้คำพูดอย่างนี้...ขอบคุณนะครับที่แนะนำผมๆก็รับฟังครับ...แต่ตัวคุณเองหัดยอมรับฟังความคิดเห็นของคนอื่นๆบ้าง..และเรื่องที่กล่าวถึงผมนั้นก็ออกแนวเลอะเทอะ ไร้สาระไปเรื่อยครับ...อ่านหนังสือภาษาไทยแล้วจับใจความดีๆหน่อยซิครับ...
    คุณก็แค่ตอบตามที่ผมถาม ทาง pm. มาก็จบ จะมาต่อความยาวไร้สาระ เลอะเทอะไปทำไมครับ
    ขอบคุณครับ..

8. oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

คุณกลับไปอ่านที่คุณโพสไว้สิครับ ว่าคุณไม่ได้สนใจ แล้วผมจะเล่าทำไมครับ

คนที่อ่านภาษาไทยไม่รู้เรื่องน่ะใครครับ เขียนเอง อ่านเอง ยังไม่เข้าใจภาษาเลย

ใครกันแน่ที่อาการหนักครับ และ ที่ให้คุณไปทำน่ะ ผมไม่ได้แนะนำทางของผมเลย

คุณก็ปฎิบัติไปตามทางของคุณเองสิ แล้วดูสิว่าที่สุดต้องดูจิตเหมือนกันไหม

คุณไม่สนใจ แล้วผมจะไปเล่าทำไม และ ผมไม่มีความจำเป็นต้องไปเที่ยวเล่าให้ใครฟัง

หากอยากฟังก็ต้องมาขอฟังเอาเอง ผมไม่จำเป็นต้องpmไปหาคุณเลย

ผมไม่ได้เดือดร้อนอะไร คุณน่ะอาการหนักแล้ว

9. บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ประโยคข้างบนคุณเขียนเองใช่ไหมครับ...
    ประโยคนี้ผมถามนะครับ..ผมสนใจครับ..''ผมถามก็ได้ครับ..ว่าเรื่องฤิทธิ์ที่คุณบอกว่าพยานยืนยันยังมีชีวิตอยู่ ที่คุณบอกผมไปก่อนหน้า Rep ที่ผ่านมาเมื่อไม่กี่ข้อความก่อนหน้านี้ คือ การแสดงฤิทธิ์ ทางด้านใด มีวิธีการปฎิบัติอย่างไร.''
    อย่าเยอะครับคุณ...เอาเนื้อๆ

10. oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ nopphakan ผมจะขึ้นรูปนี้ไปเรื่อยๆ ดูสิว่าคุณจะอกแตกตายไหม และ จะอกแตกตายเมื่อไหร่

และ จะดูสิว่าอาการของคุณจะเพิ่มมากขึ้น และ จะลดน้อยลงเมื่อไหร่ คนเดือดร้อนก็จะอยู่เป็นสุขได้ยาก

เขียนเอง ลืมเอง ไม่รู้เข้าใจภาษาไทยไหม เป็นคนไทยรึเปล่าคุณน่ะ ความรอบครอบไม่มีเลย

ใจร้อนรนมีแต่จะเผลอได้ง่าย อย่าอ่านแต่ของผู้อื่น อ่านของตนเองด้วย จะได้ไม่ผิดพลาด

เดี๋ยวดี เดี๋ยวร้าย คุณอาการหนักมากนะ รู้ตัวไหม หากยังไม่ยอมหยุด ยังอยากจะเล่นอยู่

ผมจะเล่นด้วยเสมอ เพราะผมไม่ได้เดือดร้อนอะไร ในทางโลกน่ะ ผมก็ถูกคนด่าว่า

มาตั้งแต่เด็ก เพราะบ้านผมจนมาก มีแต่คนดูถูก เหยียดหยามตลอด ผมพูดบอกอะไร

ไม่มีใครเชื่อ แต่มาตอนนี้ มีแต่คนอยากมาพูดคุยกับผม สิ่งที่เขาเหล่านั้น

เคยดูถูก เคยเหยียดหยาม เขากลับลืมไปหมดแล้ว และ ยังมีที่เข้ามาถามถึงเรื่องอนาคต

ว่าเขาจะเป็นยังไง ผมได้แต่บอกเขาว่า ผมไม่เห็นอะไรแล้ว อย่ามาถามอีก

คุณรู้ไหม ทำไมผมถึงไม่โกรธ เพราะมันเป็นทางเดินของผม ผมต้องเจอเรื่องแบบนี้เป็นปกติ

เมื่อผมรู้ ผมเลยได้แต่ทำใจ นี่คือสาเหตุที่ผมไม่โกรธใคร ผมว่าคุณหยุดที่จะดิ้นรนดีกว่า

จะเข้ามาคุยกับผม ก็พูดคุยกันให้มีประโยชน์ ทั้งตนเอง และ คู่สนทนา ไปจนถึงผู้ที่เข้ามาอ่าน

ประโยชน์ต่อมวลมนุษย์ จะเป็นสิ่งที่ดีกว่า ดีกว่ามาคอยบอกให้คนอื่นทำแบบนั้น แบบนี้

สาธุครับ

11. oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วนี่ใช่คุณเขียนไหมครับ ไม่สนใจ ไม่อยากรู้ ผมจะเล่าทำไมครับ

12. oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

เยอะแล้วยังไงครับ บอกว่าไม่สนใจ ไม่อยากรู้ แล้วจะมาเอาอะไร

ก่อนที่จะไปต่อว่าด่าคนอื่น ทำตัวคุณเองให้มันได้ก่อน

เนื้อๆคุณไม่เอา แต่จะมาขอเนื้อๆ บอกเตือนหลายครั้ง คุณเป็นใคร

มีสิทธิ์อะไรมาสั่งให้ผมทำแบบนั้น แบบนี้ ผมไม่มีความจำเป็นต้องเชื่อคุณ

ผมบอกด้วยดีแล้ว อยากเล่น ผมจะเล่นด้วยเสมอ เข้ามาได้เสมอ

อีกอย่างอยากให้สังเกตุดู ผมไม่เข้าไปยุ่งกับคุณในกระทู้อื่นเลย

ยกเว้นคุณจะเข้ามายุ่งกับผมในกระทู้ของผม มีสติบ้างก็ดีครับ

13. บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ประโยคนี้ผมถามนะครับ..ผมสนใจครับ..''ผมถามก็ได้ครับ..ว่าเรื่องฤิทธิ์ที่คุณบอกว่าพยานยืนยันยังมีชีวิตอยู่ ที่คุณบอกผมไปก่อนหน้า Rep ที่ผ่านมาเมื่อไม่กี่ข้อความก่อนหน้านี้ คือ การแสดงฤิทธิ์ ทางด้านใด มีวิธีการปฎิบัติอย่างไร.''
    คุณ oatthidet ผมไม่คิดอกุศลอะไรกับคุณหรอกครับส่วนคุณจะกล่าวยังไงก็สุดแล้วแต่ความคิดคุณครับ...เอาที่ผมถามแล้วกันครับ..เล่าให้ฟังประดับความรู้หน่อยครับ..

14. oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อคุณไม่ pm มา ผมก็จะเล่าในนี้ เพียงแค่เหตุการณ์เดียวนะครับ

เอาครั้งแรกที่น้องสาวผมเป็นผู้ที่ประสบพบเจอ

น้องสาวคนที่ต่อจากผม เขาซื้อรถยนต์ toyota tiger มาคันหนึ่ง

และไปรับส่งลูกชายเขาอยู่ระยะหนึ่ง ผมก็บอกน้องสาวว่า

หากวันที่ไปส่งลูกชาย ถ้าง่วงให้นอนก่อน ไม่ต้องกลัวไปสาย

เพราะจะหลับในไปชนท้ายรถเทรนเลอร์ แต่น้องสาวผมไม่เชื่อ

จนวันที่เกิดเหตุ น้องสาวผมหลับใน ไปชนกับท้ายรถเทรนเลอร์

ทุกวันนี้น้องสาวผมคนนี้ก็ยังอยู่ และ ยังมีอีกมากที่ผมเตือนไปแล้ว

แต่ก็ไม่ฟังจนเกิดเหตุตามที่ผมบอกกล่าว และ ตอนนี้ ผมบอกกล่าวไปอีกสองคน

และ สองคนนี้เขาเชื่อ หนึ่งในสองคนนี้ มีน้องสาวคนที่สามของผมด้วย

อีกคนเป็นเพื่อนผมเอง แรกๆเขาไม่เชื่อ แต่ตอนนี้เขาเชื่อหมดหัวใจครับ

สาธุครับ

15. บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ.สำหรับการเล่าประสบการณ์.เป็นความสามารถในการล่วงรู้เหตุการณ์ข้างหน้าของผู้้ือื่นได้(ผมคิดเองนะครับ)..
    มีความสามารถอื่นๆที่ไ่ม่ใช่ด้านนี้อีกไหมครับที่..พอจะเล่าได้..ซัก 2-3 เรื่อง.แล้วผมจะถามต่อได้ในจุดที่ผมสงสัยครับ

16. oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

หากเล่ามากๆ ผู้อื่นที่เข้ามาอ่าน จะหลงงมงาย เป็นอุปสรรค์ในการปฎิบัติครับ

นี่คือเหตุที่ผมให้คุณ pm มาครับ ฤทธิ์ไม่ใช่สิ่งที่น่าชื่นชมครับ

และ จะเป็นอุปสรรค์ในการปฎิบัติธรรมภาวนาด้วยครับ

ผมจึงขอเล่าในนี้เพียงเท่านี้ครับ

สาธุครับ

17. บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

งั้นขออนุญาติถามนะครับ...คุณคิดว่าฤิทธิ์ที่คุณมีนั้น..คุณสามารถใช้ตัวไหนในการประหารกิเลส..สมมุติถ้าได้..คุณมีวิธีการอย่างไร
    ขอบคุณครับ

18. oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อระลึกชาติในบ่อยครั้ง จะเห็นการเกิด การตาย ของตนเอง

เป็นการวนเวียนอยู่ในที่ ที่เรียกว่าวัฎจักร ความเบื่อหน่ายจะเกิดขึ้นมา

เมื่อเฝ้าดูจนเห้นเหตุแห่งการมาเกิดแล้ว ก็จะเห็นวิธีการทำลายการมาเกิดด้วย

การที่มนุษย์มาเกิดนี้ เป็นเพราะความอาลัยอาวรณ์ในขณะที่กำลังจะหมดลมหายใจนั่นเอง

เชื้อแห่งการเกิดอยู่ตรงนั้นครับ หากเราทำลายเชื้อแห่งการเกิดได้ เราจะไม่กลับมาเกิดอีก

การปรุงแต่งเป็นเชื้อแห่งการเกิดครับ ปรุงแต่งให้อาลัยอาวรณ์ในชีวิต

สาธุครับ

19. oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงผมจะเห็นแล้ว แต่ผมก็ยังทำไม่ได้ตลอด มีบ้างเป็นบางครั้งที่หลุด

ความนิ่งสงบจากการปรุงแต่ง เป็นสิ่งที่ยาก ไม่ใช่จะทำได้ง่ายๆเลย

แต่จุดหมายปลายทางนั้น ผมเห็นแล้ว ที่สุดแห่งการปฎิบัติ

ทุกสาขาวิชชา ที่มีอยู่ในปัจจุบัน หากปฎิบัติจริงๆก็จะไปเฝ้าดูจิตของตนเอง

สาธุครับ

20. บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับที่เล่าเทคนิคให้ฟัง..สำหรับกรณีการระลึกชาติ..
    แล้วตัวอื่นๆหละครับ..มีเทคนิคในการน้อมประหารกิเลศอีกบ้างไหม..