จิตพร้อม? รับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ภูภู, 6 เมษายน 2012.

1. ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2012
    พี่ภูขอจกมั่ง คือขอฉายหนังรอบสอง โอ้โห คิดเข้าไปได้หน๋อ จิตเกาะพระ แถมจิตวิปัสสนาอันน่ารับประทาน นี่พวกเราจงดูหนังตัวอย่างกันนี้นะว่า จิตเกาะพระน่ะ มันไร้ทุกข์อย่างไร มองเห็นจิตตนเองชัดแค่นั้นยังไม่พอนะ ยังเห็นความเปลี่ยนแปลงหรือเห็นจิตตนเองพัฒนาไปอย่างไรด้วย เป็นไง๊บอกแล้วไม่เชื่อกัน วิชานี้ วัดเส้าหลินยังต้องมาดู

2. ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 16 คน ( เป็นสมาชิก 11 คน และ บุคคลทั่วไป 5 คน ) [ แนะนำเรื่องเด่น ]
    ภูทยานฌาน2, supatorn+, Patcharawan, Natcha@uk, newwave1959, Dhammanee, tuk187, Libra_ding, aomnitta, kantinanna

ครูเพ็ญครับ สงสัยกระทู้นี้กลายเป็นกระทู้ ampam ไปแล้ว ดูจิในขณะนี้เวลาที่เมืองก็ประมาณ ตีสี่ มีคนตั้งเป็นสิบกว่า แต่หลงอยู่ท่านเดียว คือคุณพี่นิวเวป เพราะท่านเป็นนกฮูก ฮ่า สวัสดีครับทุกๆท่าน

ทุกข์เมื่อไหร่..ก็แวะมา

3. ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีและยินดีต้อนรับคุณรักเจ้าหมื่นปี(น่าจะเติมไม้ยมกไปด้วยนะ..หมื่นปีมันน้อยไป ฮ่าๆ)
    ผมกะว่าจะแนะนำให้คุณไปอ่านตั้งแต่ ๑ แต่ก็ฉงฉานคุณจัง ฮ่าๆ แทนที่จิตคุณจะไปเกาะพระ เดี๋ยวจะไปเกาะทู้แทน เอาอย่างนี้นะ เดี๋ยวสายบุญของคุณจะมารับคุณเอง ไม่ต้องกลัวนะ ที่นี่ใช้ครูเปลื้อง เพราะไปดูเอาเห่อ เมล์งี้ ยาวยิ่งกว่าหางว่าว หรือว่าคุณปุ๋มจะรับ หรือว่าน้องฟ้า ลูกหว้า หรือใครดี...ตามใจนะ

4. ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีและยินดีต้อนรับบ้านอันจะแสนอบอุ่น บ้านพี่บ้านน้อง เสมือนบ้านของตนเองก็แล้วกัน ที่นี่รับฝากดูแลแต่ดวงจิตนะ ขันธ์ใครขันธ์มัน ดูแลกันเองเด้อ นั่นคุณพอใจนี่อยากจะเป็น up line เหมือนกับคนอื่นๆบ้างสิท่าเนี๊ย บุญท่านเยอะแล้วยังจะมาเอาบารมีเพิ่มดูสิ เหมือนคุณเกษเลย

5. ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบใจหลายๆเด้อ ขอให้เจริญในธรรม ในอภิญญาทั้งหลายที่เจ้ากำลังดำเนินไป เพื่อจะได้ทำหน้าที่ไปหยุดยั้งมหาพายุ มหาสุริยะ มหาจักวาล กับเขามั่ง หรือปล่อยให้เหมือนบัวแล้งน้ำก็ตามใจ ว่าแต่ว่ามหาTPC เป็นยังไงมั่ง คอยเตือนท่านนะ เอาแค่รูปฌานก็พอ อย่าทำไปถึงอรูปฌานนะ นำจิตเดินไปให้ถึงฝั่งก่อนแล้ว จะกลับมาร้องเพลงอย่างคุณพอใจก็ได้นะ เอิ๊กๆ ขอให้จบกิจก่อน ยกจิตก่อน คำว่า "จิตบุญ" ไม่มีคำว่า "หลง" มีแต่เพ้อเจ้อ เอ๊ย มีแต่นิพพานดิบ หรือนิพพานบนดิน ดูพวกจิตบุญบนกระทู้นี้กันดิ มีทุกข์กันที่ไหน ลืมไปแล้วมั้งว่า หน้าตาความทุกข์มันเป็นยังไง...ขำ+กลิ้งกันทั้งวัน ไปไหนเจอแต่คนอารมณ์ดี
    เดี๋ยวถ้าคนทำกันเยอะนะ เดี๋ยวผมจะเสนอเข้ารัฐสภา ให้นักการเมืองพากันรักษาศีล ทำภาวนา ไม่ต้องไปพํมนาบ้านเมืองกันแล้ว ยิ่งพัฒนาบ้านเมืองมาก ก็เท่ากับไปเพิ่มกิเลสให้กับประชาชน เช่น นโยบายสกิดกิเลสชาวบ้าน เอ๊ย ประชานิยม(นิยมกิเลสไม่ว่า) เพราะถ้าปชช.(จิต)มีแต่กิเลสกันนะ ต่อให้มีอีกกี่แสนล้านล้านก็ไม่พอ แก้ปัญหาไม่ถูกจุด แก้ปัญหามนุษย์จะต้อง จิตเกาะพระนี้ถึงจะดี มีแต่สงเคราะห์มีแต่ให้ อ๊าว ทำไมผมพร่ำเรื่องการบ้านการเมืองซะงั้น เอ้าเลิกๆ ไม่พูดแล้ว เดี๋ยวกระทู้จะล่มซะก่อน ลืมไป ขอขมาด้วย ปล่อยไปตามกฎแห่งกรรมเขาไป

6. supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    น้องจุ๋มPatcharawan จากเยอรมันค่ะ น้องอ้อมจากLA พี่ต้อยอยู่ตรงกลาง อย่าไปดูการบ้านกันนะ อ้อ น้องจุ๋มพูดไม่ได้เพราะพิมพดีดไทยเสีย พี่ยอมรับภาษาเยอรมัน .....(จะลองดูว่าGoogleจะแปลออกไหม):'(

7. ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

จม.คนจริง ถึง คนไม่จริง 555555 คนไม่จริงอย่าได้หลงเข้ามากระทู้นะ ถ้ารู้ตัวเป็นคนไม่จริงละก้อ ขอแนะนำว่าถอยไปดีก่า เหมือนใครไม่รู้จัดเพลงให้ผมว่า ใครไม่เกี่ยวก็ถอยไป ฮ่าๆ โดนๆเต็ม สะใจวัยรุ่นอย่างพี่ภู(รุ่น๔ อายุนะ ฮ่าๆ) ขอย้ำอีกครั้งว่า คนไม่จริงได้โปรดอย่าเข้าไประยะ๓เมตรนะ เพราะครูเพ็ญจะตบกระบาล(กิเลส)หัวทิ่ม ไม่รับรองด้วย
    ว่าแต่ว่า คุณหมออุษาวดี ท่านไปไหนแล้ว หรือว่าจะโดนมหาพายุ มหาสุริยะ มหาจักรวาล กระเด็นไปติดสวรรค์ชั้นไหนแล้ว ใครมียานดีไปดูท่านหน่อยนะ ป่านนี้ท่านยังจะขำออกหรือปล่าวก็ไม่รู้ หลังเจอพายุ ฮ่าๆ บททดสอบอย่างดีเลย ดีนะผมอยากให้ไปตอบกับครูเพ็ญบ้าง มันถึงจะเป็นมวยถูกคู่ ฮ่าๆ เดี๋ยวขอสำนวนเจ้าโวหารของคุณปุ๋ยแห่งเมืองกังหันลมก่อน ว่า..
    (คุณเมิลFb)
    มาทำลายความเงียบบ้าง ชอบคำพูดพี่Srirattana มากเลย
    "แต่เอาอารมณ์ใจเราวัดดีกว่า อารมณ์ใจ มันนิ่ง มันเย็น จริงไหม อันนี้ มันค่อยชัดเจนปัจจุบันหน่อย เอามาแผ่กันได้ไม่อายใครด้วย มันลงไตรลักษณ์หมดแล้ว มันมีที่ไปของมัน ไม่ต้องไปหาที่หลบใต้หลังคาอีก"

8. ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=sPsacGj1GiQ]ฉันยังเหมือนเดิม - ศิรศักดิ์(Sirasuk) - YouTube[/ame]​
    เพลงนี้ขอมอบให้คุณพี่ต้อย คุณพอใจ คุณลูกพลัง ครูเพ็ญ ครูเกษ ครูดัชชี่ ครูวิทย์ ครูทุกท่านและจิตบุญ จิตบำเพ็ญ จิตเกาะพระ เป็นต้น
    แฮ๊กๆ นึกถึงยาลมดม ยาอม ยาทา ของคุณลินดาเลย ทำไมหน้ากระทู้ไปไวจัง วันหน้าผมอ่านอย่างเดียวดีก่า เหนื่อยตอบ วันนี้นั่งอ่านกระทู้ครึ่งวันเลย และทำให้ผมคิดว่าดูพวกเราสนทนากันนะ รู้สึกเหมือนแม่ค้าตลาดมาแบ่งขายปลากันเลยง่ะ ฮ่าๆ

ว๊า! วันนี้ผมกะเหมาหน้า288 มีคนมาโพสต์แทรกซะแร๊ววว ฮ่าๆ

9. ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=uiPaudwEYZg]ให้รักมันโตในใจ Ukulele Cover by น้องเกล Gail Sophicha - YouTube[/ame]​

มาแว้ววๆ คุณพอใจ คุณมีคู่แข่งซะแร๊วววว เห่อๆ ใครเจอช่วยจับมาสอนจิตเกาะพระหน่อยนะ
    *อยากให้พุทธบริษัท หรือลูกหลานของพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ และลูกหลานของพระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษีลิงดำ พากันรักษาศีล ทำภาวนากันมากๆ โดยเฉพาะการปฎิบัติจิตเกาะพระ...สวัสดี+โชคดี ขอให้ร่ำรวย ทั้งทางโลก(เงินทองเพชร) และทางโลกทิพย์(บุญกุศล+บารมี)​

10. pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ต้อย สุภาทร ต้องเพลงนี้ รุ่นนี้เลยค่ะ อ.ภู
    พี่บอกว่าฮัมเพลงนี้ในลำคอเสมอ ๆ ค่ะ..
    ว่าจะร้องให้พี่ซะหน่อย ก็ยังไม่ได้ลงมืออัดเลยค่ะ

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=9CEgarTyBHA"]ขอให้เหมือนเดิม - สุนทราภรณ์ - YouTube[/ame]

น้องพอใจยังรักพี่ต้อย-สุภาทรเหมือนเดิม..
    จะรักกันจนกว่าไฟเขียวจะลาจากกันค่ะ..

11. pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

ลูกหลานครายนะ น่ารัก น่าหยิกเจง ๆ
    ดูซิ เล่นอาคูเลเล่เก่ง ซะป้าพอใจอายเยย..

12. pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ อ.ภู โพสเพลงเพราะ ๆ ทั้งนั้นเลย..
    ซึ้ง ๆ เพลงนี้ค่ะ..คงเป็นกำหนดจากฟ้า..
    ฟ้าตั้งใจให้เรา ๆ ลูก ๆ ทุก ๆ คน มาร่วมกองทัพบุญกับท่านพ่อ..พาลูก ๆ คนอื่น ๆ ๆ ๆ กลับบ้านเราค่ะ..

13. klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    หวัดดีค่ะทุกท่าน เข้ามาตามอ่านกระทู้ต่อ เมื่อคืนก็สวดมนต์นั่งสมาธิตามปกติค่ะ
    แต่ที่เปลี่ยนคือไม่ภาวนาพุทโธแล้วค่ะ แต่พยายามนั่งนึกถึงภาพพระแทนค่ะ
    ก็นึกๆไปภาพก็เปลี่ยนไปไม่หยุดนิ่งที่ภาพใดภาพหนึ่งเลยค่ะ เดี๋ยวองค์สีขาว
    เดี๋ยวองค์สีดำ เดี๋ยวเต็มองค์ เดี๋ยวมาเฉพาะเสี้ยวหน้าของท่าน ก็ไม่เป็นไรนั่งคิดไปเรื่อยๆค่ะ
    ก็ไม่รู้หรอกค่ะว่าจะถูกไหม แต่มีความรู้สึกหนึ่งว่าเรานั่งได้สบายขึ้น มีสติตลอด
    ไม่วูบไปเหมือนตอนยังภาวนาอยู่ เพราะเวลาภาวนาถ้าเพลินๆไปบางทีลืมและเหมือนกำลังจะหลับ
    แต่เมื่อวานไม่เป็นเลยค่ะ อาจจะเป็นเพราะยังไม่คล่องแคล่วนะคะ
    ลูกๆกลับมาก็รู้ว่าเค้ากลับแต่เรายังสบายอยู่ ก็รู้สึกว่าเอ๋เองเนี่ยเวลาถ้าไปที่วัดนั่งสมาธิ
    หรือว่าโหลดคลิปพระเทศน์ไปฟังขณะนั่งสมาธิรู้สึกว่าจะสงบนิ่งได้ดี
    แต่ถ้านั่งเงียบๆคนเดียวอยู่บ้านนิ่งได้ไม่นานเลย ที่เล่าๆมานี่ก็อยากจะขอความกรุณาว่า
    ถ้าท่านใดพอแนะนำเอ๋ได้บ้างก็จะเป็นพระคุณมากเลยค่ะ จะได้เห็นทางสว่างนะคะ
    ขอบคุณครูบัวบุษกรมากค่ะที่วางอีเมลล์ไว้ เอ๋ส่งเมลไปแล้วค่ะ
    เมลล์ของเอ๋ resortklangprai@gmail.com

14. watjojoj เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    ของผมยังได้อีก2ครับ ศิษย์เก่าโดนครูเพ็ญกระทุ้งจิตไปหายไปเลย 55555 (บอกหลายรอบแล้วว่าอย่ามาเล่นๆ เจอครูใหญ่เชือดซะ เดี๋ยวรอดูอีกหน่อยว่าท่านจะผ่านตรงนี้ไปได้ไหม )ได้แต่วางอุเบกขาอย่างเดียว ตอนนี้เดินหน้าเต็มตัวแล้วครับ

15. suwipha satraphai เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2011
    รับได้ 1 ค่ะ พี่เพ็ญ เป็นพี่เลี้ยงก่อนนะคะ
    ไก่

16. Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

รายงานตัวค่ะ.. จะเข้ามาบอกว่า ยังไม่พร้อมค่ะ..
    (ถ้าพร้อมแล้วหมายถึง..ต้องเข้ามารายงานตัวทุกวัน ดิฉันยังไม่พร้อมค่ะ)

เอาไว้ให้ลงล๊อค กว่านี้จะแจ้งป้าใจนะคะ ขอบคุณค่ะ..

17. Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้ถ้ามีเวลาจะเข้ามาตามอ่านไปเรื่อยๆก่อนนะคะ..(เพราะจากการที่ได้เข้ามาดูลาดเลา ท่าทางคุณครูจะดุๆกันนะคะ ดิฉันกลัววค่ะ.(ขอเรียนกับครูใจดีที่ไม่เคร่งมากนัก พอจะมีไหมคะ?)

ธรรมะ คือธรรมชาติ ดิฉันชอบธรรมชาติค่ะ..

18. Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเกริ่นเรื่องตัวเองหน่อยนึงนะคะ คือว่า ตั้งแต่เข้ามาในพลังจิต เมื่อปี2010(พฤษภาคม)จนบัดนี้ ดิฉันมีครูบาอาจารย์เยอะมากๆๆๆค่ะ (หลายๆท่าน แต่ละท่านก็มีภูมิธรรมขั้นสูงกันทั้งนั้น สามารถถอดจิต ถอดกาย ท่องเที่ยวไปทั่วสากลจักวาล ประมาณนั้น) จนตัวเองชักงงว่า แล้วเราจะยึดใครเป็นแนว ทำไปทำมาดิฉันก็เลยยึดความรู้สึกของใจ เป็นหลัก สงสัยอะไร ใช้ใจถามจิต และหาหลักธรรมคำสอนของหลวงปู หลวงพ่อต่างๆมาประยุกต์ ให้เข้ากับจริตของตัวเอง สรุปว่าทุกวันนี้ จิตของดิฉันยึดพระธรรมอยู่ค่ะ (ยึดแบบไม่ยึด) มีสติรู้ตัว ทั่วพร้อม พร้อมทุกสถานการณ์..ไม่เคยหลงอะไรในโลกใบนี้ ทุกสิ่งล้วนว่างเปล่า ไร้สาระอย่างสิ้นเชิง ไม่มีอะไรวิเศษไปกว่า ดิน น้ำ ลม ไฟ นอกนั้นสมมติ....

ไว้มีโอกาสจะเข้ามาศึกษา.จิตเกาะพระนะคะ ขอบคุณทุกท่านสำหรับความปรารถาดี..

19. watjojoj เป็นที่รู้จักกันดี

ครูที่นี่ถ้าเรื่องธรรมมะ ที่ไม่เคร่งไม่มีครับ แต่ใจดีทุกคนนั่นแหละ

20. watjojoj เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานกระทู้ไปไกล สงสัยครูเกษไล่อ่าน หาเรื่องเอาไม้มาตีเขาอยู่มั้งนี่ เงียบไปเลย 555555