ผม...พระ...และ...สาระยุคก่อน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 8 พฤษภาคม 2010.

1. น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    เคยอ่านเจอมาว่าเหรียญหลวงปู่ไข่ วัดเชิงเลน ราคาซื้อขายตอนนี้สิบห้าล้านบาท ก็เลยแปลกใจค่ะว่าแพงขนาดนั้นเลยหรอค่ะ เท่าที่รู้มาคือเหรียญท่านหายากกว่าเหรียญหลวงพ่อกลั่น วัดพระญาติมากมาย แถมพระปิดตาหลวงปู่ไข่ก็เป็นพระปิดตาที่หายากที่สุดในบรรดาพระปิดตาด้วยกัน แม้แต่ปิดตาหลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์ยังหาง่ายกว่าเยอะค่ะ

2. samzuzaa เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    อ่านมาเรื่อยๆ...ชอบมากมายครับคุณลุง...ยกให้ 2 นิ้วโป้งเลยครับ....เหรียญหลวงปู่ไข่ วัดเชิงเลน(บางเลน) นี่สุดยอดครับ ไม่ได้เป็นเบญจภาคีเหรียญ(เพราะหายากที่สุด) แต่แพงกว่าเบญจภาคีเหรียญทุกเหรียญที่สวยแชมป์...น่าทึ่งสุดๆเลยครับ...ติดตามและเป็นกำลังใจต่อไปครับ...เหมือนอ่านคอลัมน์คุณ น.นที เลยครับ

3. modpong เป็นที่รู้จักกันดี

.......................................................................
    ...อย่าแปลกใจ..คุณน้ำ..ท่านอายุไม่ยืน...ทำของแจก..ลูกศิษย์..ของท่านมีน้อย..ทุกอย่าง..และพุทธคุณล้น..ใครๆก็อยากได้...ยิ่งหายากเท่าไหร่..ยิ่งแพงเท่านั้น..แถม..ศักสิทธิ์แน่นอน..ก็อย่าแปลกใจ

4. น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

อรุณสวัสดิ์ยามเช้าค่ะ ไม่แปลกใจเลยค่ะ เหรียญหลวงปู่ไข่ได้ยินชื่อมานานมากแล้ว ได้ยินกิตติศัพท์มานานถึงพุทธคุณของเหรียญนี้มาแล้วก็มากมายค่ะ เป็นธรรมดาของหายากขนาดนี้คนเลยกล้าทุ่มเงินเช่าหามาบูชากันในราคาที่สูงมาก ๆ

5. trirut เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆๆทุกตอนเลย ชอบกระทู้นี้จัง ไม่มีเจตนาแอบแฝง ไม่เชียร์จนเว่อร์เหมือนบางกระทู้ ได้ความรู้ใหม่ๆเพิ่มทุกตอน รอตอนต่อไปครับ ^^

6. โอ ท่าซุง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้าครับ ขอบคุณครับ...

7. 15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้าครับคุณลุง......
    สวัสดียามเช้าครับทุกๆคน.......^_^

8. Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    รอติดตามเหมือนเดิมครับ

9. Orkar เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ

รอติดตามตอนต่อไปครับ

10. Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    สวัสดีตอนสายๆครับคุณลุง....ตามอ่านเหมือนเดิมนะครับ....(^_^)

11. กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    พี่ modpong ครับ ตอนนี้อยากให้พี่เล่าเรื่องฟุตบอล มั่งครับ สมัยนั้นเป็นอย่างไร เห็นทีมชาติญี่ปุ่น และทีมชาติเกาหลีใต้ แล้วอิจฉา ที่ได้ไปบอลโลก ฟุตบอลไทยก็ยังล้าหลังเหมือนเดิม รู้สึกว่าเวียดนามหรือญวณ จะตามมาทันแล้ว ทีมชาติญี่ปุ่นสมัยนั้น เท่าที่ทราบเล่นไม่เก่งกว่าทีมชาติไทยเท่าไร ตัวนักฟุตบอลเอง ก็เล็กกว่าทีมชาติไทยมาก ตัวเตี้ยจนคนสมัยนั้นเขาเรียกว่า "ไอ้ยุ่น" แล้วเดี๋ยวนี้เป็นงัยครับ คนไทยเราตัวเตี้ยกว่าคนญี่ปุ่นมากเลย ส่วนทีมชาติเกาหลีใต้ก็เหมือนกัน ก็ไม่ได้เหนือกว่าทีมชาติไทยมากนัก สมัยนั้นรู้สึกว่าจะมีทีมชาติพม่าที่เก่ง และได้แชมป์เอเชียนเกมส์ รุ่นผมมีปิยะพงษ์ สามารถยิงประตูเกาหลีใต้ได้ ผมเองและคนไทยทุก ๆ คนได้แต่ฝันว่าเมื่อไรหนอ ที่ทีมชาติไทยของเราจะได้ไปประชันฝีเท้ากับทีมระดับโลก ใน World cup บ้าง ฝันที่เป็นจริงช่างยากเย็นแสนเข็ญเสียเหลือเกิน มีฟุตบอลโลกนี้ก็ดีนะครับ จะได้ลืมฝันร้ายที่คนไทยเผาบ้านเผาเมือง และเข่นฆ่ากันเอง ผมอยากจะให้มีตลอดไปซะด้วยซ้ำ คิดแล้วก็ช้ำใจเป็นยิ่งนัก ขอขอบคุณล่วงหน้า

12. lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

มาเป็นกำลังใจให้คุณลุง เขียนงานดีๆให้อ่านกันเหมือนเดิมค่ะ

13. modpong เป็นที่รู้จักกันดี

.........................................................................
    ครับ..ผมจะเล่าให้อ่าน..พอสังเขป..ทั้งไทย..และ..อังกฤษ...ยุคโน้น...รอหน่อยครับ

14. modpong เป็นที่รู้จักกันดี

.........................................................................
    ยินดีต้อนรับครับ...ขอบคุณสำหรบคำชมครับ...เหรียญหลวงปู่ไข่..จริงๆ..สมัยนั้น..ไม่ได้สอบกันจริงๆว่าทำมากน้อยเท่าใด..ไม่ทราบหรอกครับว่าทำน้อยมาก..หลังจากนั้น...เรื่อยๆ..กลับหาของจริงยากกว่าเหรียญหลักอื่นๆ.......
    จนมาเมื่อไม่นาน..ผมว่าสักสิบกว่าปีได้..จึงมีการสอบกันอย่างจริงจัง...มีข้อมูลออกมา(ผมก็ได้แต่รับข้อมูลเท่านั้น)เพราะไม่ใช่..ยุคผมแล้ว..ว่า..มีไม่ถึง..ร้อยเหรียญ..อาจจะ..(ไม่ยืนยัน)..แค่ ๗๒ เหรียญ..เท่ากับการฉลอง ๖ รอบ..ของท่านก็ได้...คราวนี้มันก็เหมือน..กับ..พระกริ่งเปาวเรศ...ตอนที่รู้ว่า..มีไม่ถึง..ร้อย...(รู้มานานสัก สามสิบกว่าปีได้)ใครมีกำลัง(เงิน..และ..พวกวิ่งพระของตัวเอง)..ก็ต้องเสาะหาเข้ารังไว้ก่อน..เพราะทราบอยู่แล้วตอนที่จะปล่อยอีกที..มูลค่ามหาศาลแน่...มาถึงปัจจุบัน..ก็เป็นไปตามคาด...ผมเห็นราคาที่ออกมา..แทบเป็นลม...
    ..................นี่ถ้าสมมุติว่า...มีข่าวและการยืนยัน..ว่า..มีพระกริ่งรุ่นพิเศษของหลวงปู่ทิม..รุ่นหนึ่ง..ที่มีการปลุกเสกแยกออกมาโดยเฉพาะ..มีอยู่แค่...๙ องค์...คุณทายดูว่า...ราคาจะเป็นเท่าไหร่..(สมมุติ..นะครับ..สมมุติ)

15. น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

ในชีวิตเคยเห็นกริ่งชินบัญชรเนื้อทองคำซึ่งสร้างเพียงแค่ 16 องค์ของหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่เป็นบุญตาถึง 3 องค์พร้อมกัน แต่ที่แน่ ๆ ไม่ปลอมร้อยเปอร์เซ็นต์ เพราะเป็นพระของอดีตนักเรียนนอกผู้มีนามว่า คุณนิลนารถ........ชื่อนี้เรื่องพระหลวงปู่ทิมโด่งดังมานาน

16. lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

หลวงพ่อฑูรย์ วัดเทพนิมิต กับ หลวงปู่เหรียญ วัดหนองบัว ท่าน ดังมากไหมค่ะ ลองเข้าไปหา ประวัติ และ รูปภาพพระของท่านบางรุ่น ไม่ค่อยมีให้อ่านเลยค่ะ โชคดีมากที่เพิ่งรู้ว่ามีวัตถุมงคลของท่านทั้งสองค่ะ

17. modpong เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างนี้คนละกรณีครับ.นี่แพงเพราะโลหะ..คนละกรณีที่ผมว่า...นี่เป็นการปลุกเสกพร้อมๆกันที่เป็นกริ่งชินบัญชร..ก็มีเยอะซิครับ..เพียงแต่มีเนื้อทองคำ๑๖ องค์..อย่างนี้ธรรมดา...ที่เขียนบอกไว้นั้น...ผมสมมุติว่าเป็นรุ่นพิเศษ..ไม่ใช่ชินบัญชร(ของคุณชินพร)..ในพิธีมีพระกริ่งแค่ ๙ องค์และไม่มีพระแบบอื่นๆมาร่วมด้วย...ไม่ใช่มีพระเป็นหลายร้อยองค์ครับ

18. น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

แบบนี้สงสัยท่าจะหายากสุด ๆ ค่ะ มีแค่ 9 องค์เอง

19. น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

เคยได้ยินมาว่าพระกริ่งปวเรศ วัดบวร สร้างให้เจ้านายชั้นผู้ใหญ่ในยุคนั้น จำนวนการสร้างไม่มากนัก น่าจะไม่เกิน 30 องค์ ไม่ทราบเขามีวิธีการแยกแยะอย่างไรค่ะ แล้วพระกริ่งในสมเด็จพระสังฆราชแพ ติสสโร วัดสุทัศน์ จะมีรุ่นหนึ่งที่เรียกว่า กริ่งเทพโมฬี สร้างเพียงแค่ 9 องค์เท่านั้น องค์หมายเลข 1 ทูลเกล้าถวายในหลวง ส่วนหมายเลข 3 อยู่ที่ปรมาจารย์พระกริ่งวัดสุทัศน์ของเมืองไทยในขณะนี้ อ.นิรันดร์ แดงวิจิตร ปัจจุบันตกทอดมาสู่รุ่นลูกของท่าน ไม่ทราบว่าสมัยนั้นเขานิยมกันมากน้อยแค่ไหนค่ะพระเครื่องในองค์สังฆราชแพ วัดสุทัศน์

20. modpong เป็นที่รู้จักกันดี

............................................................................
    ผมเคยเห็นกระทู้ของคุณลีนน์แ้ล้ว...ที่ถามเกี่ยวกับ..พระของหลวงพ่อไพฑูรย์...มีคนเข้าไปตอบแล้ว..ท่านดังมานานแล้วครับ...ผมพูดถึงหลวงพ่อเหรียญดีกว่า..นี่คือศิยษ์ก้นกุฎิขนานแท้..อยู่กับหลวงปู่ยิ้มมานานกว่าใคร..เรียนวิชาของหลวงปู่ยิ้มทุกอย่าง..ท่านเก่งมาก....แต่..หลังจากหลวงปู่ยิ้มเสีย..แล้วท่านขึ้นเป็นเจ้าอาวาส..
    ชื่อเสียงและบารมีท่าน..ร่วมทั้งวัยวุฒิด้วย..ไม่มีทางทาบ..หลวงพ่อเปลี่ยน วัดใต้..แถม..ยังมี..หลวงพ่อดี วัดเหนือ..อีกทั้งองค์..ทำให้ท่านเป็นรอง.ทั้งสององค์..แต่ลูกศิษย์ท่านก็เหนียวแน่น..พระ..และเครื่องรางของขลังท่านก็มี.....ผมยก..กรณีเดียวกับ..หลวงพ่ออั้น วัดพระญาติฯ
    ความจริงท่านก็..โคตรเก่ง..แต่บารมีอาจารย์กลบชื่อเสียงท่าน..และในช่วงเวลาเดียวกัน..อาจารย์อวุโสที่โด่งดัง..ในอยุธยามีเพียบ...ผมยืนยันว่าหลวงปู่เหรียญ..เก่งจริง..แน่นอน..ไมจำเป็นต้องดังเหมือนอาจารย์ท่าน