พบปะ พูดคุย ประสาเพื่อนพ้องน้องพี่ แบบกันเอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย tiger-k007, 6 มิถุนายน 2011.

1. kusonn-eak สมาชิก

ทำไม พระสงฆ์และฆราวาสยุคนี้ สร้างพระเครื่องกันเยอะจัง สร้างจนจะทับคนตายอยู่แล้ว สาระมันอยู่ตรงไหนหนอ..นึกถึงเพื่อนที่ชื่อเฮียริ้ง แกชอบเชคพลังพระ วันหนึ่งเฮียริ้งไปกราบหลวงตามหาบัว ท่านพูดว่า " เฮียริ้งไปเชคแต่พลังพระ ระวังเป็นบ้านะ" อีกไม่ถึง 15 วันเฮียริ้งเป็นบ้าจริง ๆ เดินเพ้อไปตามถนน เกือบสองเดือนกว่าญาติจะหาเจอ... เพื่อนอีกคนที่เป็นนายพล ชอบสะสมพระเป็นชีวิตจิตใจ เช่า-ขาย องค์หนึ่งหลายล้าน มีเครื่องลางของขลังแทบทุกอย่างที่เขามีกัน ตั้งแต่เบญจภาคี เหรียญเกจิดัง ๆ ราคาที่สะสมน่าเกิน 30 ล้าน สุดท้ายตายไป เมียยกให้วัดหมดเลย คนนั้นก็มาเอา คนนี้ก็มาเอา..ส่วนผมที่เป็นเพื่อนสนิทไม่เอาอะไรเลย กับสลดสังเวช ตายไปเอาอะไรไปไม่ได้จริง ๆ ... หาธรรมจริงกันดีกว่า ธรรมปลอม ๆ ที่อยู่ในพระเครื่องเอาไปทำไม สะสมกันทำไม มันเป็นกิเลสไม่ใช่หรือ ครับ ...นางมารตับเป็ด ช่วยบอกที

2. tiger-k007 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    มีครับ เป็นของดีครับ แรงด้วยครับ ({)

3. KAYABA007 สมาชิก

23 มิถุนายน 2011
    O

ชอบทุกองค์เลยครับ
    ชอบทุกองค์เลยครับ

4. tiger-k007 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    ทุกอย่างมันเป็นเรื่องของบุคคล เป็นเรื่องของความพอใจครับ กระทู้นี้ให้ความสุขแก่ทุกคนที่ชอบ สะสมวัตถุมงคล และแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน หรือนำมาให้ชม ไม่มีความแตกแยก หรือมาบงการอะไรทั้งสิ้น เป็นกันเองกับทุกคน ใครชอบอะไรไม่ชอบอะไร ไม่เกี่ยวกับคำพูดหรือกระทู้นี้ เป็นกระทู้เปิดครับ ผมเห็นสมาชิกทุกคน มีความสุขกันดี ที่เข้ามาในกระทู้นี้ เป็นคนปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ กันทั้งนั้น สวดมนต์ไหว้พระ กันทุกคน ส่วนเรื่องการสัมผัสพลัง หรือสื่อต่างๆ เป็นบุญวาสนาของแต่ล่ะคน ที่ได้ฝึกฝน หรือปฏิบัติมา ไม่ใช่จะทำกันได้ง่ายๆ ไม่ใช่อยากทำก็ทำ อันนั้นไม่มีความจริง จิตคุณไม่ได้ฝึกฝนมา ไม่สามารถจะทำได้ นอกเสียจากมีสัมผัสที่หก ติดตัวมาเท่านั้น ทุกวันพระ ผมและเพื่อนๆสมาชิก ก็ไปทำบุญตักบาตร กันทั้งนั้น ก็ได้รับบุญ รับธรรม จากพระสงฆ์องค์เจ้า มาโดยตลอด อย่าคิดมาก อย่าเลยเถิด ถ้าเรายังนับถือพุทธศาสนา การเช่าหา เป็นเรื่องของกำลังทรัพย์แต่ล่ะคน ถ้าพระเครื่องไม่ดีจริง สมเด็จโตฯ หรือ หลวงปู่ทวด คงไม่สร้างมาแต่ยุคโบราณ หรอกครับ

5. ละม่อม เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2010
    ต้องขออกตัวก่อนว่า ผ๋มไม่ใช่..นางมารตับเป็ด แต่อยากจะออกความเห็นนิดนึง
    ทำไม พระสงฆ์และฆราวาสยุคนี้ สร้างพระเครื่องกันเยอะจัง
    -คือส่วนนึงต้องการจะทำบุญหรือบูชาครูโดยบริสุทธิ์ใจ
    อีกส่วนนึงก็ต้องการกอบโกยหาผลประโยชน์อ่ะคับ แต่ส่วนหลังนี่จะเยอะกว่ามาก

ถ้าตอบผิดพลาดต้องขออภัยด้วย (ความเห็นส่วนตัว)

ผมก็สะสมเหมือนกัน ถึงแม้รู้ว่าเป็นกิเลส แต่เมื่อสะสมและได้คุยกับหลายคน แล้วรู้ว่าพุทธคุณ บาปบุญมีจริง ทำให้ผมอ่านหนังสือธรรมะ ไหว้พระ สวดมนต์ นั่งสมาธิ มากขึ้น

ขอบคุณ น้า kusonn-eak มากคับ

6. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ของฝาก รูป ลป.ศุข...ชอบมากจ้า...ดู ขลัง สวย ดุ มีอำนาจ มีเสน่ห์สุดๆเลยจ้า
    ชอบ จ้า

7. nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    แวะเข้ามาตอนเที่ยง....
    เขามาตอบค่ะ....ว่าพระว่าเจ้าระวังนรกจะกินนะคะ.......
    นี่ก็คือกิเลสอย่างหนึ่งเช่นกันค่ะ
    คนที่เขาสร้างพระแสดงว่าเขาศรัทธาในพระพุทธศาสนาค่ะ....
    มีบุญบารมีถึงได้สร้างสิ่งมงคลไว้เป็นพุทธบูชาค่ะ...
    บุญไม่ทำบารมีไม่มีสร้างสิ่งมงคลไม่สำเร็จค่ะ
    ทำบุญเยอะหน่อยนะคะ......จะได้เห็นทางสว่าง.....

อนุโมทนาบุญ

8. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

น้อง หนุ่ย นี่ ชอบ พระกริ่งแบบสุดๆเลยนะจ๊ะ
    แต่ทั้ง3คณาจารย์ เป็นพระปฎิบัติดี ปฎิบัติชอบ กันทุกองค์เลยจ้า
    ดีใจด้วยจ้าน้อง มีของดีมาอยู่ด้วยไม่ขาดเลยนะ:cool:

9. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ ขอ ลงชื่อสนับสนุนอีกหนึ่งเสียงจ้า ของพวกเขาดีจริงๆจ้า (k):cool:

10. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

<IFRAME style="Z-INDEX: 100000; BORDER-BOTTOM: 0px; POSITION: absolute; BORDER-LEFT: 0px; WIDTH: 1px; HEIGHT: 1px; BORDER-TOP: 0px; TOP: 0px; BORDER-RIGHT: 0px; LEFT: 0px" id=_atssh732 title="AddThis utility frame" height=1 src="//s7.addthis.com/static/r07/sh52.html#iit=1314942259015&cb=0&ab=-&dh=palungjit.org&dr=&du=http%3A%2F%2Fpalungjit.org%2Fnewreply.php%3Fdo%3Dnewreply%26p%3D5064006&dt=&inst=1&lng=th&pc=men&pub=xa-4a38f0f6636e48fa&ssl=0&sid=4e606d325b396f39&srd=1&srf=0.02&srp=0.2&srx=0.5&ver=250&xck=0&rev=103632&ct=1&xd=1" width=1 name=_atssh732 frameborder="0"></IFRAME>
    โห เดียวนี้ อะไรแปลกๆ เกินคาดเดา ก็สามารถเกิดได้เสมอ เลยเน้อะ
    คุณนวลก็ ระวังสิ่งเหล่านี้หน่อยนะจ้า เป็นห่วงจ้า.....กลัวก็ด้วยจ้า 55

11. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่โต ก็เหมือนหลวงปู่ทวด จ้า ใหม่เก่า ใช้แทน กันได้หมดจ้า
    ศักดิ์สิทธิ์เหมือนกันหมด ...แต่จิตเราจะติดท่านหรือเปล่าจ้า
    แต่..องค์นี้ สวยจ้า ดีจ้า เสี่ย

12. lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวััสดีค่ะ พี่ๆน้าๆ ทุกๆท่าน โฮ๊ะๆๆ เจอธรรมะตาสว่างแต่เช้าเลย ช่วงนี้วิญญาญยังไม่ค่อยจะเข้าร่างดี อ่านแล้วได้แต่ งง อยู่ในวังวนขอตัวเราเองต่อไปค่ะ หุๆๆ แต่ในความ งง ก็เห็นแสงลูกแก้ว และ เนื้อลูกอม ขอพี่ๆทั้งสองท่าน งดงามจับจิตจับใจอะไรเช่นนี้ ( ว่าแล้วก็นั่ง งง ต่อไปค่ะ )

13. ละม่อม เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2010
    หวัดดีคับ น้าลิน
    เหมือนผมเลยคับ วันนี้ก็มึนๆ งงๆ ตั้งแต่หวยออกเมื่อวาน

"ใจมันยังงงๆ มันก็ยังพะวง ใจมันยังเบลอๆ" หุหุ :cool:

14. ถวาย เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2010
    ติดตามตลอดครับผมพี่ๆๆทุกคนน่ารักครับ

15. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

ลูกแก้ว ชุดนี้ ผมชอบ จ้า เหอ เหอ หุหุ
    หากันเก่งเกิ้นนนนนน พวกท่าน ยอมจ้า

16. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีจ้า น้องละม่อม น้องนอ น้องภณ น้องจัน น้องหนุ่ย น้องNITIS น้องeak
    พี่เสือ คุณ นวล คนงามปักษ์ใต้ คุณ ลิน สาวสวยอุบลผู้ใจดี เสี่ยหนู เสี่ยหมู
    น้องเบียร์ หลานโอ๊ค คุณ หมอ น้องญาณพล และ ทุกๆท่านนะจ้า
    คิดถึงทุกๆคนเลยจ้า
    รวยๆรวยๆกันนะทุกๆคน

17. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

สู้ต่อ น้องเอท เรื่องหวย เรื่องของธรรมชาติจ้า ไม่ถูกงวดนี้ งวดหน้าอาจจะถูกก็ได้ใครจะรู้ หุหุ สู้ต่อไป ทาเคชิเอท
    น้องไม่โดดเดียวหรอกจ้า พี่จะลุยเป็นเพื่อน5555

18. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ คุณ พูดมา ถูกต้องแล้วจ้า :cool:
    แต่ผมถ้าจะคุยเรื่องของธรรมะ ไม่ค่อย ถนัดจ้า
    ยิ่งเรื่อง จะให้ตัดของ ชอบ ของรัก ของทุกอย่างในโลก
    เช่น พระ เครื่องรางผมก็ ทำใจตัดไม่ได้จ้า
    คุณ eak เก่ง มากจ้า
    ผมขออนุโมทนาบุญด้วยจ้า สุดยอดเลยจ้า:cool:

19. FLUKE-NICE เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    องค์นี้เป็นยังไงบ้าง ช่วยบอกหน่อยนะครับ รบกวนพี่รุ่ง น้าหมู พี่เสือและพี่ๆทุกท่านด้วยครับ
    ขอบคุณพี่ๆทุกท่านล่วงหน้าครับ
    ภาพที่3 ผมเอาไฟส่องด้านหลังแล้วถ่ายครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

20. FLUKE-NICE เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    อีกองค์หนึ่งครับ รบกวนพี่ๆทุกท่าน เหมือนเดิมครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ
    อ้อลืมบอกครับไม่ต้องเกรงใจครับ ผมถือเป็นความคิดเห็นและคำแนะนำ ยินดีรับฟังด้วยความเคารพครับพี่ๆทุกท่าน

ไฟล์ที่แนบมา: