พบปะ พูดคุย ประสาเพื่อนพ้องน้องพี่ แบบกันเอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย tiger-k007, 6 มิถุนายน 2011.

1. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ตอนนี้ น้ำท่วม หนักมากครับ กรุงเทพ ธนบุรี อ่วมครับ
    และ จะมีโรค มากับน้ำท่วม .....6....โรคใหญ่ๆครับ เลือกกันเอาเองนะครับ อิอิ
    1)โรคฉึ่หนู
    2)โรคอหิวาตกโรค
    3)โรคไข้ไทฟอยด์
    4)โรคตับอักเสบ
    5)โรคตาแดง
    6)โรคไข้เลือดออก

ส่วนรายละเอียดเป็นได้อย่าง ไร ติดโรค ได้อย่างไร จะป้องกันได้อย่างไร
    คงต้องให้ ......คุณ นวล....... มาบอกดีกว่าครับ จะได้ไม่ผิดพลาด

2. Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ขอบารมีพระเจ้าตากสินคุ้มครองลูกหลานฝั่งธนฯ ด้วยเทอญ.........

เหรียญสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช ปี พ.ศ.2521 พิธีใหญ่ จัดสร้างโดยพลเรือเอกสงัด ชลออยู่ เพื่อนำไปแจกทหารไปรบในสมัยนั้น พิธีมหาพุทธาภิเศกโดยมีสมเด็จพระสังฆราชทรงจุดเทียนชัย พิธีปลุกเสกใหญ่ 5 วัน 5 คืน โดยคณาจารย์ในยุคนั้น 108 รูป
    รายชื่อพระคณาจารย์ที่เข้าร่วมพิธีมหาพุทธาภิเศก เช่น

-หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี
    -หลวงพ่อฑูรย์ วัดโพธินิมิตร
    -หลวงพ่ออุตตมะ วัดวิเวการาม
    -หลวงพ่อสมชาย วัดเขาสุกิม,
    -หลวงพ่อคลิ้ง วัดถลุงทอง
    -หลวงปู่เพิ่ม วัดกลางบางแก้ว
    -หลวงพ่อพริ้ง วัดโบสถ์โก่งธนู
    -หลวงปู่เครื่อง วัดเทพสิงหาร
    -หลวงพ่อสุด วัดกาหลง
    -หลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง
    และคณาจารย์อื่นๆอีกมากมาย

ปล. ใช้แฟรชแล้วสีเพี้ยนจากองค์จริงไปเยอะะะะะะ.... - -"

ไฟล์ที่แนบมา:

3. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

:cool:
    องค์ นี้ ใช้ แขวน แทน หลวงปู่โต๊ะ ได้เลยครับ
    ราคาก็เบากว่ากันเยอะครับ แต่ พุทธคุณไม่แพ้กันเลยนะครับ
    คุณ นอนี่ เก็บพระ ได้ เยี่ยมมากครับ ขอชมจากใจกระผมครับ(k):cool:

4. Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณจากใจครับพี่รุ่ง..... ^^
    เรื่องการเก็บพระ..ส่วนหนึ่งก็ต้องยกให้บุพการี,ปู่,ย่า,ตา,ยาย ที่ได้เก็บรักษาสิ่งอันทรงคุณค่านี้...ให้ได้ตกทอดมาถึงลูกหลานครับบบบบบ....(^___^)..

5. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

เย้ๆๆๆๆ มีกะเค้าหนึ่งเหรียญครับ อิอิอิ....

6. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยครับ คุณ เอท
    เหรียญ พระเจ้าตาก เหมือน กับของคุณ นอ เลยครับ
    แหะๆ....เหมือนกันอย่างกะแกะ แน่ครับ:cool:

7. Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

โว้ววววววววววววววว.......สุดยอดดดดดดดดด(^__^)

8. จันท์คับ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆทุกท่าน สบายดีกันทุกท่านนะครับ ฮ่าๆๆ ในที่สุดน้องน้ำก็ทนคิดถึงเราไม่ใหวแวะมาเยี่ยมแล้วครับ ถนนหน้าร้านเต็มแล้ว ลุ้นอยู่ว่าน้องจะใจกล้าแวะมาหาถึงในร้านหรือเปล่า เฮ้ออออออ :':)@

ขนาดไฟล์:
      90.7 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      83.3 KB
      เปิดดู:
      37
  9. จันท์คับ เป็นที่รู้จักกันดี

(ping-love(ping-love(ping-love(ping-love(ping-love(ping)(ping)(ping)

10. จันท์คับ เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้เวปพลังจิตเป็นอะไรครับ กว่าจะเข้าบอร์ดได้โหลดนานมากๆ มีใครเป็นเหมือนผมบ้างคร้าบบบบ???:mad:

11. Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่จันท์.....สู้ๆนะคับบบบบ (^__^) เวปช้าเช่นกันนนน

12. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเหมือนกันครับ..........ช่วงนี้แปลกๆ

13. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญพระเจ้าตากเหรียญนี้ก็งามครับ แต่ไม่รู้พิธีเป็นยังไงบ้าง เป็นของค่ายพระยาไชยบูรณ์ ปี ๒๕๔๘ ที่ระลึกครบรอบวันสถาปนากองพันทหารม้าที่ ๑๒

14. KonDernTaang@ตากลม เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    สวยงามทั้ง เหรียญ และ ภาพถ่าย
    น้องนอ....ถ่ายรูปสุดยอดเลยครับ
    ...เหรียญรุ่นนี้....น่าจะมี...แต่อยู่ไหนหว่า...(tm-love)

15. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ เสี่ย หนู
    ตอนนี้ อยู่ จังหวัดใหนครับ
    กระบี่ หรือ กรุงเทพ ครับ

16. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ หวยออกอะไร ครับ
    แล้วใคร รวย บ้าง ครับ
    ส่งเสียงกันหน่อยเร็ว ครับ

17. nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดียามค่ำค่ะพี่เสือ น้าหมู พี่รุ่ง คุณหนู คุณนอ น้องเอท น้องจันท์คับ.ฯลฯ
    มาส่งเสียงค่ะ:d ลอย 5 คริคริ

18. Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่หนู......(^_^)
    เดินทางอยู่ไหนก็ขอให้ปลอดภัยนะครับบบบบบ ^^

19. lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เหรียญ รุ่น1หลวงพ่อวัดมะขามเฒ่า ปลุกเศกพิธีใหญ่ ณ วัดปราสาทบุญญาวาสปี06สวยแชมพ์ เหรียญรุ่นนี้จัดสร้างเมื่อปี พ.ศ.2506 โดยพิธีพุทธาภิเษก 3 วัน 3 คืน เมื่อวันที่ 13 - 14 - 15 พย. 2506 และในวันที่ 16 พย. 2506 เวลา 5 โมงเย็น อาราธนาพระคณาจารย์ 108 รูป ร่วมมหาพุทธาภิเษก พระเกจิอาจารย์ที่เรืองเวทย์ด้านคาถาอาคมมาร่วมพิธีปลุกเสกมากกว่า 108 รูป อาทิ เช่น พระเกจิอาจารย์ที่เรืองเวทย์ด้านคาถาอาคมมาร่วมพิธีปลุกเสกอาทิ เช่น - พระอาจารย์ทิม วัดช้างให้ จ.ปัตตานี - หลวงพ่อน้อย วัดธรรมศาลา จ.นครปฐม - หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี ท่าพระ จ.กรุงเทพ - หลวงปู่นาค วัดระฆัง จ.กรุงเทพ - หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม จ.นครปฐม - หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม จ.ชัยนาท - หลวงปู่ดู่ วัดสะแก จ.อยุธยา - หลวงปู่สี วัดสะแก จ.อยุธยา - หลวงพ่อกี๋ วัดหูช้าง จ.นนทบุรี - หลวงพ่อเส่ง วัดกัลยาณมิตร จ.กรุงเทพ - หลวงพ่อฑูรย์ วัดโพธิ์นิมิต จ.กรุงเทพ - หลวงพ่อมุ่ย วัดดอนไร่ จ.สุพรรณบุรี - หลวงพ่อถิร วัดป่าเลไลย์ จ.สุพรรณบุรี - หลวงพ่อทบ วัดชนแดน จ.เพชรบูรณ์ - หลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก จ.อยุธยา - หลวงพ่อสุด วัดกาหลง จ.สมุทรสาคร - หลวงพ่อเต๋ คงทอง วัดสามง่าม จ.นครปฐม - เจ้าคุณผล วัดหนัง บางขุนเทียน จ.กรุงเทพ - หลวงพ่อหวล วัดพิกุล จ.กรุงเทพ - หลวงพ่ออั้น วัดพระญาติ จ.อยุธยา - หลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง จ.สิงห์บุรี - หลวงพ่อคง วัดวังสรรพรส จ.จันทบุรี - หลวงพ่อหน่าย วัดบ้านแจ้ง จ.อยุธยา - หลวงพ่อจวน วัดหนองสุ่ม จ.สิงห์บุรี - หลวงพ่อทองอยู่ วัดใหม่หนองพะองค์ จ.สมุทรสาคร - หลวงพ่อแก้ว วัดช่องลม จ.สมุทรสาคร - หลวงปู่ธูป วัดแคนางเลิ้ง จ.กรุงเทพ - หลวงปู่บุดดา วัดกลางชูศรี จ.สิงห์บุรี - หลวงปู่หิน วัดระฆัง จ.กรุงเทพ - หลวงพ่อแช่ม วัดนวลนรดิษฐ์ จ.กรุงเทพ - หลวงพ่อชื้น วัดญาณเสน จ.อยุธยา - หลวงพ่อเมี้ยน วัดโพธิ์กบเจา จ.อยุธยา - หลวงพ่อพรหม วัดขนอนเหนือ จ.อยุธยา - หลวงพ่อออด วัดบ้านช้าง จ.อยุธยา - หลวงพ่อเริ่ม วัดจุกกะเฌอ จ.ชลบุรี - หลวงพ่อแต้ม วัดพระลอย จ.สุพรรณบุรี - หลวงพ่อครื้น วัดสังโฆ จ.สุพรรณบุรี - หลวงปู่เทียน วัดโบสถ์ จ.ปทุมธานี - หลวงพ่อเนื่อง วัดจุฬามณี จ.สมุทรสงคราม - หลวงพ่อพรหม วัดบิง จ.โคราช - หลวงพ่อพรหม วัดช่องแค จ.นครสวรรค์ - หลวงปู่เพิ่ม วัดกลางบางแก้ว จ.นครปฐม - หลวงพ่อผล วัดเทียนดัด จ.นครปฐม - หลวงปู่เหรียญ วัดบางระหงส์ จ.นนทบุรี - หลวงพ่อทองอยู่ วัดท่าเสา จ.สมุทรสาคร - หลวงพ่อเหมือน วัดกำแพง จ.ชลบุรี - หลวงพ่อนิล วัดครบุรี จ.โคราช - พ่อท่านคล้าย วัดสวนขัน จ.นครศรีธรรมราช - หลวงพ่อโอน วัดโคกเดื่อ จ.นครสวรรค์ - หลวงพ่อน้อย วัดหนองโพ จ.นครสวรรค์ - หลวงพ่อบุญมี วัดเขาสมอคอน จ.ลพบุรี - หลวงปู่ทิม วัดระหารไร่ จ.ระยอง - หลวงปู่เขียว วัดหรงบน จ.นครศรีธรรมราช - หลวงพ่อดิษฐ์ วัดปากสระ จ.พัทลุง - หลวงพ่อแดง วัดเขาบันไดอิฐ จ.เพชรบุรี - อาจารย์นำ วัดดอนศาลา จ.พัทลุง - พ่อท่านแดง วัดศรีมหาโพธิ์ จ.ปัตตานี - หลวงพ่อกัน วัดเขาแก้ว จ.นครสวรรค์ - หลวงพ่อโด่ วัดนามะตูม จ.ชลบุรี - หลวงปู่เฮี้ยง วัดป่า จ.ชลบุรี - หลวงพ่อมิ่ง วัดกก บางขุนเทียน จ.กรุงเทพ - หลวงพ่ออินทร์ วัดโบสถ์ จ.ราชบุรี - อาจารย์ไสว วัดราชนัดดา จ.กรุงเทพ - หลวงพ่อทองสุข วัดสะพานสูง จ.นนทบุรี - หลวงพ่อแดง วัดทุ่งคอก จ.สุพรรณบุรี - หลวงพ่อยิ้ม วัดเจ้าเจ็ด จ.อยุธยา - หลวงพ่อแจ่ม วัดวังแดงเหนือ จ.อยุธยา - หลวงพ่อโบ้ย วัดมะนาว จ.สุพรรณบุรี และเกจิย์คณาจารย์อีกมากมาย ในยุคสมัยนั้น

ขนาดไฟล์:
      121.8 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      114.9 KB
      เปิดดู:
      49
  20. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

แหะ กำลัง คิดถึงอยู่พอดี เลยครับ คุณนวล
    ลอย 5 ออกจริงๆด้วย ครับ:'(
    งวดนี้ สู้ไม่ได้ เดียวงวดหน้า เอาใหม่ สู้ สู้