พบปะ พูดคุย ประสาเพื่อนพ้องน้องพี่ แบบกันเอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย tiger-k007, 6 มิถุนายน 2011.

1. nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    พี่รุ่งมีตาทิพย์แน่เลย.....
    น้องๆ ขนุนค่ะ
    *น้องเอทนั่งทางในหรือคะ ใกล้เคียงเช่นกัน

ไฟล์ที่แนบมา:

2. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:
    สวัสดีครับ คุณ นก
    เรื่องเกี่ยวกับ หลวงปู่แก้ว นี่ ต้อง ให้น้อง ภณมาแจ้งแถลงไขให้ครับ
    พระสายเมืองชลนี่ ต้องน้อง ภณครับ
    น้อง ภณ รีบมาเฉลยให้ คุณ นก usa เขาฟังหน่อยครับ:cool:

3. ภณนาวิน เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2011
    หลวงพ่อแก้วมีหลายรูปหลายจังหวัดครับ เช่น หลวงพ่อแก้ววัดเครือวัลย์ หลวงพ่อแก้ววัดละหารไร่ หลวงพ่อแก้ววัดพวงมาลัย หลวงพ่อแก้ววัดช่องลม ฯ ถ้าเป็นหลวงพ่อแก้วที่ผมกล่าวถึงเกี่ยวกับเรื่องผงที่ท่านลบทิ้งไว้ จะเป็นหลวงพ่อแก้ววัดเครือวัลย์ พระปิดตาที่ท่านสร้างราคาเป็นหลักล้านๆบาทและหายากมากๆ วัดแถวชลบุรีเวลาสร้างพระปิดตาก็จะเติมคำว่าหลวงพ่อแก้ว(แทนที่จะเรียกว่าพระปิดตาครับเนื่องจากให้เกียรติพระภิกษุที่ชื่อแก้วที่ได้ธุดงค์จากจังหวัดเพชรบุรีและมาจำวัดที่วัดเครือวัลย์ จ.ชลบุรี พระที่ท่านสร้างมีประสบการณ์และปาฏิหาริย์โดดเด่นทางด้านเมตตามหานิยมมาก ) เช่น หลวงพ่อแก้ววัดป่า หลวงพ่อแก้ววัดหนองตำลึง หลวงพ่อแก้ววัดโบสถ์ ฯ เป็นต้น เหมือนกรณีการสร้างพระสมเด็จ ทุกวัดที่สร้างพระลักษณะสี่เหลี่ยมเป็นพระพิมพ์สามชั้นบ้าง,หกชั้น,เจ็ดชั้นบ้าง ก็จะเรียกพระลักษณะนี้ว่าพระสมเด็จ ซึ่งองค์ต้นตำรับพระสี่เหลี่ยมชิ้นฟักนี้ก็คือสมเด็จโตซึ่งท่านสร้างได้ขลังมากเป็นสุดยอดปรารถนาของทุกคนครับ

4. พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    น้องขนุนเลยนะพี่นวล
    พี่รุ่งสนใจอยู่ไหมเอ่ย ถ้าไม่สนส่งมาทางชัยภูมินะครับพี่นวล

5. nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ค่ะน้องพล วันนี้ทั้งผัด ทั้งต้ม ทั้งเชื่อม...
    ทานกันท้องกางเลย....(tm-love)
    แต่อร่อยค่ะ.......หากไปซื้อกิโลก็หลายบาทนะคะ....
    ว่าแล้วอยากออกไปทำสวนจังเลย.........:d

6. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

เอิ้ก เอิ้ก น้อง พลศิริ ฟักทอง แถวอีสาน คนพื้นที่เขาเรียกว่าอะไรครับ :cool:

7. Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ทุกครั้งที่ผ่านชัยภูมิเข้าสู่เมืองชุมแพ...เป็นต้องยกมือไหว้เจ้าพ่อพญาแล ณ วงเวียนนั้นทุกครั้งครับ....
    เหรียญสวยครับพี่พล (^__^)

8. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

โห๋....ที แรก เราก็นึกว่าคุณ ป้าเขาจะให้ พระหลวงปู่ทวด ปี 97 ซะอีก อิอิ

9. Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

เขาเรียก...... " บักอึ๊ " ครับพี่รุ่งงงงงง..... (^_^)

10. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้ทุกท่าน ร่ำรวยๆ ครับ
    อย่าอด อย่าอยาก อย่ายาก อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร
    คาถาบูชาพระสิวลี (หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม จ.ชัยนาท)

สีวะลี จะ มะหาเถโร ปัจจะยะลาภะปูชิโต มะนุสโสเทวะตาอินโท

พระมายะโม ยักขาวา ปิตัสสะ นิรันตะรัง ปะนะ ลาภะ สักการเรอาเน็นติ

นิจจัง สิวะลิดเถรัสสะลาโภจะ สักกาโร โหติ สีวะลีมะหาเถรันจะปูชะกัสสะ

สะทาวาปิ คาถันจะ สังวัดตะนัสสะลาโภจะ สักกาโรโหติเถรัสสะ อานุภาเวนะ

ลาโภเมโหตุสัพพะทาเอเตนะ สัจจะวัดเชนะ ลาโภเมโหตุ สัพพะทาฯ
    ---------------------------------------------------------

คำอาราธนาพระสิวลี

สีวลี จะ มะหาเถโร เทวะตา นะระปูชิโต โสระโห ปัจจะยาทิมหิ

สีวลี จะ มะหาเถโร ยักขาเทวาภิปูชิโต โสระโห ปัจจะยาทิมหิ อะหัง

วันทามิ สัพพะทา สีวลี เถรัสสะ เอตัง คุณัง สวัสติลาภัง ภะวันตุ เมฯ
    ------------------------------------

11. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

เอาพระโบราณ มาโชว์อีกทีครับ:cool:

12. พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

แถมครับ ส่วนขนุน เขาเรียกว่า "บักมี้" ครับพี่รุ่ง:cool:

13. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

14. Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

พูดถึงทำสวน.....ผมเองก็อยากให้ต้นยางที่สวนโตเร็วๆสักที....เพราะบั้นปลายอยากกลับไปใช้ชีวิตเรียบง่ายที่บ้านเหลือเกินนนน ^^

15. nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ที่วัดอีกละค่ะ เห็นเขามีภาพหนังตลุง เขียนไว้เลยถ่ายภาพมาให้ชม.....
    พัทลุงหนังตลุงดังมากค่ะ.....

16. พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

แถวไหนครับพี่ บรรยากาศเป็นตาออนซอนแท้เด้:cool:

17. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจด้วยครับ คุณ นอร์
    จะได้รวยให้มันส์ไปเลยครับ
    ต้น ขนาดนี้ อายุกี่ปีแล้วครับ
    แล้วอายุกี่ปีถึงจะกรีดยางได้ครับ :cool:

18. nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

1
    สวัสดีค่ะคุณนอ.....สวนยางสวยจัง...อยู่บนเขาหรือเปล่า...

อีก 2 ปีก็จะครบ อายุราชการ 25 ปีแล้ว อยากจะออกมาทำสวนยางเหมือนกันค่ะ
    ทำเพียงช่วงเช้า....ช่วงบ่ายก็หาอย่างอื่นทำ.....ตอนนี้ก็เริ่มจากเก็บเงินค่ายางอยู่ค่ะ.....:d

19. Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

อายุได้ 2-3 ปีแล้วครับพี่รุ่ง,คุณนวล......(^_^)......
    อายุสัก 8 ปี ก็กรีดได้แล้วครับ... ถึงเวลานั้นจะแวะไปเยี่ยมพี่รุ่งที่ชะอำบ่อยๆนะครับ... ^^

20. Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

ขอส่งท้ายด้วยผ้ายันต์ผืนนี้ในช่วงเย็นนะครับ...
    ตั้งแต่จำความได้ก็เห็นผ้ายันต์ผืนนี้มาตั้งแต่เด็กๆครับ... ^^

เด๋วขอตัวไปออกกำลังกายก่อนครับ...เด๋วค่ำๆเจอกันใหม่...