เสียงธรรม พระครูธรรมธรเล็ก สอนกรรมฐาน ณ บ้านอนุสาวรีย์ ๓,๔,๕ ธ.ค.๕๓

ในห้อง 'สมาธิ - พระกรรมฐาน' ตั้งกระทู้โดย ผ่อนคลาย, 3 ธันวาคม 2010.

1. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004
    .[​IMG]
    .
    ปกิณกะก่อนสอนกรรมฐานวันศุกร์ที่ ๓ ธันวาคม พ.ศ.๒๕๕๓
    ความยาว ๕๐ นาที

สอนกรรมฐานวันศุกร์ที่ ๓ ธันวาคม พ.ศ.๒๕๕๓
    ความยาว ๓๕ นาที
    _________
    ปกิณกะก่อนสอนกรรมฐานวันเสาร์ที่ ๔ ธันวาคม พ.ศ.๒๕๕๓
    ความยาว ๔๗ นาที

สอนกรรมฐานวันเสาร์ที่ ๔ ธันวาคม พ.ศ.๒๕๕๓
    ความยาว ๓๖ นาที
    _________
    ปกิณกะก่อนสอนกรรมฐานวันอาทิตย์ที่ ๕ ธันวาคม พ.ศ.๒๕๕๓
    ความยาว ๑ ชั่วโมง ๘ นาที

สอนกรรมฐานวันอาทิตย์ที่ ๕ ธันวาคม พ.ศ.๒๕๕๓
    ความยาว ๓๕ นาที

หมายเหตุ

วันศุกร์ที่ ๓ ธันวาคม พ.ศ.๒๕๕๓
    คนฟังที่วิทยุที่พลังจิต ๒๕ ท่าน

วันเสาร์ที่ ๔ ธันวาคม พ.ศ.๒๕๕๓
    คนฟังที่วิทยุที่พลังจิต ๒๔ ท่าน

วันอาทิตย์ที่ ๕ ธันวาคม พ.ศ.๒๕๕๓
    คนฟังที่วิทยุที่พลังจิต ๓๐ ท่าน

เชิญแวะ>กระดานสนทนาวัดท่าขนุน

ไฟล์ที่แนบมา:

2. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    อนุโมทนาสาธุขอบคุณในธรรมทานค่ะ

3. pmntr

pmntr เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    ถ้ามีแบบไม่มีเสียงเพลงด้วย จะเป็นกรุณาอย่างสูงครับ
    อนุโมทนาครับ

4. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004
    ได้ครับ เป็นการอัดตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไปจะไม่มีเสียงเพลงคลอครับ

อนุโมทนาครับ

5. Dazeng

Dazeng เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    ร้านก๋วยเตี๋ยวชั้น2ที่ไปนั่งกรรมฐานกันชื่อร้านอะไรครับ พอดีอยู่แถวนั้นแต่ไม่เคยไป ขอบคุณครับ

6. จารุ

จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    โมทนาด้วยครับ.........................................

7. พระป่าสุพรรณ

พระป่าสุพรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    ร้านเรือทองครับ

8. ทิพย์ปทุโม

ทิพย์ปทุโม เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    <meta http-equiv="CONTENT-TYPE" content="text/html; charset=utf-8"> <title></title> <meta name="GENERATOR" content="OpenOffice.org 3.1 (Linux)"> <style type="text/css"> <!-- @page { margin: 2cm } PRE { font-family: "Tahoma" } P { margin-bottom: 0.21cm } --> </style>
    เวลาสวดมนต์ทำวัตรเสร็จ พระท่านก็จะให้ พวกเราสวดเจริญพระกรรมฐาน มีอยู่บางช่วง บางตอนที่ไม่เข้าใจว่าคืออะไร ยกตัวอย่าง
    “ ต่อมาให้ถึงณาน 4 พร้อมด้วย วสีทั้งห้า เจริญมรรคา พระอริยะสะมังคี ล้างธุลีกิเลสให้สูญ ตัดมูลอาสวะอนุสัย ห่างไกลสังโยคทั้งปวง “ ฯลฯ ท่องได้ขึ้นใจเป็นนกแก้ว นกขุนทอง แต่บางคำที่ไม่เข้าใจว่าหมายถึงอะไร ไม่มีเวลามาหาคำแปล ตอนนี้รู้แล้วค่ะว่า วสีทั้งห้า หมายถึงอะไร ประกอบด้วยอะไร แล้วเราอยู่ข้อไหนของวสี หรือยังไม่ได้สักข้อหนึ่งเลย เป็นอย่างนี้นี่เอง สาธุค่ะ </pre>

9. ถกนธ์ ข่าย

ถกนธ์ ข่าย เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2008
    อนุโมทนาบุญกับทุกท่าน สาธุ สาธุ

โดย เตือนตา คงเขียว ธวัชชัย นิศากร นิศากาล พิพัฒทนกุล อุทิศแด่ ประยูร คงเขียว ดช.เรารัก ดช.วีเลิฟ คงเขียว และเจ้ากรรมนายเวรทุกภพชาติ สาธุ

อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้ ข้าพเจ้าทั้งหลายขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่วันนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานffice[​IMG]ffice" /><O[​IMG]></O[​IMG]>
    และข้าพเจ้าทั้งหลาย ขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลายที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลายทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลายและพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศลของข้าพเจ้า ในครั้งนี้ด้วยเถิด<O[​IMG]></O[​IMG]>
    และขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด<O[​IMG]></O[​IMG]>
    ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้ ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้าทั้งหลายได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพาน ในชาติปัจจุบันนี้เทอญ..หากยังไม่ถึงพระนิพพนานเพียงใด ขอคำว่าไม่ได้ไม่มีจงอย่าบังเกิดกับข้าพเจ้านับตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสูพระนิพานเทอญ <O[​IMG]></O[​IMG]><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

10. Alakazampkma

Alakazampkma เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุ ครับ

11. มหามงคล๑๐๘

มหามงคล๑๐๘ เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุ ครับ

12. aiiiim

aiiiim เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    รักหลวงพี่เล็กมากเลยค่ะ หนูไปที่อนุสาวรี เกือบ ทุกเดือน รู้สึกดีมากๆๆๆๆๆ

อยากให้หลวงพี่เล็ก อยู่สอนธรรมะให้ไปอีกนาน ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ รักหลวงพี่ค่ะ และเคารพท่านมากก สาธุ

13. tonfbcb

tonfbcb Active Member

กราบอนุโมทนา สาธุครับ