พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ยินดีต้อนรับครับป๋าโจ๊ะ มาได้ตลอด 24 ช.ม. บอกปังปอนด์ แกบอกว่าลุงโจ๊ะมาเลยเอาน้องเพลงมาด้วย องค์เลี่ยมทองของเสี่ยเอส่วนของผมองค์นี้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ขอติดรถไปด้วยครับพี่โจ๊ะ

3. กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    สุดยอดครับป๋า ถ้ามีเวลาว่างจะรีบขึ้นไปครับ จะได้ไปกราบหลวงพ่อน้อย และหลวงพ่อวุฒิ ครับ
    ได้เลยน้องนัน ถ้าเวลาว่างตรงกัน แต่ว่าวันนี้พี่ก็รอคุณเกรียงว่าจะแวะมา ก็ไม่เห็นโทรมานะ พอดีรถไปซ่อมแอร์ก็เลยลืมถามเบอร์คุณเกรียงจากป๋าหน่อง

4. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ต้องกราบขออภัยและกราบขอบคุณในความเมตตาของพี่โจ๊ะมากๆเลยครับ....
    เมื่อวาน...ฝนตก รถติด...สุดยอดเลยครับ...เลยต้องรีบลัดเลาะกลับสระบุรี...กลับถึงบ้านเกือบสี่โมงเย็นครับพี่....

---------------------------------------------------------------------
    คืนก่อน...ออกจากพระบาทตีหนึ่ง...ถึงศิริราชตีสามครับ...ดีที่ออกจากบ้านเร็ว...ตีสามฝนตกหนักที่สระบุรี...เลยรอดจากการขับรถฝ่าสายฝนยามค่ำคืนครับ.....

วันที่ 30 นี้ต้องไปศิริราชอีกรอบ...คงได้แวะไปกินบะหมี่เป็ดตุ๋นที่นครปฐมแน่นอนครับพี่โจ๊ะ...ภาวนาให้ฝนฟ้าเป็นใจ....ผมมีเบอร์โทรพี่โจ๊ะแล้ว...หากมีเหตุติดขัดจะรีบโทรไปแจ้งครับ......

--------------------------------------------------------------------
    ตอนเช้าเข้าเวบไม่ได้...สมาชิกใช้งานกันเยอะจริงๆครับช่วงนี้

5. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องขอยอมแพ้ครับ...มีของดีแล้วยังต้องมีฝีมือดีอีกต่างหาก ฮ่าๆๆๆๆๆ
    ................................................................................
    ยังมีท่านพี่ศุภกฤษ์ แห่ง LA อีกท่านหนึ่งครับ...สุดยอดจริงๆ...น้องขอยอมแพ้...ฮ่าๆๆๆๆ

6. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีย้อนหลังรวบยอด...รวมทั้งท่านธรรมภณด้วยครับ...ที่คอมฯคืนชีพแล้ว....ขอให้รวยๆครับ....

ของรางวัลงวดวันที่ 1 เมษายนของผมมาแล้วครับ.....
    ใหม่ล่าสุดจากถ้ำพรหมสวัสดิ์ครับ....

7. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

ได้สัมผัสกรอบเงินของพี่หน่องแล้ว...เส้นเกศาหลวงปู่...สุดยอดครับ....
    องค์นี้กรอบทอง...สวยงามไปอีกแบบครับ...

สาธุ สาธุ สาธุ...

8. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิอิ...คนหระรีอย่างผม...ก็เพิ่งรู้ข่าวจากคุณตี๋เนี่ยแหละครับ....
    ขอดูข้อมูลเพิ่มก่อนครับ...ว่าอยู่แถวไหนของคลองระพีพัฒน์...ฮ่าๆๆๆๆ

9. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

องค์นี้ผมจับแล้วครับพี่ๆน้องๆ....ขนแขนลุกซู่ดีครับ...
    เห็นหลวงพ่อมุ่ยทีไร...นึกถึงแต่คุณตี๋....ไม่รู้ว่าสะสมไปได้กี่ชิ้นแล้วครับ....

10. Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    สำหรับหลวงพ่อมุ่ย ผมยอมรับเลยว่าถ้าจะสะสมวัตถุมลคลของท่านคงต้องอดข้าวสักอาทิตย์หนึ่งหรือว่าไม่ต้องให้ลูกกินนมกับขนมสักเดือนหนึ่งล่ะครับ เพราะราคาเล่นหาไปไกลมากครับ เหรียญเสมา หรือเหรียญหน้าวัวสวยๆก็ หลักพันขึ้นครับ ที่สำคัญต้องศึกษาอย่างจริงจังครับไม่งั้น หงายตกเก้าอี้ง่ายๆเลยครับ เข็ดจริงๆๆๆครับ

11. กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้เจอกัน แต่ก็ขอให้หายจากโรคร้ายแบบหายขาดถอนรากถอนโคนไปเลยนะครับ ไม่เป็นไรครับ ว่างวันไหนก็โทรมาก่อนก็ได้ครับ เข้ากรุงเทพฯ ก็อย่างนี้แหละครับ ต้องทำใจ มีอยู่วันหนึ่งพาพ่อตาแม่ยายไปศิริราชเหมือนกัน ไปเจอฝนตกรถติดเข้า ปกติใช้เวลาไม่ถึงชั่วโมง หรือหนึ่งชั่วโมงช้าสุด แต่วันนั้นกลับใช้เวลาจากนครปฐมไปถึงศิริราช เกือบ 2 ชั่วโมงครับ ติดอยู่ใต้สะพานพระราม 8 นั่นเองครับ

เสี่ยตี๋สบายดีนะ โทรไปที่เบอร์เสี่ยตี๋ให้ไว้ (AIS) ปรากฎว่าติดต่อไม่ได้ งานคงยุ่ง ถ้าจะหาหลวงพ่อมุ่ย ก็ไม่ต้องอื่นไกล ให้ป๋าหน่องติดต่อสายตรงไปที่สุพรรณ ได้เลย รับรองไม่มีเก๊ แต่อย่างว่านะ ต้องอดข้าวเหมือนกันนะเสี่ยตี๋ ผมเองก็ยังไม่เคยมีอะไรเจ๋ง ๆ ของหลวงพ่อมุ่ยเลย เพราะอดข้าวไม่ได้ซักที

12. akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    สวัสดียามเช้าครับ เมื่อวานสงสัยคนใช้งานเยอะ โพสไม่ผ่านเลยซักข้อความ เมื่อคืนแผ่นดินไหวที่พม่า แรงสั่นสะเทือนมาถึงบ้านพี่สาวที่พะเยา เช้ามาข่าวบอกว่ารู้สึกได้ถึงกรุงเทพในอาคารสูง ตอนนี้ภัยธรรมชาติเริ่มเป็นสิ่งใกล้ตัวเข้ามาทุกขณะ.......

13. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากๆเลยครับพี่โจ๊ะ....
    ผมมาศิริราชแต่ละครั้ง...ต้องทำใจเรื่องเวลาครับ...ทั้งเวลาเดินทาง และเวลารอหมอ....สุดยอดจริงๆครับ...

กว่าจะเดินเอกสาร เจาะเลือดก่อน เจาะเลือดหลัง...นั่งรอเข้าคิว CT scan ...นั่งภาวนาสวดมนต์ไปด้วยครับ....

ครั้งนี้เกิดความคิดประหลาดขึ้นในใจ....ดั่งตัวเรามาเยือน "นรก" ต้องมารอรับกรรม ถูกยมบาล(นางพยาบาล) เอาเข็มทิ่มแทง สายน้ำเกลือติดแขนกันเป็นแถว ฮ่าๆๆๆๆๆ
    มีทั้งเด็กยันคนแก่...บางคนงกๆเงินๆ...ต้องดื่มน้ำผสมสารทึบรังษี...
    ป้าบางคน...พยาบาลนำมาให้ดื่มแก้วแรก แล้วแจ้งว่า "ต้องดื่มสามแก้วนะป้า..."
    พอดื่มเสร็จหมดแก้ว...ก็จะเดินไปเดิมเองในขวด...พยาบาลเหลือบมาเห็นก็ต้องรีบแจ้งว่า "เดี๋ยวหนูรินให้เองป้า..." เพราะต้องเว้นระยะแก้วที่สอง และแก้วที่สาม

ลุงคนหนึ่ง...ดื่มแก้วแรกหมด...ก็เดินเอาแก้วไปทิ้งถังขยะ...พยาบาลก็ต้องน้ำแก้วใหม่มาเขียนชื่อกำกับอีกรอบแล้วโน๊ตข้างแก้วว่าครั้งที่ 1, 2, หรือ 3

วุ่นวายดีครับ...ฮ่าๆๆๆๆๆ

---------------------------------------------------------------------
    นรกสมัยใหม่...ดูสะดวกสบายงามตาก็จริงครับ เต็มไปด้วยเทคโนโลยีที่ทันสมัย...แต่ผู้มารับโทษทัณฑ์ ก็เจ็บปางตายกันแทบทุกคน ...ไม่ว่าจะเดินมา...จะนั่งรถเข็นมา...หรือนอนแปร่บนเตียงเคลื่อนที่มา...ล้วนต้องรอเข้าคิวพบท่าน "พญายม" (หมอ) กันทุกคน...ฮ่าๆๆๆๆๆ

14. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

พี่หน่องสะสมอยู่...เยี่ยมทุกชิ้นที่ผมเห็นและสัมผัสครับคุณตี๋....
    มั่นไปเยี่ยมพี่หน่องบ่อยๆ...แสดงอาการอยากได้แบบน่ารักๆ...ผมว่าพี่หน่องคงตัดใจให้ฟรี 1 ชิ้นแน่นอนครับ...ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ (พี่หน่องใจดี คิคิคิ)

15. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

พระบาทลมหนาวพัดมาต้อนรับแต่เช้าเลยครับ....เล่นเอามะม่วงแก้วสุกคาต้นร่วงเต็มเลย....ท่านผู้เฒ่าฯเลยออกมาเก็บกวาดลานบ้านแต่เช้ามืดครับ....

----------------------------------------------------------------------
    ทำใจครับ...หากฟ้าดินจะลงโทษเรา...

16. กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเกรียง ไปที่โรงพยาบาลศิริราชดีแล้วล่ะครับ นางพยาบาล ก็น่ารัก ไม่พูดจาให้ระคายหู ตอนแฟนไปคลอดเจ้าตัวเล็ก นอนอยู่เกือบสองอาทิตย์ (นอนนานเพราะเจ้าตัวเล็กตัวเหลือง) ไม่เคยพูดจาให้ระคายหูเลย ซักคน มีแปร่ง ๆ หูบางคำก็พวกรุ่นใหญ่ คือวัยใกล้ปลดเกษียณ แต่ก็โอเค ถ้าเป็นโรงพยาบาลนครปฐม นางพยาบาลสุด ๆ เลย ต้องเรียกว่านางพยามาร มากกว่า ตอนแฟนแท้งลูกคนที่สามไปนอน มันมายืนท้าวสะเอวว่า "เดี๋ยวไปสวนฉี่เลย เรื่องมากนัก" ผมก็เลยสวนไปว่า "คุณเป็นใคร คุณมาว่าเมียผม ถ้าผมไม่มีเรื่อง ผมจะไปตามคุณมาให้มีเรื่องทำไม" ตอบไปด้วยเสียงอันดังพอ ๆ กับนางพยามารตัวนี้ ได้ข่าวว่าเป็นหัวหน้าตึก หรือรองหัวหน้าตึกนารีเวช โรงพยาบาลนครปฐม อย่างไรนี่แหละ พอโดนสวนไปอีนางพยามาร ตัวนี้ก็เลยเงียบ แต่หันไปแกล้งสวนฉี่แบบแรง ๆ (แฟนผมเล่าให้ฟังตอนออกจากโรงพยาบาลแล้ว) ผมล่ะเกลียดจริง ๆ ไอ้พวกนี้ ขนาดผมเป็นข้าราชการเบิกได้ ไปใช้บริการมันยังแบบนี้ ถ้าเป็นตาสีตาสาจะขนาดไห ซึ่งก็ได้เห็นกับตาว่า พวกนางพยามารที่โรงพยาบาลนี้ ใช้ไม่ได้เลยเป็นส่วนใหญ่ เทียบกับโรงพยาบาลศิริราชแล้ว หน้ามือกับหลังเท้าเลยครับ ทั้งมารยาท การบริการ และก็เทคนิคการแพทย์ และระบบการเงินการจ่ายยาต่าง ๆ และหมอเก่ง ๆ ส่วนใหญ่จะไปอยู่โรงพยาบาลศิริราช, จุฬาลงกรณ์, รามา ฯลฯ (ถ้าเป็นของรัฐบาล)

17. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นดังเช่นพี่โจ๊ะว่าจริงๆครับ....รพ.รัฐในต่างจังหวัด ผมยังไม่เคยเห็นการพัฒนาปรับปรุงการบริการเลยครับ....

ผมยังต้องใช้บริการที่ รพ.ศูนย์สระบุรีควบคู่ไปด้วย...สองเดือนครั้งครับ...ไปรับยาไวรัสบี....แต่ทำใจได้แล้วครับ...ได้รับการรับรอง ISO9001 แต่ไม่รู้ว่า "ความพึงพอใจสูงสุดของลูกค้า" คืออะไร ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

18. akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    เป็นธรรมดาครับกับโรงพยาบาลของรัฐ ตามต่างจังหวัด(บางที่) ชอบทำตัวเป็นผู้มีความรู้และนายของชาวบ้าน ตาสีตาสาไม่รู้ความก็มักจะถูกด่า....และก็เห็นด้วยครับโรงพยาบาลใหญ่ๆจะบริการดี ตอนแฟนท้องลูกสาวก็ไปฝากท้องที่จุฬา หมอและพยาบาลเอาใจใส่ดีมาก เป็นขั้นเป็นตอนแนะนำคุณแม่มือใหม่ นัดบ่อยมาก จนบางครังเราเองแทบไม่มีเวลาพาแฟนไปหาหมอ(บางครังให้นั่งแท็กซี่ไปเองหุๆๆ)

19. armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    เห็นด้วยกับพี่ๆทุกคนเลยครับผม ตอนอยู่เกาะสมุยแฟนผมแพ้ปูหายใจไม่ออก ไปโรงพยาบาลเกาะสมุย รอหมอนานมากแฟนผมก็อาการแย่ลง ตาแดงตัวเป็นผื่นเต็มตัว หายใจไม่ออก พยาบาลก็ไม่สามารถฉีดยาให้ได้หากหมอไม่สั่งหมอเวรยังไม่มา แต่พอโทรหาหมอเวร หมอเวรกำลังซักผ้าอยู่ครับผม หมอในปัจจุบันเป็นอย่างนี้เสียแล้วจริงๆครับผม

20. pardy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    ถ่ายรูปมาแล้วครับ

สำหรับงวดนี้ครับ

เหรียญโต๊ะหมู่รุ่น ๑ หลวงพ่อตัด วัดชายนา

ออกให้วัดถ้ำเขาเต่าครับ

:cool::cool::cool:

ขนาดไฟล์:
      273.8 KB
      เปิดดู:
      22
      ขนาดไฟล์:
      247.1 KB
      เปิดดู:
      26
      ขนาดไฟล์: