พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

บาปกรรมเป็นของที่จับต้องไม่ได้ กินไม่อิ่มท้อง
    ไม่เหมือนเงินทองจับต้องได้เห็นผลทันตา

นักการเมืองทำบุญหวังล้างบาปและเอาหน้า
    บาปกรรมให้ผลช้า เลยไม่กลัวกันเท่าไหร่

น่าเบื่อมากกับเรื่องการเมืองและนักการเมือง
    แต่ก็หลีกเลี่ยงไม่ได้ตราบใดที่ยังอาศัยอยู่ในแผ่นดินนี้
    สงสัยคงต้องเผชิญกับพวกนี้ไปอีกนาน
    นี่ก็เป็นกรรมอย่างหนึ่งของประเทศ
    และเป็นกรรมร่วมกันชองประชาชนคนไทย

ขอบุญญาภินิหารย์แห่งบรรพกษัตริย์
    วีรบุรุษวีรสตรีบรรพชนไทยทั้งหลายตลอดจน
    พระสยามเทวาธิราชคุ้มครองชาติสยาม
    ให้พ้นจากเรื่องเลวร้ายด้วยเทอญ

2. กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    อนุโมทนาครับ อ.ศนิวาร ผมเองก็อยากให้ประเทศไทยพ้นจากกรรมเวรอันนี้ครับ

3. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    เป็นคำตอบที่สรุปได้ชัดเจนมากครับ...ท่านศนิวาร
    ในหัวใจคนไทยอีกหลายๆคนคงคิดแบบเดียวกันนี้...และเลือกสิ่งศักดิ์สิทธิ์เหล่านี้เป็นที่พึ่ง...

ถ้าเราไม่อาจเปลี่ยนโลก ถ้าเราไม่อาจเปลี่ยนสิ่งที่อยู่รอบตัวเราได้...
    เราก็ควรกลับไปเปลี่ยนตัวเองจากข้างใน...

คนไทยตัวน้อยๆอย่างเรา มีหัวใจรักแผ่นดิน รักในหลวง...คงต้องอดทนต่อไปครับ...

กราบขอบคุณในบทสรุปดีดีครับ..ท่านศนิวาร

4. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

โหพี่หน่อง...เหรียญหลวงปู่ยังสภาพยังกิ๊กอยู่เลยครับ....
    เห็นแล้วนึกถึงหลวงปู่ครับ...อิจฉาคนซุ่มสะสมจังเลยครับ....

ครั้งที่ผมกลับบ้างแก้วเมื่อเดือน กพ. (ที่แวะหาพี่หน่องด้วยอ่ะครับ)...
    กำลังคุยเรื่องหลวงปู่กับพี่เขยในงาน...ป้าอิ้ง (เพื่อนคุณแม่) แกนั่งอยู่ข้างๆได้ยิน...แกบอกเลย "ไอ้หนู...เก็บดีดีนะ ต่อไปจะหาไม่ได้อีกแล้วนะพระของหลวงปู่นะ..."

สาธุ สาธุ สาธุ...กราบหลวงพ่อแกรครับ...

ป้าอิ้ง..เป็นเพื่อนคุณแม่..ขายเครื่องนอน (ฝูก เบาะ ผ้า ห่ม ฯลฯ) อยู่หัวมุมตลาดบางแก้วครับ...ตอนนี้ก็ยังขายอยู่...จะ ๘๐ แล้วครับ...แต่ยังแข็งแรงดีครับ...

5. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

ฟังเรื่องเล่าพี่หน่อง...รู้สึกขนลุก....
    แต่พอมาฟังเรื่องเล่าคุณนัน...โห....ลุกกว่า...ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

อ่านโพสคุณนันเมื่อคืนเกือบห้าทุ่ม...ต้องรีบเข้านอน ไม่กล้าตอบโพสเลยตอนนั้น...เอาไว้ตอบตอนกลางวันจะดีกว่า...ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ(สารภาพ คิคิคิ)...

6. akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    สวัสดีตอนพักกลางวันครับทกๆท่าน อ่านเรื่องผีก็ขนลุก อ่านเรื่องการเมืองก็ละเหี่ยใจ แต่พอเห็นพี่ๆน้องๆนำเครื่องรางของขลังมาโชว์กัน ก็ตาลุกแทน555(แถมแอบอิจฉาเล็กๆ) ช่วงนี้ไม่มีใครหารางวัลมาล่อตาล่อใจบ้างเลย สงสัยเดี๋ยวผมต้องจัดซักหน่อย ดีใหมครับหุๆๆ

7. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีปัญหาครับคุณอัค...ยินดีมากๆเลยครับ...
    เดี๋ยวผมมีแจม...เล็กๆน้อยๆจากวัดใกล้โรงงานครับ.....

8. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

ฉบับไหน...รบกวนพี่หน่อง confirm อีกรอบนะครับ...กันลืมอ่ะครับ
    กราบขอบพระคุณพี่หน่องล่วงหน้าครับ...
    อนุโมทนาครับ...

9. Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    สำหรับผมรอติดตามตามแผงหนังสือมือสองครับ ที่ตลาดนัดแถวบ้านจะมีแผงหนังสือมือสองมาขายครับ ผมเห็นหนังสือพระออกใหม่ราคาห้าสิบ หกสิบบาทครับ แต่พอมาเจอที่แผงมือสองราคาเหลือแค่ยี่สิบห้าบาทครับ แต่สภาพยังใหม่กริ๊บเพราะขายไม่หมดเหลือก็เอามาขายเป็นมือสองครับ

10. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้...ได้ฤกษ์นำหลวงพ่อแพมาลงนะครับ...พยายามหาที่พอดูดีๆที่มีอยู่น่ะครับ...

องค์นี้...อยู่ในกลุ่ม"แท้ของตรู"ครับ...เพราะไม่ได้รับเองกับมือหลวงพ่อ...
    พี่เขยให้มาฟรี...เมื่อวันปีใหม่ที่ผ่านมาครับ....

สาธุ สาธุ สาธุ...กราบหลวงพ่อแพครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

11. akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

ตกลงครับงั้นเอาเหรียญนี้ละกัน แบบว่ามีสองเหรียญพร้อมซองเดิม
    แต่ไม่ใช่เหรียญในรูปนี้นะครับยืมรูปเขามาจากเวปอื่นหุๆๆ แต่รับรองว่าสวยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

12. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ผมยังไม่ได้ถ่ายรูปเลยครับสายรุ้งหลวงพ่อแพ น่าจะเป็นแพห้าพัน บิ่นๆ แต่ปัญหาอยู่ที่ดูไม่เป็นครับ อิอิอิ จบข่าว เดี๋ยวเอาไปให้อาจารย์ผมเช็คก่อน แล้วค่อยถ่ายรูปมาลงครับ

13. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

ห้ามพลาดนะครับ....

โห...สวยครับ....ตกลงตามนี้นะครับ....

เรียน พี่ๆน้องๆที่เคารพครับ...
    เรามีนัดดวลเลขท้ายสองตัวล่าง...งวดวันที่ 1 กรกฏาคม 2554 นี้นะครับ....
    ของรางวัล....
    1. เหรียญกลม "ชินราช" จากคุณอัค แห่งเมืองสองแคว 1 เหรียญ...
    2. ของขลังหลวงปู่สรวง (จะไปหาให้ครับ)...จากบุพนิมิต ท้ายเขื่อนป่าสักฯ

กติกาเดิมครับ...คนละ 5 หาง....ไม่ซ้ำกัน
    ส่งก่อนได้รับสิทธิก่อน...

พบกัน...สัปดาห์สุดท้ายของเดือนนี้...ก่อนวันหวยออก....
    ขอให้พี่ๆน้องๆโชคดีรับของรางวัลกันทุกๆคนครับ...ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ

ห้ามพลาดนะครับ...

14. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

ฮ่าๆๆๆๆๆ....แท้ของตรู...

ถ่ายมาเถอะครับ...จะได้รู้ว่าใครว่าไง....
    แต่ผมว่าคงมีแต่พี่ๆน้องๆขาประจำนี่แหล่ะครับที่จะวิจารณ์กันเอง...ฮ่าๆๆๆๆๆๆ
    ขำขำอ่ะครับ...

คุณนันจำเหรียญระฆังหลวงพ่อเกษมฯ ที่ถามผมในโพสต้นๆมั๊ยครับ...
    ผมเองก็มีสองเหรียญ...แล้วก็ไม่ได้ตรงตามตำราเลยครับ...
    แต่ผมก็ชอบของผมครับ...เพราะเป็นเหรียญที่พ่อตาผมได้จากการทำบุญครับ...ฮ่าๆๆๆๆๆ

จริงๆก็ยังมีอีกสองสามชิ้นที่จัดอยู่ในกลุ่มแท้ของตรูนะครับ...เป็นของสะสมของภรรยา...

เก๊ฟรี...ดีกว่าแท้หลักแสน...ใบประกาศเพี้ยบ ผ่านหลายสนาม....
    แล้วแต่คนชอบอ่ะครับ...แก๊งค์ตีไก่เพื่อนพี่ชายภรรยาอยู่ท่านหนึ่ง...ชอบส่งประกวด...ไปทุกสนาม...ใบประกาศเพี้ยบ...แต่ไม่รู้ว่าคุ้มหรือป่าวนะครับ...ฮ่าๆๆๆๆๆ

ไม่ได้มีเจตนาจะอิจฉานะครับ...เข้าใจว่าชอบใครชอบมัน...
    แต่ผม...ชอบขอ...คิคิคิคิคิ...

15. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

โหคุณตี๋...รอมือสองแล้วเจอฉบับที่มีหลวงปู่แกร...ยี่สิบบาท...
    หาได้เผื่อผม 1 ฉบับด้วยยะครับ (อิอิอิ..ล้อเล่น) ฮ่าๆๆๆๆ

จริงๆแล้วผมก็ชอบร้านมือสองนะครับ...หากได้เจอ ผมจะแวะเลือกอยู่ประจำเหมือนกัน...

16. akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

อยากจะบอกว่ามีเหมือนกัน สมเด็จสายรุ้งหลวงพ่อแพ สภาพหักครึ่งในกรอบเลี่ยมพลาสติก

17. akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งเลขเด็ดมาเลยครับ วันที่1 ก็จะได้รู้กัันว่า ชินราชหมื่นยันต์ กับของขลังหลวงปู่สรวงจะเสด็จไปหาใคร.......

18. Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    จัดไปครับ

ไม่ต้องล้อเล่นหรอกครับ แจกจริงเจ็บจริง ไม่มีตัวแสดงแทน จัดไปครับ หากเจอจะเหมาสัก4-5 เล่มใครที่ไม่รีบร้อนก็ลงชื่อจองรอนะครับ จะได้ไปสั่งแผงให้หาไว้ล่วงหน้าครับ....งานนี้ป๋าหน่องจะได้โชว์ในระดับประเทศแล้วครับ....

19. อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ของพวกกัน เราเป็นคนถ่ายภาพให้เขาครับเสี่ยตี๋

20. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

พี่หน่อง..ออกตัว ฮ่าๆๆๆๆๆ
    เอ้า...งั้นรอดูฝีมือถ่ายภาพของพี่หน่องละกัน...ฮ่าๆๆๆๆๆ