พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    แท้ของตรู...องค์ถัดไป...จากก้นกรุท่านผู้เฒ่าประจำบ้าน...
    เจอในสภาพหักครับ...เลยต้องซ่อมเองกับมือ...

หลวงพ่อกวยหลังสิวลีครับ....สาธุ สาธุ สาธุ....

ไฟล์ที่แนบมา:

2. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

หักไปก็แค่ภายนอกครับพี่เกรียง ศรัทธาไม่คอยท้อ..... ใจสู้หรือป่าววววว ไหวมั๊ยบอกมา.. โอกาสของผู้กล้า...

3. กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ซ่อมเก่งครับคุณเกรียง ถ้าเป็นผมสงสัยต้องเห็นรอยยาวแน่ ๆ เลย พระองค์นี้แท้ครับ ตามสายตาของผมนะครับ

4. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณครับพี่โจ๊ะ...ที่ชม ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

จริงๆแล้ว...หนองสะเดา เดิมบาง ชัยนาท...เป็นเส้นทางสัญจรของคนสมัยก่อนครับ...
    ลูกศิษย์ลูกหาหลวงพ่อมุ่ย กับหลวงพ่อกวยก็มีไปมาหาสู่กันครับ...
    ยังมีพระเนื้อผงน้ำมันอีกสองสามชิ้นที่อยู่ในกรุของพ่อตานะครับ...แกบอกเป็นของหลวงพ่อกวย...
    แต่ต้องทำใจครับ...เพราะเปิดตำราแล้วไม่มี...แต่หากเดินตะไกรเสี่ยงทายถาม...สะใจน่าดูครับพี่โจ๊ะ....ฮ่าๆๆๆๆ

5. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

สำนวนเยี่ยม...กินใจครับ

พี่เกรียงขุดแค่กรุพอตา...พอใจแล้วครับ...รอแค่ว่า...ชุดที่ท่านผู้เฒ่าใช้ประจำๆ...จะมาอยู่กับผมทั้งหมดได้ยังไงแค่นั้นเอง....

หลายสิบองค์ครับ...สร้อยสามเส้น....
    ค่อยๆเป็นค่อยๆไปครับ หูไวตาไวก็คงยังอยู่ครบครับ..อิอิอิ

6. akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    ใช่ครับต้องหูตาไว.. ตอนตาผมยังมีชีวิตพระแกมีเยอะมากๆ ทั้งคล้องคอบ้าง อมไว้ในปากบ้าง ดึกๆดื่นๆแกยังพายเรืออยู่กลางแม่น้ำหาปลาเฉยเลย เวลาแกไปใหนมาใหนหมาไม่เคยเห่าแก เวลาผมถามพ่อใหญ่ทำยังไงเหรอแกก็ยิ้มเฉยๆ จนทุกวันนี้ผมยังไม่รู้เลย พอแกเสียไม่รู้ว่าพระไปใหนหมด หายเกลี้ยงขนาดผมเป็นหลานหัวแก้วหัวแหวนนะเนี่ย ได้มาอย่างเดียวผ้าขาวม้าที่แกใช้ก่อนเสีย...

7. akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยวจะรอชมภาพฝีมือพี่อดุลย์ มีวางขายที่เซเว่นเปล่าครับ..

8. อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ได้ครับคุณอัค ถ้าถ่ายภาพไม่สวยไม่ว่ากันนะครับ

9. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆที่เคารพทุกท่าน....
    วันนี้มีเรื่องให้เคลียร์เยอะอ่ะครับ...เหนื่อยสมองเลย....

พกหลวงปู่ทวดที่ท่านน้อง armchi มอบให้มาด้วย...ตั้งใจจะมาโชว์...แต่ยุ่งทั้งวันครับ....
    มีเรื่องที่ต้องรายงานนายใหญ่...แล้วมีข้อผิดพลาด เกือบเสียคะแนน...ดีที่พระคุ้มครองครับ...เรื่องยังไม่ถึงเจ้านาย...พี่เพื่อนร่วมทีมท้วงไว้ทัน...ได้แก้ไขปรับปรุงก่อนเจ้านายได้รับคำตอบ...โล่งใจครับ....
    สาธุ สาธุ สาธุ...กราบหลวงพ่อทุกองค์ที่อยู่รอบตัวผมครับ...

-----------------------------------------------------------------------
    หลวงพ่อทวด วัดควนมะนาวศรี ตรังครับ....
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทวดครับ....

ไฟล์ที่แนบมา:

10. armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    ถ่ายได้สวยเลยครับพี่บุพนิมิต องค์นี้พื้นที่เขาเรียกว่ารุ่นน้ำกรดครับผม เพราะมีคนเอามือกำหลวงปู่เอาไว้แล้วจ่มลงในน้ำกรด แต่ไม่เป็นอะไร ตอนนี้โดนภรรยายึดกล้องถ่ายรูปเอาไปถ่ายลูกสาวในกีฬาสีเลยไม่ได้ไปถ่ายศาลหลักเมืองมาให้พี่ๆชมกันครับผม เร็วๆนี้ครับผม

11. armchi เป็นที่รู้จักกันดี

รอชมด้วยอีกคนครับพี่อดุลย์ เมธีกุล

12. กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

รอชมฝีมือป๋าหน่องอีกคนครับ

13. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เกรียงครับ พระนอกพิมพ์ไม่ใช่ว่าจะเก๊ เพราะผมก็ได้ขุนแผนของหลวงตาพริ้ง วัดโบสถ์โก่งธนูมาครับ เจ้าอาวาสรูปปัจจุบัน ท่านไปเจอในบาตรเก่าของหลวงตาพริ้ง แล้วก็ให้ผมมาครับ ซึ่งไม่ถูกบรรจุไว้ในสาระบบวัตถุมงคลของหลวงตาพริ้งครับ แล้วยังมีอีกหลายรุ่นที่ไม่ถูกบรรจุลงในสาระบบ มีผมอีกคนนึงที่อยู่นอกระบบครับ

14. akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าพี่ถ่ายไม่สวย อย่างผมก็ห่วยสุดๆๆละครับ555...

15. akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้วววว...ประสบการณสุดยอด สงสัยต้องหามาไว้บูชาบ้างละครับ ยังรอชมภาพศาลหลักเมืองอยู่นะครับ...ส่วนเรื่องโดนยึดกล้องก็ยอมๆเขาไปก่อน อย่าไปขัดใจเขาแล้วเราจะดีเองหุๆๆ
    ปล.ผมไม่ได้กลัวภรรยา แค่เกรงใจเขามากไปหน่อย555

16. Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    อยากเห็นครับ

เห็นด้วยครับคุณนัน บางครั้งพระที่เราได้รับมากะมือนี่แหละแน่ใจได้ไม่ต้องอาศัยใครมาดูให้ครับ อยากเห็นครับ นำมาให้ชมบ้างได้ไหมครับ

17. armchi เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วผมจะฝากคุณอาของผมไปดูที่วัดให้ว่ายังมีพระรุ่นนี้อีกไหมแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับผม ผมแอบอ่านที่พี่akkhaweeและพี่บุพนิมิตคุยวันเมื่อหลายวันก่อน เกี่ยวกับภรรยาความจริงแล้วผมก็นั่งยิ้มคนเดียวเหมือนกันครับผมเพราะผมก็เป็นคนนึงเหมือนกันครับผม วันก่อนภรรยาเขาไปเที่ยวแล้วกลับมาด่าใหญ่เลยครับ ว่าผมถ่ายรูปจนแมมโมรี่การ์ดเต็มเขาถ่ายได้แค่2-3ภาพก็เต็มถ่ายต่อไม่ได้ ผมจึงสงสัยเลยเปิดกล้องดู คุณภรรยาเขาไม่ได้ใส่แมมโมรี่การ์ดไว้ในกล้อง หน่วยความจำของก้องเล็กมากจึงถ่ายได้แค่2-3ภาพ และแล้วก็ยังโดนอีกชุด(ทำไมไม่ใส่แมมโมรี่การ์ดไว้ในกล้อง) ผมกับลูกสาวหัวเราะกันใหญ่ ผมผิดเองครับผม

18. กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยอีกหนึ่งเสียงครับ ผมเองเคยได้พระเนื้อผงยา หลวงปู่บุญ นอกพิมพ์มาองค์หนึ่งครับ เนื้อใช่ครับ แต่พิมพ์ไม่มีในหนังสือ ไปถามกำนันจ๋วน เซียนใหญ่ใน อ.นครชัยศรี กำนันบอกว่าเป็น พระหลวงปู่บุญนอกพิมพ์ ถ้ามีรอยจารข้างหลังล่ะก้อ องค์นี้หลายตังค์แน่ ๆ

19. pardy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    ถ่ายมาให้ชมบ้างนะครับ เผื่อไปเจอที่ไหนจะได้ไม่หลุดมือครับ

20. กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ครับ ขอเวลาหาก่อนครับ