รับดูดวงชะตาฟรีค่ะ... น้ำตาลทราย

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย Sinetharika, 21 พฤษภาคม 2015.

1. Sinetharika เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2015
    คุณค่ะ คล้ายๆจิต จะอยู่ในสภาวะสับสน เหมือนยังค้นหาสิ่งที่ตนเองต้องการอย่างแท้จริงยังไม่เจอนะคะ หากมีความต้องการเดินทางตามมรรคผล แล้วทำไมคุณถึงตั้งคำถามเวียนไปวนมาอย่างนี้กันละคะ ก่อนหน้านี้คุณถามคำถามทางโลก อันเป็นที่สุดของความต้องการที่มนุษย์ทุกคนพึงปรารถนาจะมี เรียกง่ายๆ ความอยากได้ อยากมี นั่นเองนะคะ และมาถามคำถามทางธรรม อันเป็นที่สุดของการเดินทางสู่การนิพพาน
    แต่ ตัวคุณเอง กลับยังยืนอยู่กับที่ มีจิตใจที่ฝังใฝ่สุดโต่ง หรือเรียกให้เห็นภาพ การอยากเดินไปให้สุดทาง บนถนน ทั้งทางโลกและทางธรรม แต่กลับไม่ลงมือเดินจริงๆ สักเส้นทาง แล้วคุณจะรู้เองได้เมื่อไร่ละคะ ว่าคุณคือผู้ทรงอภิญญากลับชาติมาเกิด เพื่อสั่งสมบารมี หาหนทางสู่พระนิพพาน หรือเป็นเพียงแค่มนุษย์คนนึง ที่กลับชาติมาเกิด เพื่อชดใช้กรรม

พระพุทธเจ้า ท่านสอนให้ มนุษย์ใช้ชีวิตแบบเดินทางสายกลาง บนถนน เส้นเดียวกัน ไม่ได้ให้เดินตรงกลางบนถนนสองเส้นนะคะ หากแม้จะทำอย่างนั้นจริง ทั้งสองเส้นก็ต้องไม่ขัดกันโดยสิ้นเชิง ในขณะที่คุณนั้น อยากเป็นมหาเศรษฐีหมื่นล้านเร็วๆ อยู่ในทางโลก และเป็นผู้มี อภิญญาแบบรู้แจ้งเห็นจริง อยู่ในทางธรรม ก็เข้าใจนะคะว่า คุณอยากประสบความสำเร็จอันสูงสุดบนถนนทั้งสองเส้นนี้ แต่ความในความจริง มันไม่สวยงาม เหมือนในความฝันนะคะ และหากแต่เราอยากมีทั้งสองอย่างในเวลาเดียวกัน มันก็ไม่สูงสุดหรอกค่ะ มันได้แค่ พอประมาณ หรือกลางๆนั้นแหละค่ะ คือ เป็นผู้ฝักใฝ่ในการทำมาหากิน และมีเงินทอง เหลือกินเหลือเก็บ และทำบุญทำทาน สะสมผลบุญ หนุนนำให้ชีวิตเจริญขึ้น สูงขึ้น อันนี้น่าจะแจ่มแจ้งกว่านะคะ แต่หากฝักใฝ่ในธรรม เดินทางสู่มรรคผล อันที่จริง คุณก็ต้องสละทางโลก เข้าสู่ทางทางธรรมโดยสมบูรณ์แบบ ทั้งกาย และใจ ดั่งคำโบราณท่านว่า อยากเป็นคนเช่นไร ต้องอยู่และปฎิบัติ เยี่ยงคนเช่นนั้น อยากเป็นผู้สูงส่งในธรรม ก็ต้องอยู่กับท่านผู้รู้ และเชี่ยวชาญในธรรม อยากเป็นนักธุรกิจ เป็นมหาเศรษฐี ก็ต้องอยู่กับผู้ประสบความสำเร็จในการทำธุรกิจ มีเงินหมื่นล้านนะคะ และทั้งนี้ทั้งนั้น คิดอย่างเดียว รู้ทฤษฎีอย่างเดียวมันไม่ได้ มันต้องลงมือปฏิบัติด้วย อันนี้สำคัญมาก เพราะมันทำให้เกิดผลจริงๆ อันเป็นสิ่งที่คุณพึงปรารถนา เฝ้าตามหาอยู่นะคะ ขอให้บรรลุในสิ่งที่ใจมุ่งปรารถนานะคะ

ดังนั้น คุณค่ะ หากแม้นของเก่านั้น เคยมีอยู่จริง สิ่งที่ยืนยันได้ชัดเจนที่สุด นั้นคือท่านตัดอารมณทั้ง5 ได้หมดก่อน การไม่ยินดี ยินร้ายกับสิ่งใด นิ่งสงบทั้งกายวาจาใจ ทุกสถานการณ์ และที่สำคัญ หาทางก้าวสู่การเป็นมีอภิญญาได้โดยสมบูรณ์แบบนั้น ท่านต้องอยู่ใต้ร่มพระกาสาวพัสตร์ อันเป็นเกราะไว้เตือนสติ สู่จุดมุ่งหมายที่คุณต้องการ แต่ดูเหมือนใจยังไม่แน่นอนอยู่เลยนะคะ ยังลังเลอยู่กับทางโลกอยู่เลยนะคะ คิดให้ดีๆ และตัดสินใจทำด้วยตัวคุณเอง

หากสิ่งใดอ่านแล้วทำให้ไม่สบายจิต ก็ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ อย่าได้นำข้อความนี้ไปทำให้จิตใจเศร้าหมองเลยคะ แต่หากอ่านแล้วเป็นประโยชน์แก่คุณ ช่วยเสริมกำลังให้แก่คุณได้ แม้เพียงเสี้ยวหนึ่ง น้ำตาลทรายก็ขอโมทนาในบุญด้วยนะคะ

2. hopeful Active Member

11 กุมภาพันธ์ 2009
    จะได้เจอคู่แท้คู่บุญบารมีและได้แต่งงานเมื่อไหร่คะ ขอบคุณค่ะ ขอคำแนะนำให้ได้พบคู่แท้ด้วยนะคะ

3. ผู้ธรรมดา เป็นที่รู้จักกันดี

พูดได้ตรงใจผมจริงเลยครับ เพราะความจริงแล้วผมก็ลังเลกับชีวิตทางโลกและชีวิตทางธรรมจริงๆนั่นแหละ แต่จะยังไงนั้นผมก็ต้องขอขอบคุณที่คุณพี่ช่วยดูให้นะครับ อีกไม่กี่วันผมก็จะต้องไปบวชแล้วครับ อาจจะเพราะกฏแห่งกรรมหรือผมเคยปรารถนามาในอดีตชาติก็ไม่รู้ล่ะ แต่ที่รู้ๆคือการบวชครั้งนี้ของผม ทำให้ผมต้องหย่ากับภรรยาทิ้งการงานทิ้งครอบครัวไว้เป็นอดีตที่สุดแสนเศร้า ทั้งๆที่บางทีผมก็รู้สึกน้อยใจอยู่บ้าง ที่ชีวิตทางโลกของผมต้องมาพังสลายลงไป ทั้งๆที่ผมและอดีตภรรยาก็รักและเข้าใจกันดี แต่สุดท้ายก็มีเหตุให้ผมต้องเดินสวนทางกับทางโลกจนได้

เพราะเหตุนี้จึงทำให้ผมสับสนกับชีวิต ทางโลกผมก็ยังไม่หมดอาลัย ทางธรรมผมก็จำเป็นต้องไป ปีนี้ผมอายุ 25 พอดี ดวงทางโลกตกอับสุดๆเลวร้ายที่สุด ถึงขนาดต้องขอเงินพ่อแม่มาใช้ประทังชีวิตกับครอบครัวที่ล้มเหลวทุกด้าน จนในที่สุดก็ต้องมาลงเอยที่ การเลิกรากับภรรยา และก็บวชแก้กรรม ซึ่งถ้าถามความรู้สึกของผมจริงๆนะครับ ผมก็คงจะไม่อยากจะให้ชีวิตครอบครัวผมมาพังอย่างนี้แน่นอน แต่ผมไม่มีทางเลือกอีกแล้ว ผมจำเป็นต้องหันหลังให้ทางโลก ไม่ใช่เพื่อให้ลืมอดีตที่แสนสุดเศร้า แต่เพื่อทำลายต้นตอของปัญหาคือจิตใจของผมให้ไม่ต้องการที่จะกลับมามีครอบครัวอีกเป็นครั้งที่ 2 ซึ่งมันสุดแทนที่จะทุกข์เหลือเกิน ทุกข์เพราะอะไร ทุกข์เพราะต้องพลัดพรากจากคนที่เรารัก ครอบครัวที่เรารัก ทุกข์เพราะทุกอย่างมันพังสลายลงไปแล้วและไม่มีวันฟื้นกลับคืนมาได้อีก ผมไม่ต้องการความทุกข์แบบนี้ให้มันมากัดกินจิตใจผมอีกแล้ว แต่ตอนนี้ผมยังดับทุกข์ตรงนี้ยังไม่ได้ เพราะผมยังไม่มีกำลังใจพอ

ดังนั้นการไปบวชคราวนี้ผมก็หวังว่าจะช่วยทำให้ผมคลายกำหนัดยินดีในเรื่องความรักคู่ครองครอบครัวลงไปได้ เพราะมันทำให้ผมทุกข์มาเหลือเกิน ขนาดทุกอย่างพังไปแล้ว ก็ยังไม่หยุดทุกข์เลย ยังมีสัญญาเดิมๆคอยติดตามมาทำให้จิตใจเราเป็นทุกข์ได้ทุกครั้งเวลาที่หวนคิดถึงวันเก่า ใจผมจริงๆก็อยากจะหนีไปให้พ้นโลกตลอดกาลนั่นแหละ แต่ที่ผมยังลังเลเพราะตอนนี้ผมยังไม่ได้เข้าร่มกาสาวพัตจริงๆ เพราะมันยังไม่ถึงเวลา หากถึงเวลาที่ผมได้บวชแล้วจริงๆ ถ้าผมไม่โง่มากเกินที่จะเยียวยาได้ ผมก็คงจะต้องหาวิธีบวชใจของตนเองให้เป็นพระจริงๆให้ได้เช่นกัน เพราะนั่นเป็นวิธีสุดท้ายและเป็นวิธีเดียวที่จะไม่ทำให้ผมต้องเป็นทุกข์กับทุกเรื่องและทุกสภาวะทุกสิ่งทุกอย่างบนโลกและวัฏฏะสงสารนี้อีกต่อไป

ขอบพระคุณมากครับคุณพี่น้ำตาล ผมขอร่วมอนุโมทนาบุญกุศลกับพี่ทุกๆประการที่พี่มีเมตตาช่วยเหลือคลายทุกข์ให้แก่ผู้อื่นโดยไม่เรียกร้องสินจ้างรางวัลล์ใดๆ ผมนับถือความดีของพี่มากๆจริงๆครับ สักวันถ้าบุญวาสนาบารมีของผมจะให้ผมมาเกิดเพื่อบำรุงพระพุทธศาสนาจริงๆ ผมจะบำรุงพระพุทธศาสนาให้ดีที่สุดสั่งสอนธรรมช่วยเหลือผู้อื่นสุดกำลังความสามารถ เพื่อช่วยให้ผู้อื่นพ้นทุกข์ไปนิพพานให้ได้มากๆที่สุด โดยไม่หวังสิ่งใดตอบแทนใดๆเช่นกัน ดั่งเช่นพี่น้ำตาลเป็นตัวอย่างที่ดีครับ ขอบคุณมากๆครับ สาธุๆๆ

4. Sinetharika เป็นที่รู้จักกันดี

มีโอกาสเจอคู่จนถึงอายุ 45 ปีนะคะ หากเลยจากนี้ น่าจะเป็นคนที่เคยผ่านการมีครอบครัวมาแล้วนะคะ คุณค่ะ ดวงแต่งงานนั้นไม่มีนะคะ หรือจะเป็นแบบ แต่งงานแต่ห้ามจัดใหญ่โตนะคะ ไม่อย่างนั้น คุณจะมีปัญหาเกิดขึ้นทันทีนะคะ เหมือนจะมี พ่อหม้าย เข้ามาในชีวิต ในไม่ช้านะคะ หรืออาจจะมีเข้ามมาพัวพันบ้างแล้วนะคะ
    สะดวกเดินทางไปวัดเล่งเน่ยยี่ มั้ยค่ะ

5. Sinetharika เป็นที่รู้จักกันดี

ชีวิต คุณ ก็เหมือนเดินอยู่ในความมืด มองไม่เห็นแสงอาทิตย์ แต่ท่ามกลางความมืด ก็ยังมีแสงดาว และแสงจันทร์นำทางอยู่ นะคะ อย่าเพิ่งท้อใจนะค่ะ

ขอให้คุณผ่านพ้นกับทุกปัญหาไปให้ได้นะคะ และ สักวันฟ้าย่อมเปิดทางให้คุณได้เจอกับแสงสว่าง อย่างพระอาทิตย์ นะคะ

6. Phin112 สมาชิกใหม่

10 ธันวาคม 2013
    สวัสดีคะ ขอรบกวนถามคะ
    มีชายหนุ่มรุ่นน้องกว่ามากคะ เคยเจอกัน
    เมื่อ 3 ปีก่อนแต่ไม่รู้จักกัน บังเอิญกลับมา
    เจอกันเมื่ิอต้นปีนี้คะ ก็เลยได้คุยกันจนมา
    ถึงเวลานี้ ไม่พบความชัดเจน อยากหาคำตอบ
    ให้กับความสัมพันธ์นี้คะ

ขอบคุณคะ

7. hopeful Active Member

วัดเล่งเน่ยยี่เยาวราชใช่ไหมคะ สะดวกไปค่ะ

8. Sinetharika เป็นที่รู้จักกันดี

ความรู้สึกเหมือนกันทั้งสองฝ่าย ทำให้ต่างคนต่างไม่แน่ชัดในความสัมพันธ์ของกันและกันนะคะ ตอนนี้บอกได้แค่ ว่า เขาก็สนใจคุณ แต่ไม่ถึงกับชอบพอในเชิงชู้สาว เหมือน เขากลัวว่า หากคิดเกินเลยกับคุณ แล้วกลัวคุณไม่ได้คิดอะไรด้วย ก็กลัวหน้าแตก ทำให้ทั้งคุณและเขา จะมีความรู้สึกเหมือนไม่มีอะไร แต่ลึกๆ มันมีอะไรซ่อนอยู่ นะคะ ออกแนว ที่เล่น ที่จริง เวลาพูด ก้เหมือนจะขำๆ แต่ก็จริงบ้าง ทำนองนี้นะคะ

ต้องขอโทษด้วยนะคะ ที่คีย์ข้อความผิดที่นะคะ

9. blanking สมาชิก

สวัสดีค่ะ ขอรบกวนถามอีกซักคำถามนะคะ อยากทราบเรื่องความรัก เนื้อคู่ค่ะ ไม่ทราบว่าเขาเป็นคนลักษณะยังไงคะ แล้วจะเจอกันตอนอายุเท่าไหร่คะ
    ขอบคุณค่ะ

10. อักสรา Active Member

- สอบถามงานที่เหมาะสมจะทำอาชีพเกี่ยวกับอะไรถึงจะดี
    - การเงินเมื่อไรจะมั่นคงหรือเสถียรดีขึ้น
    - ที่มีคนมาติดต่อจะซื้อที่ดินของพ่อ-แม่จะขายได้ไหม หรือได้ช่วงไหน
    - เป็นคนมีคู่บ้างมั๊ยค่ะ
    - ในอนาคตจะเป็นอย่างไรบ้าง จะลำบากมั๊ย

ขอบคุณมากค่ะ

11. nogjira Active Member

13 พฤศจิกายน 2012
    สวัสดีค่ะช่วงนี้พี่เดือนร้อนในเรื่องความรักค่ะ ปกติพี่ไม่ค่อยได้มีความรักเหมือนกับคนอื่นสักเท่าไหร่ ไม่ค่อยสนใจใครมากนักในเรื่องความรัก แต่มาตอนนี้เมื่อมาพบ ดันเป็นความเดือนร้อนใจในเรื่องความรัก ช่วยดูให้พี่หน่อยค่ะว่าจะต้องทำอย่างไรบ้าง เค้าคนนี้เป็นคนต่างชาติ คนออสเตรเลีย และเด็กกว่าพี่เยอะค่ะ พี่รู้ว่าคนสองคนไปด้วยกันไม่ได้ เพราะมันต่างกันหลาย ๆ ในเรื่องความเป็นอยู่ สถานที่ที่ห่างกันออกไป พี่อยากหาคำตอบให้กับความสัมพันธ์แบบนี้ค่ะ และเมื่อเช้าก็ไปใส่บาตรอยากให้ใจสงบมากกว่านี้มาแล้วค่ะ ขอบพระคุณมาก ๆ ค่ะ

12. ตินนี่ สมาชิกใหม่

23 มิถุนายน 2015
    1.ชีวิตตอนนี้จะดีขึ้นไหมคะ
    2. การเงิน เงินที่รออีกนานไหมค่ะ และได้ครบทุกทางไหม
    3.จะลงทุนทำธุรกิจเอง (ทำสวน) พอจะไปไหวไหมค่ะ
    4. มีดวงข้าราชการไหมค่ะ

13. Banana Boat สมาชิก

26 กุมภาพันธ์ 2013
    1. ช่วงนี้คุณแม่ป่วยอยู่รพ.คุณแม่จะหายกลับมาใช้ชีวิตตามปกติเหมือนเดิมมั้ยคะ
    2. ทำธุรกิจออนไลน์ได้มั้ยเหมาะกับเราหรือไม่ ควรทำประเภทไหน เริ่มต้นเมื่อไหร่จึงจะดี
    3. ดวงมีคู่ครองคู่บารมีมั้ยคะ
    ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

14. cawaii_mj เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอรบกวนด้วยนะคะ

1. ชีวิตแต่งงานจะต้องแยกทางจากสามีมั้ยคะ สาเหตุมากจากอะไร มีความกังวลความรักค่ะ ถ้าแก้ไขได้ควรจะทำอย่างไรดีคะ

2. การเงินจะมีโอกาสทำธุรกิจของตัวเอง ด้านอสังหา แล้วมีเงินเป็นสิบล้านมั้ยคะ

3. ลูกๆจะมีปัญหาทให้ทุกข์ใจเรื่องอะไร หรือจะทำภูมิใจด้านไหนคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

15. ขง เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2012
    ขอสอบถามอีกคำถามหนึ่งครับ ถามว่า

"เมื่อไหร่จะผม ตั้งตัวได้ครับ ตอนนี้ทำงานค้าขายที่บ้าน กับพ่ออยู่ครับ อยากแยกออกมาเปิดกิจการเอง"

16. Sinetharika เป็นที่รู้จักกันดี

ลองไปไหว้ ขอพระเจ้าแม่ทับทิม ที่วัดเล้งเน่ยยี่ ดูนะคะ คุณต้องไปจุดธูปขอ อยากได้อะไร ก็ขอตตามใจเลยค่ะ ต้องการขอแฟนแบบไหน ก็ขอตามที่ปรารถนาเลยคะ และเมื่อกลับบ้านให้จุดธูปกลางแจ้ง 16 ดอก ต้องเป็นกลางแจ้งนะคะ ในวันที่ฟ้าโปร่ง แสงแดดจ้า นะคะ จุดธูป 16 ดอก แล้วบอกกล่าวเเทวดาฟ้าดินว่า...
    ข้าพเจ้าตั้งแต่เกิดมา ข้าพเจ้าไร้คู่ หาคู่ไม่ได้ อาจจะมีกรรมบางอย่างที่ทำให้ข้าพเจ้าถูกปิดบัง ถูกซ่อนเร้น ถูกซึ่งการบังตา ทั้งตัวข้าพเจ้าและคู่ของข้าพเจ้า...ข้าพเจ้านั้นเกิดมาหลายชาติแล้ว และก็มีคู่มาหลายครั้งแล้ว ขอให้นับตั้งแต่ข้าพเจ้าได้กล่าวสัจจะวาจานี้ ขอให้ข้าพเจ้าซึ่งเป็นคู่จริงๆ ได้มาบังเกิดแก้ข้าพเจ้าในบัดนี้เทอญ ขอให้คู่ที่ได้มาพบเจอกับข้าพเจ้า แบบบุพเพสันนิวาส อย่าได้มีสิ่งใดแคล้ว สิ่งใดคลาดอย่าได้มีอันได้จากกัน แล้วก็ปักลงดิน กรวดน้ำ ตั้งจิต อธิฐานเรื่องคู่เพียงอย่างเดียวเท่านั้นนะคะ

หลังจากนั้นภายใน 1 อาทิตย์ คุณต้อง ถวายของกับพระ ให้ครบจำนวนตามกำลังวันที่คุณไหว้ จุดธูป 16 ดอกปักกลางแจ้งนะคะ หากไหว้ในวันอาทิตย์ ก็ให้ทำบุญ กับพระ 6 รูป วันจันทร์ 15 รูป วันอังคาร 8 รูป วันพุธ 17 รูป วันพฤหัส 19 รูป วันศุกร์ 21 รูป และวันเสาร์ 10 รูป ค่ะ

หากจะให้ดีจริง ๆ อยากให้ไหว้เจ้าแม่ทับทิม และจุดธูป 16 ดอกกลางแจ้งในวันศุกร์ นะคะ และหลังจากวันศุกร์ไปจนครบ 1 อาทิตย์ ให้คุณทำบุญ ด้วยอาหารที่เป็นคู่ เช่น ธงคู๋ ตะเกียบ ช้อนส้อม ปาท่องโก้ หรืออาหารที่เป็นเหนียวๆ เช่นข้าวเหนียว ตังเม กาละแม กับพระสงฆ์ 21 รูป ให้ครบภายอาทิตย์เดียวกันนะคะ

17. hopeful Active Member

ขอบคุณมากค่ะ

18. Sinetharika เป็นที่รู้จักกันดี

หากอายุยังไม่ถึง 28 ปี ยังมีโอกาสนะคะ แต่หากเลยวัยนี้ไปแล้ว โอกาสที่จะเจอคนที่ใช่เริ่มมีน้อยแล้วค่ะ หากมีคนอายุมากกว่า ผิวสองสี ผอมสูง หรือจะไม่ต้องตรงร้อยเปอร์เซ็นต์ แต่หากค่อนไปทางนี้ อยากให้คุณลองพิจารณาดูก่อนตัดสินใจนะคะ เพราะดูเหมือนจะไม่ค่อยตรงใจคุณมากนัก แต่ก็คบไปได้ตลอดกว่าคนที่โดน คนที่ใช่เสียอีกนะคะ

19. Sinetharika เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ทำอะไรอยู่ค่ะ หากเป็นประกอบกิจการส่วนตัวนั้น พวกออกกลางแจ้งบ่อย นั้นไม่เหมาะกับคุณนะคะ เพราะคุณมักเหนื่อยง่าย และอาจทำให้ดูอ่อนแรงได้ แต่หากเป็นกิจการที่อยู่ในที่ร่ม หรือทำงานพวกออฟฟิส องค์กร ไม่สลับซับซ้อนมากนัก มีความเป็นกันเอง น่าจะดีและเหมาะกับคุณนะคะ
    การเงิน ในช่วงนี้ พอประคับประคองไปได้ แต่ไม่ถึงไหวบ้างไม่ไหวบ้าง แต่ก็ไม่ถึงกับเดือดร้อน จนหามาไม่ได้นะคะ และอาจจะดีขึ้นบ้าง อยู่ในระดับนิ่งๆ บ้าง พอทรงๆ ตัวนะคะ ไม่ขยับขึ้น ตั้งแต่ในช่วงตุลาไปแล้วนะคะ ควรระมัดระวัง อะไรที่ไม่จำเป็น ก็หลีกเลี่ยงก่อน เพราะไม่อย่างนั้น อาจพลาดได้ค่ะ แต่ยังไม่เด่นนะคะ
    เรื่องที่ดิน เหมือนจะอยู่ในช่วงเจรจา ต่อรอง ยังไม่มีการตัดสินใจที่ชัดเจน ว่าจะซื้อนะคะ เหมือนอีกฝ่ายกำลังรออะไรสักอย่างนะคะ
    เรื่องคู่ ต้องรอดูก่อนนะคะ ยังไม่เด่นนะคะ และเหมือนจะเงียบมากด้วยนะคะ เรื่องที่เด่นของคุณ เหมือนจะเป็นความทุกข์ คิดมากเรื่องชีวิตความเป็นอยู่ และหลายๆ สิ่งที่กำลังเผชิญอยู่นะคะ ขอให้ค่อยๆคิด ค่อยๆ เป็น ค่อยๆ ไป ค่ะ อย่ารีบร้อน หรือเร่งให้มันได้ดั่งใจในทันทีทันใด จะทำให้ใจทุกข์ร้อน เสียมากกว่านะคะ
    จะตอบให้ว่า ในอนาคต ชีวิตความเป็นอยู่ หลายๆ สิ่งจะดีกว่า ณ เวลานี้นะคะ จะสบายกว่า ณ ตอนนี้ค่ะ แต่จะลำบากอยู่มั้ยนั้น ต้องถามตัวคุณว่า แบบไหน ระดับไหนที่คุณเรียกว่าลำบาก แบบไหน ระดับไหน ที่คุณเรียกว่า สบายนะคะ เพราะคนเรามีมาตรฐาน การวัดระดับ หรือ ตั้งเป้าหมายความต้องการในชีวิตที่ไม่เท่ากัน หรือแตกต่างนะคะ อยู่ที่ตัวคุณว่าตั้งไว้มากเท่าใด ถึงจะสบาย ค่ะ

20. Sinetharika เป็นที่รู้จักกันดี

มีความสับสน ลังเลอยู่นะคะ จะเดินหน้า ก็กลัวจะผิดหวัง จะกลับหลัง ก็ ทุกข์ใจ แต่ยังไม่มีความชัดเจนทั้งคุณและเขานะคะ ตัวเขาก็เหมือนจะหว่านเสน่ห์คุณ พอคุณหลงรัก ก็ไม่มีอะไรคืบหน้า เหมือนยังไม่มีความแน่นอนที่ชัดเจนค่ะ ยังเป็น ที่เล่น ที่จริง นะคะ อย่าไปเครียด หรือ กังวลใจ ให้มากนัก นะคะ ให้มีความชัดเจนกว่านี้ก่อน แล้วค่อยตัดสินใจ ว่าจะเอาอย่างไรค่ะ