รับเปิดภาษาเทพ ทางโทรศัพท์ นะครับ

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย tanthaibaby, 12 มกราคม 2010.

1. TUVIV เป็นที่รู้จักกันดี

คุณแทนสะดวกให้โทรเวลากี่โมงค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

2. klaichid เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    สวัสดี จ๊ะ เราเคย พบกันที่บูธอ.สามตา
    เจอตอนนี้ ....ขออนุโมทนาบุญด้วยจ๊ะ จิต พัฒนา สูงขึ้นมากทีเดียว ยินดีด้วยจ๊ะ

เมื่อวานได้ โทรไป หา แต่ยังทำสมาธิได้ ไม่ดี
    เลยไม่ทราบว่า สมควร เปิด หรือไม่ และพร้อมหรือยัง

ช่วยให้คำตอบด้วย

3. klaichid เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    มี ข้อสงสัย อยากถามจ๊ะ
    มีอยู่ สอง สามครั้ง ที่มีบางท่าน ส่งภาษา เทพ มาคุยด้วย
    แต่เราเองฟังไม่รู้เรื่อง ท่านถามว่า ทำไม เราไม่ตอบหรือตื่นเสียที

ไม่เข้าใจ ว่าอะไร
    แทนพอทราบหรือไม่ ช่วยบอกด้วย

ขอบคุณจ้า

4. tanthaibaby เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2008
    คุณครูบาอาจารย์หลายท่าน จะใช้ภาษาแปลกๆ เพื่อความเป็นระเบียบในการผ่านโองการ นะครับ
    เพราะ ทางวาจา จะเป็นรูปธรรม มากกว่า ทางจิต นะครับ

แต่ทางจิต ปกติ ก็ไม่ค่อยพบปัญหา นะครับ เพราะองค์ไหน ที่น่าเชื่อถือ องค์อื่นๆ ก็จะรับฟัง
    แม้ว่าจะไม่ได้ผ่านทางวาจา นะครับ

5. อ่อนหัดธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2008
    คุณแทนครับ ตัวผมถ้าเปิดแล้ว จะเป็นตัวของตัวเองหรือเปล่าครับ

6. tanthaibaby เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเปิดแล้ว ก็ยังเป็นตัวของเราเองนะครับ
    ขอเปรียบเทียบการปฏิบัติ ตรงนี้ เหมือนกับการเชิญให้ครูเข้ามาสอนเราถึงในบ้านนะครับ

แล้วแต่บุญ วาสนา ของแต่ละคน ด้วยนะครับ ว่าจะได้รับโอกาส ให้พอเจอกับคุณครูบาอาจารย์ ท่านใดบ้าง นะครับ

7. อัศศิเรศวร สมาชิก

สวัสดีคะคุณแทน
    คุณแทนคะ อย่างหนูนี้เป็นองค์เทพองค์ครูคะ

8. ญาณเทวี เป็นที่รู้จักกันดี

อยากเปิดค่ะ โทรไปได้มั้ยคะ

9. chocomilk สมาชิกใหม่

อยากเปิดค่ะ

และอยากได้คำแนะนำด้วย

จะโทรไปได้มั้ยคะ

10. aumking เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2008
    แล้วอย่างผมจะเปิดได้ไหมครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

11. อัศศิเรศวร สมาชิก

สวัสดีคะ

จะพยายามฝึกบ่อยๆคะ คุณแทนเห็นนี้มีกี่องค์คะ (บอกได้ไม๊คะ)

ขอบคุณมากนะคะ

((ขอความโชคดีจงบังเกิดแก่ตัวท่าน))

((โชคดีมงคลชัย))

12. chocomilk สมาชิกใหม่

มาขอบคุณคุณแทนค่ะ

จะหมั่นปฏิบัติเรื่อยๆนะคะ

ถ้ามั่นใจเมื่อไหร่จะโทรไปอีกทีแน่นอนค่ะ

ขออนุโมทนาค่ะ

13. Vatairat เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่แทนมากๆเลยนะค่ะ ที่เปิดให้ค่ะ สัญญาค่ะว่าจะเป็นคนมีศีลมีธรรมค่ะ ถือศีล5บริสุทธิ์ค่ะ จะนั่งสมาธิบ่อยๆค่ะ

14. กริชสีทอง สมาชิก

22 พฤศจิกายน 2009
    เปิดยังงัยครับ เปิดแล้วมีผลยังงัยครับ แล้วที่ท่านอื่นถามว่าเค้าเปิดได้หรือไม่ได้ดูจากตรงไหนครับ แล้วก็อย่างผมเปิดได้ไหมครับ

15. boradcard186 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2009
    แล้วอย่างผมจะเปิดได้ไหมครับ
    ขอคำแนะนำด้วยครับ

16. GONdola สมาชิกใหม่

สงสัยคับผม

คุณแทนเข้าใจและสามารถบอกกับผมได้มั้ยคับว่าที่พูดออกมาเป็นภาษาเทพ คำที่พูดออกมาหมายถึงอะไรอะคับ เพราะถ้าเปิดแล้วแต่ไม่เข้าใจในภาษาเทพผมก็ไม่รู้ว่าจะเปิดทำมัยอะคับ เป็นการถามและแสดงความคิดเห็นนะคับ ไม่ได้ลบหลู่ หรือดูถูกแต่อย่างใด หวังว่าคูณแทนจะเข้าใจนะคับผม

17. tanthaibaby เป็นที่รู้จักกันดี

ภาษาทางวาจา ของคุณครูบาอาจารย์ หรือจะเป็นจาก นายเวร ก็ตามนะครับ (นายเวร ไม่ใช่ เจ้ากรรม นะครับ)
    ที่เป็นภาษาแปลกๆ หลายส่วน ก็สามารถแปลได้นะครับ
    เพราะมีความหมาย ในรูปของวัจนภาษา นะครับ
    แต่ยกเว้น การออกเสียงที่เกิดจากจิตใต้สำนึก เป็นต้น นะครับ

ซึ่งปกติ ท่านจะสื่อกันทางจิต ก็ได้นะครับ

สำหรับท่านที่ยังแปลไม่ออก ในช่วงแรก ที่เปิด เป็นเรื่องปกติ นะครับ

เหมือนกับการที่เราฟังภาษาต่างประเทศ ที่เราไม่คุ้นเคย นะครับ
    หากใช้เวลาไปกับการปฏิบัติ และ ศึกษา ก็จะเข้าใจได้มากขึ้น นะครับ

18. tanthaibaby เป็นที่รู้จักกันดี

บทสวดมนต์ต่างๆ ที่ศาสนิกชน หลายท่านสวด บางท่านก็อาจจะไม่ทราบความหมายนะครับ
    ไม่ว่าบทสวดมนต์นั้นจะเป็นภาษาใด ก็ตาม ถ้าเป็นไปได้ ก็ควรจะพยายามทำความเข้าใจ ก็จะเป็นประโยชน์ ในทางธรรมอีกด้วย นะครับ

19. mod_x-ray เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2009
    ของผมเปิดได้ไหมครับ ถ้าเปิดได้ผมจะติดต่อไปครับ ขอบคุณมากครับ

20. Huyun Active Member

25 มิถุนายน 2008
    ของผมพอจะมีกะเขาบ้างไหมครับ