วิธี ฝึก กรรมฐาน ขั้น พื้นฐาน จนสูงสุด ฉบับ ตอน 2ปรับปรุง อ.ก๋ง

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย sinsair tavada, 18 ธันวาคม 2009.

1. กนกพิชญ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุค่ะ

2. นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    ถูกต้องแล้วครับ คนไหนเป็นศิษย์รัก อ.แกยิ่งจิกเจ็บเข้าไปถึงทรวง
    ถ้าเป็นอ.ตัวจริงเสียงจริงต้องพูดภาษาดึกดำบรรพ์นั่นแหละใช่เลย
    ไม่เจ็บไม่ใช่อ. เจ็บๆแบบนี้แหละสะใจจิ๊กโก๋ยามบ่าย....

ปล. ฝากเนื้อฝากตัวฝากแล้วฝากเลยนะไม่รับคืนนะ 55555

3. maythanu เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาครับ เป็นคำแนะนำที่เยี่ยมมากเรย

4. law of karma เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    :cool::cool: ยินดีๆๆคะ

5. maythanu เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนกันเรยครับ
    ผมเพิ่งเริ่มหัดอ่ะ ยังขัดๆ งงๆอยู่เรยครับ

6. maythanu เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าน้อยขอร่วมแจม เอ๊ยขอฝากตัวด้วยคนนะครับ ศิษย์พี่ลอออฟการ์มา(ขมาว) ศิษย์พี่นิพพาน(ลุ้นสามสิบล้าน) และศิษย์พี่ทุกๆท่าน เพิ่งเจอกะตัวเองนี่แหละ "ถ้าไม่เห็นทุกข์ ก้อไม่เห็นธรรม" อิอิอิ:cool:

7. นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีค่ะงานนี้ต้องขอต้อนรับน้องใหม่ไปเจอกันที่ซานติก้า
    ปลายปีกันดีไหมไปร่วมฉลองกับพวกผีๆกัน งานนี้ตามหลัง
    อ.ก๋งผีไม่หลอก.....

มาถูกทางแล้วคุณตามรอยธรรมเพื่อดับทุกข์...
    แต่ถ้าตามรถร่วมกตัญญูก็ไปห้องดับจิตเลย...

8. maythanu เป็นที่รู้จักกันดี

โหแต่ละแห่ง หากจิตมิแข็ง มิกล้าย่างกราย กลัวหัวใจวาย ตายจากโลกเสียก่อน อิอิ

9. Tanunchapat เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้โห นัดปาร์ตี้กันออกหน้าออกตา น่าหนุกเจงๆๆๆๆๆๆ ขอเข้าร่วมด้วยนะคะแต่เป็นแบบร่วมส่งใจละกัน ข้าน้อยมิกล้าๆๆๆๆๆ :boo:ขอให้ทุกๆท่านที่ใจบุญจงเจอดี :boo:เอ้ย...โชคดีปีขาลนะคะ คริคริ(kiss)

10. แม่หมูอ้วน เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2007
    ๕๕๕๕๕๕ ขอเลียบแบบหัวเราะของพวก คนหนุ่มสาวด้วยคน ก็มันขำจริง ๆ คุณดาวจรัสแสงคะ ที่คุณถามว่า อ.ให้สวด อิติปิโสฯ น่ะ ตามความคิดของดิฉันว่าน่าจะเป็นบท สรรเสริญพระพุทธคุณ ที่เริ่มด้วย อิติปิโสภควา อรหังสัมมา สัมพุทโธฯ ไม่ใช่ อิติปิโส ที่เป็นบทสวดของ คาถามงกุฏพระพุทธเจ้าค่ะ ถ้าผิดพลาดยังไงก็ขออภัยด้วยค่ะ รอผู้มีภูมิธรรมมาตอบดีกว่าค่ะ ดิฉันรู้แค่หางอึ่ง แต่เห็นไม่มีใครตอบเลยขอเสนอหน้า(โง่ ๆ)ค่ะ

11. law of karma เป็นที่รู้จักกันดี

อะใช่ๆๆ ใหม่ก็คิดว่างั้น เพราะเป็นการสรรเสริญ พระพุทธเจ้าก่อน แต่น่าจะ ครบเซ็ตนะ ทั้ง พุทธคุณ ธรรมคุณ และ สังฆคุณ

เอ่อ วันนี้นั่งทำโมเดล ซาติก้า มันกลายเป็นอะไรไม่รู้ ทำไม่ได้หละ สงสัย อ ก๋ง ต้องทำเองซะแระ อิอิ
    ไง ไว้ถ้าทำเสร็จจะให้ดูนะคะ แต่มัน....ท่าจะเสร็จยากอะ อิอิ

แล้วงานนี้มีใครไปบ้างคะนี่ (เผาซานติก้ารอบสอง) อิอิ จะได้ไปเค้าดาวต่อเลย 5555 นานๆ ใหม่จะได้ออกจากบ้านทั้งที...

12. maythanu เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก้อเข้าใจว่าเป็นบทสวดถวายพรพระ มีพระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ

คาถามงกุฏพระพุทธเจ้าไม่เกี่ยวเพราะเป็นคาถาที่หลวงปู่เอี่ยม มอบให้รัชกาลที่ 5 ก่อนเสด็จประพาสยุโรป ที่ใช้เสกฟางให้ม้าพยศกินก่อนประทับหน่ะ

แต่ที่คุณดาวจรัสแสงกล่าวถึงนี่มันคือ ยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก ซึ่งคงไม่ใช่

สรุปคือผมเห็นด้วยกะคุน Law of Karma (Kamaw) อ่ะครับ อิอิ:cool:

13. law of karma เป็นที่รู้จักกันดี

สหะชาติ อ ก๋ง ป่าวคะนี่ เอ หรือ โคลนนิ่งดี

เฮอๆๆๆ นี่เป็นสหะชาติ ของ อ ก๋ง หรือเปล่าคะนี่... อิอิ

14. maythanu เป็นที่รู้จักกันดี

ดอกบัวใต้น้ำจร้า

เนย ยะ พวกที่มีสติปัญญาน้อย แต่เป็นสัมมาทิฏฐิ เมื่อได้ฟังธรรมแล้วพิจารณาตามและได้รับการอบรมฝึกฝนเพิ่มอยู่เสมอ มีความขยันหมั่นเพียรไม่ย่อท้อ มีสติมั่นประกอบด้วยศรัทธา ปสาทะ ในที่สุดก็สามารถรู้และเข้าใจได้ในวันหนึ่งข้างหน้า เปรียบเสมือนดอกบัวที่อยู่ใต้น้ำ ซึ่งจะค่อยๆ โผล่ขึ้นเบ่งบานได้ในวันหนึ่ง อิอิอิ

15. นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าจะให้ดี ก็ตามนี้เลย
    คำบูชาพระ
    อิมินา สักกาเรนะตัง พุทธัง อะภิปูชะยามิ
    อิมินา สักกาเรนะตัง ธัมมัง อะภิปูชะยามิ
    อิมินา สักกาเรนะตัง สังฆัง อะภิปูชยามิ
    นมัสการพระรัตนตรัย
    อะระหัง สัมมาสัมพุธโธ ภะคะวา พุทธัง ภะคะวันตัง อะภิวาเทมิ(กราบ)
    สะวาขาโต ภะคะวะตา ธัมโม ธัมมัง นะมัสสามิ(กราบ)
    สุปฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ สังฆัง นะมามิ(กราบ)
    นมัสการพระพุทธเจ้า
    นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (3จบ)

พระพุทธคุณ(อิติปิโส)
    อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชาจะระณะสัมปันโน
    สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมนุสสานัง พุทโธ
    ภะคะวาติฯ

พระธรรมคุณ
    สะวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม สันทิฏฐิโก อะกาลิโก เอหิปัสสิโก
    โอปะนะยิโก ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหิติฯ

พระสังฆคุณ
    สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อุชุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    ญายะปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ สามีจิปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ยะทิทัง จัตตาริ ปุริสะยุคานิ อัฏฐะ ปริสะปุคคะลา เอสะ ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อาหุเนยโย ปาหุเนยโย ทักขิเณยโย อัญชะลี กะระณีโย อะนุตตะรัง
    ปุญญักเขตตัง โลกัสสาติฯ

หากไม่มีเวลาสวดมนต์มากเอานี่ไปเลย
    บทสวดมนต์ก่อนนอน(สวดไม่เกิน5นาทีจบ พลานุภาพมาก อานิสงค์มาก )

--------------------------------------------------------------------------------

หลังจากสวดบูชาพระรัตนตรัยเสร็จเรียบร้อยแล้วสำหรับท่านที่ไม่ค่อยมีเวลามาก แนะนำบทสวดพุทธมนต์แบบย่อ ๆ แต่มีพลานุภาพมาก มีอานิสงส์มาก สวดไม่เกิน 5 นาทีจบ ดังนี้

นะโม 3 จบ

หัวใจ อิติปิโส ว่า อิสะวาสุ
    หัวใจพาหุง
    พา มา นา อุ กะ สะ นะ ทุ
    หัวใจพระเจ้าสิบชาติ
    เต ชะ สุ เน มะ ภู จะ นา วิ เว
    หัวใจบารมี 30 ทัส
    ทา สี เน ปะ วิ ขะ สะ อะ เม อุ
    หัวใจพระอาการวัตตาสูตร
    มุนินทะ วะทะนัมโพชะ คัพพะสัมภาวะ สุนทะรีปาณีนัง สะระณัง วาณี มัยหัง ปิณะ ยะตัง มะนัง
    หัวใจพระธารณะปริตร
    ทิฏฐิลา ทัณฑิลา มันติลา โรคิลา ขะระรา ทุพพิลา เอเตนะ สัจจะ วัชเชนะ โสตถิ เม โหตุ สัพพะทา
    หัวใจพระไตรปิฎก
    จิเจรุนิ
    หัวใจพระคาถาชินบัญชร
    ชะ จะ ต ะ สะ สี สัง หะ โก ทะ กะ เก นิ กุ โส ปุ เถ เส เอ ชะ ระ ธะ ขะ อา ชิ วา อะ ชิ สะ อิ ตัง
    คาถาบูชาพระพุทธเจ้า 16 พระองค์
    นะมะนะอะ นอกอนะกะ กอออนออะ นะอะกะอัง อุมิอะมิ มะหิสุตัง สุนะพุทธัง สุอะนะอ

สวดจบควรแผ่เมตตาทุกครั้งทีมา:

16. นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

ครั้งหนึ่งในชีวิตมีนัดกับผี ไม่ไปไม่ได้แล้ว
    ปกติเรื่องชาวบ้านเขาเราต้องเกี่ยว นี่
    เรื่องของผีเราก็ต้องมีเอี่ยวด้วย 55555
    งานนี้ต้องถือคติ รวมกันเราอยู่ แยกหมู่เราตาย

17. Tanunchapat เป็นที่รู้จักกันดี

555555555 คุนนี่ ฮาได้ 24ชม.เรยนะ :cool: (good)

อีกอย่างกล้าต่อปากกะ อจ. นี่นับถือๆๆๆๆ
    (y)(||)

18. law of karma เป็นที่รู้จักกันดี

19. sinsair tavada เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2009
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->แหนม101<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2750114", true); </SCRIPT> ครับ เพ่งน้ำ ครับ ท่องว่า อาโป อาโป อาโป ห้ามอาโก นะครับ เพระอาโก มันอยู่โรงรับจำนำ ให้ น้องใหม่ มัน ท่องคนเดียว ครับ .....

20. นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

ก็อ.แกก็มี 1สมอง กับ 2 มือ ก็ต้องมี มือขวามือซ้ายเป็นธรรมเนียม
    เรื่องมีสาระธรรมมะจัดสรรนี่ก็นู๋ใหม่ จัดให้อยู่แล้ว
    ส่วนเรื่องไร้สาระ งานไม่สรรค์สร้างหาสาระบบไม่เจอ ก็
    นี่เลยเซ็งมณีจัดให้ จัดให้วันละนิดจิตแจ่มใส เพรชฆาตความเครียด
    ยังอายเมื่อเจอเซ็งมณี