สติขั้นฝึกฝน VS สติปัญญาขั้นอัตโนมัติ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย หลบภัย, 30 พฤศจิกายน 2012.

1. deemonster เป็นที่รู้จักกันดี

เคยได้ยินบ่อยๆเรื่องรู้ไม่ถึงฐาน ก็น่าจะเข้าที่ต้องมีสติระลึกอยู่ที่ฐานภาวนาก่อน พอหลุดออกก็รู้ ตอนกลับมาที่ฐานแล้ว ตรงนี้รึป่าวปู่ที่ว่ายังไม่ถือว่าเป็นสติอัตโนมัติ

2. นะโม12 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2009
    พี่เกิดฟังไม่ได้ศัพย์ จับมากระเดียดตะหาก

ผมอยากถาม ว่า

พี่เกิดบอกว่า สามารถทำให้สติเกิดได้

ปัญหามันอยู่ที่ว่า

ก่อนที่จะเกิดสติ นั่นนะ พี่เกิดทำยังไง อยากรู้ตรงนี้

3. สับสน! เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านข้างบน ที่ผมโพสต์ หลายๆรอบพี่ปราบ.. แล้วทำความรู้สึกตาม..สติไร้เจตนา..
    นั่นเป็นองค์คุณ ของอรหันต์ท่าน..ชาวบ้านอย่างเราเขาเรียกสัญชาตญาณที่ทำอะไรโดยไร้เจตนา..อรหันต์ท่านมีสติเต็มรอบแล้วเป็นเครื่องอยู่ครับ
    จะมีแต่กิยา ผู้มีสติเป็นเครื่องอยู่จึงจะเป็นผู้ไม่ตาย..ไม่เคยได้อ่านรึ พี่รึสีตาหวาน อิอิ:'(

4. นะโม12 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากฟังจะพี่เกิดไง เห็นบอกว่า เคยเกิดสติ

แล้วช่วงก่อนที่ไม่เกิดสตินั่น อันนั้นมันเป็นยังไง

5. นะโม12 เป็นที่รู้จักกันดี

คุยกันตรงๆนะครับ คนที่จะมีสติอัตโนมัติได้นั้น..เขาต้องเกิดสติก่อนแล้วแน่นในใจเขาแล้ว..เกิดสติแล้วเน้นตรงนี้ครับ..สติเขาเกิดแล้วเป็นสมาธิจิตแล้ว เพราะเขาอัญญะมัญญะซึ่งกันและกัน..
    เห็นเวลาคนตกใจ สำหรับคนที่เกิดสติแล้ว ตามกำลังสติของเขานะ หากสติเต็มที่เขาไม่สะเทือนเลยไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้น..เอาปืนมายิงข้างหูก็ยังเฉย ไม่มีสะดุ้งแม้ความตาย แม้ในฝันยังเป็นอาการแบบนี้เลยผมจะบอกให้
    หากคนที่เกิดสติแบบยังไม่แน่นพอ หรือเพิ่งเกิดสติต่อเนื่องได้ไม่นาน แต่เขามีสติเป็นเครื่องอยู่ในใจเขาตลอดเวลาที่ภาวนา เมื่อเกิดเหตุใดที่ทำให้เขาตกใจจิตเขา..จะวิ่งเข้าหาพุทธโธหรือเครื่องอยู่อย่างอื่นในใจ ที่เขาภาวนาทันที ..
    ตรงนี้แหละ..ที่มีสมี..บางตัว มันเอาไปสอนว่าเป็นสติอัตโนมัตเพื่อหาเงินเข้าบัญชีตนเอง แต่ตัวมันเองไม่เคยผ่านสติจริงๆมาสักครั้งเลย
    .. ใครจะคัดค้านก็เชิญแลกเปลี่ยนสนทนากันได้เลยครับ..จะได้เข้าใจ สติอัตโนมัติสักที ไม่ใช่ถึงขนาดเป็นสติของพระอริยะเจ้าหรอกครับ..แค่คุณเกิดต่อเนื่องและทรงสติได้แนบแน่นแค่ไหนเท่านั้น..จิตคุณจะมีเขาเป็นเครื่องอยู่แล้วครับ เพราะสมาธิจิตจะเกิดพร้อมกันแบบแนบแน่นไปทีละนิดละหน่อยตามขั้น ลำดับ ความแรงของสติ ของผู้ฝึกเองครับ เอ้าว่ามาครับ

^ อันนี้เหรอครับที่พี่เกิดโพส

ยกมาประโยคแรกเลย

คุยกันตรงๆนะครับ คนที่จะมีสติอัตโนมัติได้นั้น..เขาต้องเกิดสติก่อนแล้วแน่นในใจเขาแล้ว..เกิดสติแล้วเน้นตรงนี้ครับ

เห็นไหมว่า เขาต้องเกิดสติก่อน

ไอ้ที่ ว่าเกิดสติก่อน แล้ว วิธีที่จะทำให้เกิดสติก่อนของพี่เกิด ทำยังไง

6. หลบภัย เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2009
    ทำไมพี่สับสน พูดกลับไปกลับมา กลับสุดท้ายก็บอกว่า มีแต่พระอรหันต์เท่านั้น
    อ้าวแล้วที่บอกว่า สับสนเคยผ่านมาแล้วคืออะไร ไม่ได้มีเจตนาซ้ำเติม
    อยากแก้ทิฐิ เฉยๆ

โปรดบอกความจริง

7. สับสน! เป็นที่รู้จักกันดี

คุยไปมาก็วกเข้าเรื่องเดิมอีก..
    :mad:เอ้าผมตอบให้ก็ได้ ผมก็ฝึกสมาธิธรรมดานี่แหละครับ สติเขาเกิดพร้อมกันอัญญะมัญญะ..ผมก็ใช้ธรรม มาพิจราณาทุกข์ที่เกิดกับผมในชีวิตปัจจุบันการใช้ชีวิตประจำวัน (จิตสลดจากทุกข์ปัจจุบัน-จะช่วยได้มากในการฝึก)..ผมนั่งสมาธิพิจราณาธรรมไปด้วย จนเกิดอาการปฏิเวธ
    .. เข้าใจในเนื้อหาของธรรมอย่างเข้าใจ ซาบซึ้งอะไรก็ว่าไป..ถ้าคุณไม่เผลอหลับหรือคิดไปเรื่องอื่น..นั่นแหละแสดงว่ามีสติแล้ว..เกิดความเพียรแล้วตรงนี้ อาการปฏิเวธจะเกิด (ตรงนี้เคยเล่าไปแล้วครับ) ถุกต้องเลยเรียกเพียรชอบ..รู้ชัดเจนเป็นเรื่องๆจะตามมา ตามกำลังสมาธิที่ใช้พิจราณาธรรมในขณะนั้นๆครับ แล้วอย่าถามอีกนะพี่ปราบ หลายรอบแล้วครับ อิอิ:cool:

8. นะโม12 เป็นที่รู้จักกันดี

เอา นี่ อยากชมจริงๆเลย เล่าให้เป็นบุญตาหน่อย :cool:

9. นะโม12 เป็นที่รู้จักกันดี

หุหุ

ถามหน่อยว่า ขั้นปฏิบัติ กับขั้น ปฏิเวธ มันเหมือนกันไหม

ขั้นปฏิบัติ เป็นขั้นการสร้างเหตุ

แต่ขั้นปฏิเวธ มันคือผลงาน

ทีนี้ ผลงานกับเหตุ มันตัวเดียวกันไหม

เอ๊า ว่าไงล่ะ

10. นะโม12 เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านนี่แล้ว กลับกลอกจริงๆ หุหุ

ดูโพสก่อนหน้านี้

สติไร้เจตนา เป็นองค์คุณ ธรรมฝ่ายโลกุตระ นั่นคือ สติสัมโพฌชงค์ (สัมมาสติ)
    เรียกว่า สติตัวจริง

ไม่ได้มีแต่พระอรหันต์หรอก ปุถุชนเดินสติปัฏฐาน
    ที่เริ่มเข้าสู่ รูปนามปริเฉท วิปัสนาญาณอ่อนๆ ก็ได้สัมผัสเช่นกัน

11. สับสน! เป็นที่รู้จักกันดี

ผมกำลังบอกว่า..ผมเคยผ่านสติมาแล้ว อัตโนมัติด้วย..แต่เป็นสติธรรมดา มีกำลังน้อยแค่เกิดเหตุการณ์อะไร ที่ทำให้ตกใจ จิตเขาจะวิ่งเข้าหาพุทธโธในใจทันทีโดยไม่ได้ตั้งใจ(นี่อัตตโนมัติไหม)
    ไม่ใช่อัตตโนมัติแบบอริยะท่านทรงอารมณ์ ใช้สติหรือมหาสติเป็นเครื่องอยู่..กำลังสติ..มันต่างกัน..คนที่ไม่เคยเกิด ไม่เคยผ่าน พูดยังไงก็ไม่เข้าใจผมก็เลยยกตัวอย่างให้เห็นชัดๆว่า ..การมีสติอัตตโนมัติ ไม่จำเป็นต้องเป็นอริยะ..ผู้ที่กำลังฝึกสติให้ต่อเนื่อง เขาก็มีสติอัตตโนมัติได้เช่นกัน..เข้าใจรึยัง
    หลบภัย..
    ..ไปอ่านสติอัตตโนมัต ให้เข้าใจคำว่า.."สติไร้เจตนา" นี่เป็นคำที่ใช้ หรือเป็นองค์คุณของอรหันต์หรืออริยะ ท่านที่ทรงสติ จะใช้คำนี้..
    ไอ้สมี..บางตน ที่ฝึกจิตบนศาลามันใช้บ่อยคำนี้ มันไม่จริงคนธรรมดาจะใช้คำนี้เขาเรียกสัญชาติญาณ เข้าใจรึยัง :':)@

12. deemonster เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าใจปู่แล้วอาการที่ปู่ว่าเนี่ยยังไปเกาะผู้รู้อยู่เลยแล้วก็ยังต้องยึดกันเหนียว จะว่าไปไม่ได้เรียกว่ามีสติอัตโนมัติหรอกขณะนั้นเผลอไปก่อนจะกลับเข้าพุทโธ ซึ่งถ้าจะอัตโนมัติพุทโธต้องแนบกับลมหายใจ(ตัวรู้ จนปล่อยหมด จะมีแค่รู้เฉยอยู่ เห็นเกิดดับตามจริงในขณะนั้นๆ ซึ่งตรงนี้จะมีแค่รู้ๆๆๆๆ)จนกว่าจะออกมาอีกจึงสามารถไปกำหนดได้ว่าไปรู้อะไรยังไงมาเทียบเพื่อคุยเสวนาอีกที

13. นะโม12 เป็นที่รู้จักกันดี

คำว่าพ้นเจตนา หรือหมดความตั้งใจ หลวงปู่พุธ พูดบ่อยมาก ในผู้ที่กำลังฝึก

พี่เกิดไม่สนใจฟังตะหาก

14. หลบภัย เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2009
    เรากำลังพูดถึงสติอัตโนมัติ กับสติไร้เจตนา มันก็ตัวเดียวกัน
    เคยผ่านมาแล้ว แรกๆ นานจะมาที แต่หากเราทำสติปัฐฐาน 4 ไปเรื่อยๆ
    สติอัตโนมัติ ก็จะถี่ขั้น และแข็งแรงขึ้น
    คิดว่าเราไม่เข้าใจเหรอ

หากพูดความจริงเราเข้าใจ และเข้าใจในความมั่วนั้นได้ ไม่ยากเพราะอะไรรู้ไหม เพราะเราไม่เคยคิดว่าผู้อื่นไม่รู้ หรือเรารู้มากกว่า ตามความคิดและสติเราให้ทัน สัญชาติญาญก็ตัวนึง แต่ขณะนั้นระลึกได้ไหมว่าสัญชาติญาญกำลังเกิด

พึงสังเกตุ หากสติอัตโนมัติเราจะระลึกได้จนจบ เลยทีเดียวเชียว ไม่ได้โม้นะ

15. นะโม12 เป็นที่รู้จักกันดี

นี่รอชมอยู่ ว่าทำยังไง สติพี่เกิด ถึงเกิดได้ อิอิ รอชมอยู่นะ

16. สับสน! เป็นที่รู้จักกันดี

..ผมก็ยังอยู่ที่นี่ ผมก็ตอบอธิบายข้างล่างขยายให้แล้ว..ทำไมคุณ พ่อ-ลูก มาถามแบบเจตนาร้าย ใส่ความ จับผิด แทนที่จะชวนผมสนทนา..หรือบอกเฉยๆว่าผิดตรงไหน
    :'( หากผิดก็บอกมาตรงไหน ผมก็ชวนคุยอยู่แล้ว คุณกลับมาด่าว่าผมกลับกลอก-ลูกสาวก็ใช้คำเดียวกัน..
    คุณปฏิบัติธรรมยังไง พ่อ ปู-ลูกปู..คุณไม่เปลี่ยนเลยคุณปราบเทวดา-รึสีตาหวาน-วิษณุ12..ผิดก็บอกต้องมาต้องใช้คำหยาบมาปรามาส มาด่าผมทำไม คุณคิดร้ายจริงๆทั้งพ่อ-ทั้งลูก อิอิ..
    ยังงี้ผมไม่คุยแล้วไปดีกว่าน่าเบื่อ คุณปรับปรุงตัว ทั้งพ่อ-ทั้งลูกเลย อย่าเจ้าคิด-เจ้าแค้น มันไม่เจริญในธรรมเลย สาธุ:':)':)':)'(

17. นะโม12 เป็นที่รู้จักกันดี

มุขสุดท้าย พญาอินทรี วิ่งหนี หุหุ

สติอ่อนแอจริงๆ อ่านแล้วเป็นคำหยาบไปได้
    สติตัวจริง หรือตัวปลอมน่ะ อิอิ
    เกิดสติตัวจริง แต่ เกิดมาได้ไงหว่า ไม่ยอมบอก

18. นะโม12 เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    เดี๋ยวจะหาว่าไม่กล้าฟันธง..คนเคยผ่านมา หรือเคยเกิดสติ..ผมนี่แหละเคยผ่านของจริงมาเลยจะรอ อย่าช้าไปเอาต้นตอมาดูหน่อย ผมจะเถียงมา
    ..สติอัตโนมัติ..นี่มาเลย อิอิ

^
    บินมาเยี่ยงพญาอินทรี

อ้างอิง:
    ..ผมก็ยังอยู่ที่นี่ ผมก็ตอบอธิบายข้างล่างขยายให้แล้ว..ทำไมคุณ พ่อ-ลูก มาถามแบบเจตนาร้าย ใส่ความ จับผิด แทนที่จะชวนผมสนทนา..หรือบอกเฉยๆว่าผิดตรงไหน
    หากผิดก็บอกมาตรงไหน ผมก็ชวนคุยอยู่แล้ว คุณกลับมาด่าว่าผมกลับกลอก-ลูกสาวก็ใช้คำเดียวกัน..
    คุณปฏิบัติธรรมยังไง พ่อ ปู-ลูกปู..คุณไม่เปลี่ยนเลยคุณปราบเทวดา-รึสีตาหวาน-วิษณุ12..ผิดก็บอกต้องมาต้องใช้คำหยาบมาปรามาส มาด่าผมทำไม คุณคิดร้ายจริงๆทั้งพ่อ-ทั้งลูก อิอิ..
    ยังงี้ผมไม่คุยแล้วไปดีกว่าน่าเบื่อ คุณปรับปรุงตัว ทั้งพ่อ-ทั้งลูกเลย อย่าเจ้าคิด-เจ้าแค้น มันไม่เจริญในธรรมเลย สาธุ

ู ^

บินหนี เยี่ยงพญากระจิบ(k)

ไว้พรุ่งนี้ บินมาใหม่นะพี่เกิด พร้อมเสมอ (k) ^^

19. เตชพโล เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2010
    สติ(สติธรรม)อัตโนมัติ ไม่ใช่สติที่เกิดขึ้นมาโดยอัตโนมัติ
    แต่เป็นสติที่ทรงตัวอยู่อย่างต่อเนื่องอยู่แล้ว
    โดยที่ไม่มีเจตนา ใ้ห้สตินี้ทรงตัวอยู่ แต่สตินี้ทรงตัวอยู่ได้ด้วยตัวเอง

สติที่เกิดโดยอัตโนมัติของพวกคุณ เกิดจากการตักเตือนตนบ่อย ๆ
    ค่อยกระตุ้นตนบ่อย ๆ ให้มีความรู้สึกตัว ที่บอกว่าดูกายดูใจเนือง ๆ นั่นแหละ
    ให้ดูยินดี ยินร้าย นั่นแหละ เป็นการฝึกการหัดให้กระตุ้นเตือนตนเองให้มีสติบ่อย ๆ
    นี่เป็นสติที่เกิดโดยอัตโนมัติ ขอย้ำสติที่เกิดโดยอัตตโนมัิติ
    ไม่ใช่สติที่ทรงตัวอยู่อย่างอัตโนมัติ ไม่ใช่สติที่ทรงตัวอยู่โดยไม่ได้เจตนา
    ถ้าไม่พยุงสตินี้ไว้ สติตัวนี้เกิดแล้วก็ดับไป อย่างที่คุณเข้าใจกันนั่นแหละ
    สติตรงนี้ไม่ต้องทำสมาธิก็เกิดขึ้นได้ เพียงแต่มีความเข้าใจแล้วกระตุ้นเตือนตนบ่อย ๆ
    เตือนอยู่เนือง ๆ ก็เกิดได้แล้ว
    สติตรงนี้เมื่อดับไปก็เผลอได้ กิเลสลากเอาไปกินตอนนี้

แต่สติอัตโนมัติ หรือ สติที่พ้นเจตนาที่แท้จริง
    คือสติที่หยั่งถึงภายในแล้ว หยั่งถึงจิตแล้ว จิตมีสติสืบเนื่องอยู่แล้ว
    ไม่ต้องคอยให้เกิดอัตโนมัติ แต่จิตมีสติสืบเนื่องอยู่แล้ว
    การเป็นอัตโนมัติหรือพ้นเจตนา ก็คือ
    ผู้ปฏิบัติไม่เจตนาที่จะพยุงสตินี้ให้ทรงตัวอยู่
    แต่สตินี้ทรงตัวอยู่ได้ด้วยตนเอง
    นี่คือสติอัตโนมัติ หรือ สติพ้นเจตนา

ส่วนสติอัตโนมัติ หรือ สติพ้นเจตนา ที่คุณเข้าใจว่า
    ก่อนหน้ายังไม่มีสติ แต่มีสติขึ้นมาเองโดยอัตโนมัติ โดยไม่เจตนา
    นี้ไม่ใช่สติอัตโนมัติ หรือ สติพ้นเจตนา ที่แท้จริง

20. deemonster เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เตชผมฟุ้งๆแล้วไปเจอคำถามที่ว่าสติต่อเนื่องอย่างไร เป็นสติที่เกิดดับพร้อมจิตไหม
    หรือเป็นสติที่นิ่งอยู่ ตื่นอยู่ตลอดไปเห็นการเกิดดับของจิตในแต่ละขณะ
    ตรงนี้มันฟุ้งไปที่ว่าก็สติเป็นสิ่งที่เรียกว่าการระลึกจึงน่าจะเกิดดับพร้อมจิตหรือไม่ครับพี่เตช