หนึ่งเดียวคือแม่ (เพิ่ม MV ด้วยตอนนี้ >> หน้า ๑๐)

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย ลุงแมว, 11 สิงหาคม 2014.

1. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    ยกเครื่องเสียงคร่า ^^

2. tangOAH

เพลงนี้ยอมร้องเพราะนู๋ตาชวนจริงๆหล่ะ แต่ก็บังเอิญดนตรีคุ้นด้วย
    เลยเอาไงเอากัน แต่ก็เกือบไม่รอดเหมือนกัน อิอิอิ
    อารมณ์ศิลปินเกินก็ไม่ดีนะ นิสัยไม่ดีจริงๆ ต้องร้องเฉพาะดนตรีคุ้นๆ
    ไม่อย่างนั้นออกอาการไปไม่เป็นน่ะจ่ะ
    ขอบคุณจ้าน้องนู๋ตาที่นึกถึงพี่ตั้งโอ๋นะจ๊ะ
    จุ๊บๆๆ
    รักษาสุขภาพด้วยน๊า

:cool::cool::cool:

3. tangOAH

พี่เมี๊ยวอยู่นี่นา เค้ายกเครื่องเสียงถูกป่าวไม่รู้อ่ะ เพราะคอมพ์มันเจ๊งมาสองปีละไม่ยอมไปลงวินโดว์ ไม่รู้เพลงดังป่าว
    รอฟังเวอร์กีตาร์ยุนา อิอิอิ
    คิดถึงพี่เมี๊ยวจ้า โหลดเพลงปีกรัก ของพี่ไว้ในโทสับด้วย
    จุ๊บๆๆ

4. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    ขอบคุณครับตั้งโอ๋ ^^

กำลังแอบอ่านด้วยรอยยิ้มเลยครับ อิอิ

5. ลุงแมว

เห็นอย่างนึงในนี้คือพังพืด เอ้ยไม่ใช่

สายใยของมิตรภาพครับ

อย่างหนูตาวิ่งไปตามพี่ปอมาร้อง

พี่ cat 13 กับคุณชมพู่หวาน

พี่น้อง 2 สาวก็แว๊บมาร้องด้วยอย่างพร้อมเพรียงกัน

พี่กบลุกทำสมาธิตอนตี 4 ตามคำโฆษณาของใบบุญ

น่ารักจังเลยครับ ^^

ส่วนเวอร์ชั่นกีตาร์ขอพลัดวันประกันพรุ่งไปก่อนนะครับ

แต่ว่าตั้งใจทำให้อยู่ครับ ^^​

6. ลุงแมว

เดี๋ยวปีหน้าขอไปด้วยนะใบบุญ ^^

7. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

ว้า เสียดายจังพี่กบเล็งท่อนหนึ่งให้น้องตั้งโอ๋ไว้แล้ว
    สั้นๆ อย่าเพิ่งปฏิเสธนะคะ เพลงวันพ่อ ไม่อยากให้พลาดค่ะ เปิดตัวเดือนนี้แล้วกว่าจะถึงวันจริงอีกนาน ซ้อมได้ค่ะ พี่กบคงชื่อน้องไว้ก่อนนะคะ

8. Kob

มาแล้วๆๆ พี่กบลงชื่อน้องสายลมรักเป็นลำดับที่ 26 เลยนะคะ

9. tangOAH

ก่อได้คร่า เพื่อพี่กบน้องจะลองดูค่า ...ตั้งโอ๋สู้ๆ อิอิอิ

ใช่แล้วอ่ะพี่เมี๊ยวที่นี่เป็นมิตรภาพที่ดี เวลาเข้ามาก็ได้รอยยิ้มกลับไปด้วยทุกครั้ง เป็นเสมือนบ้านที่อบอุ่น

เอ๊ะ....ใบบุญจ๋า ปีหน้าพี่เมี๊ยวจะขอไปด้วย งี้ก็ถือว่าเป็นศิษย์น้องใบบุญในการเดินแสวงบุญจิ ....งานนี้ใครเลี้ยงส้มตำใครคงไม่ต้องสงสัยแระ อิอิอิ

ปล.พี่เมี๊ยวกะใบบุญสู้ๆจ้า ตั้งโอ๋เอาใจช่วยให้เดินทางบนเส้นทางสายบุญได้อย่างราบรื่นและเปี่ยมไปด้วยความสุขน๊า รักคร่า จุ๊บๆๆ

10. ลุงแมว

สาธุจ้าตั้งโอ๋ ^^

เรื่องส้มตำนี่เดี๋ยวจะสั่งให้เต็มโต๊ะเลย ให้ใบบุญจ่ายให้เข็ด 5555

แอบตามฟังกิจกรรมที่ตั้งโอ๋กับคุณ mead จัดทำ

ทั้งในบอร์ดและใน youtube อยู่เหมือนกันนะครับ

ความเมตาความหวังดีต่อเพื่อนมนุษย์และชีวิตอื่นๆ

สร้างความสงบเย็นได้ทุกแห่ง

ยังไงก็เล่าเรื่องน้องจิเกะให้เพื่อนๆได้รู้จักบ้างนะครับ แฮ่ม​

11. ลุงแมว

ว๊า ... พี่กบไม่น่าชวนคุณสายลมรักมาร้องด้วยเลย

เค้าเพิ่งจะหัดร้องเพลงอ่ะครับ

[​IMG] ..... yoyo41.gif

12. tangOAH

น้องไม่กล้าพูดเรื่องจิเกะกับใครเยอะหรอกพี่ มันดูเหลือเชื่อเกินไปน่ะ
    แต่จิเกะมีอยู่จริงสำหรับโอ๋กับพี่มี๊ดค่ะ ลูกดูแลเราตลอด
    ขนาดไปงานเทศน์มหาชาติที่สนามหลวงนะเมื่อสองอาทิตย์ก่อนน่ะ
    พี่เชื่อป่ะ สนามหลวงนะพี่แต่ได้ที่จอดที่ดีมาก แถมตอนจะออกจากงานรถที่ขวางอยู่ก็ขยับออกไปพอดีพี่มี๊ดถึงกับอึ้ง จิเกะแน่แน่ช่วยพ่อกับแม่เสมอ อิอิอิ
    คือไปไหนมาไหนขอจิเกะให้ดูแลตลอดค่ะ มีลูกออกแนวให้ลูกดูแลเราน่ะ ไม่ใช่เราดูแลลูก สบายไปสิบอย่าง อิอิอิ
    พอแระ เพ้อเยอะไปแระ

(เพิ่มนิดส์นึง ขนาดพี่ที่เป็นเจ้าภาพจัดงานใหญ่นี้หน่ะ ไปจอด โดนตำรวจเสียบใบค่าปรับด้วยค่ะ ต้องไปจ่ายกันที่ดิโอลด์สยามง่ะ พี่คิดดูจิว่าจิเกะเจ๋งป่ะ อิอิอิ)
    (เพิ่มอีกนึิด เห็นรูปแทนตัวนึกขึ้นได้ ....พี่เมี๊ยวโอ๋งงอ่ะ รึเว๊ปเค้าเปลี่ยนระบบไม่รู้่นะ คือที่โอ๋เข้ายูส kunyada(ตั้งแต่ที่ตอบกันในเก็บตะวันช่วงที่ชวนกันร้องเพลงวันแม่น่ะค่ะ) เพราะเข้ายูสตั้งโอ๋ไม่ได้ค่ะ ใช้รหัสเดียวกันนะ พอโพสท์เสร็จเห็นรูปจิเกะ.....นึกในใจ อ๋องานนี้หนูอยากออกงานชิมิ อิอิอิ
    เป็นเรื่องราวน่ารักน่ารัก ปนเพี้ยนๆเล็กน้อย แต่ก็เต็มไปด้วยความสุขใจค่ะ ^_^)
    .....เรื่องที่จิเกะช่วยมีอีกเยอะ เยอะจนมีมี๊ดไม่กล้าหืออือกับโอ๋เชียวรู้ว่าลูกรักแม่น่ะ อิอิอิ

ปล.โอ๋ว่าพี่สั่งเยอะส้มตำหน่ะ พี่เมี๊ยวจ่ายไหวหรอ ความรู้สึกมันบอกนะ
    ว่างานนี้ คนจ่าย มิใช่ใบบุญ หุหุหุ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 สิงหาคม 2014
  13. Kob

ชอบอ่าน unseen ของน้องตา สนุกดี อ่านแล้วรู้สึกถึงมิตรภาพที่ดีค่ะ
    พี่กบว่ากระทู้เก็บตะวันให้ความรู้เยอะ อย่างการนั่งสมาธิตอนตีสี่-ตีห้า ถือว่าเป็นช่วงเวลาที่ดีที่สุด ,หรือน้องแมวโพสเกี่ยวกับ การรวมจิต พี่กบมองข้ามไปจะไปเน้นการสวดมนต์ และเจริญสติ พองหนอ ยุบหนอ ตอนนี้ก็เพิ่มการทำสมาธิบริกรรมพุทโธด้วย ไปค้นหนังสือศิษย์ฆราวาสของหลวงปู่มั่น ท่านสอนให้ หายใจเข้า ภาวนา พุท หายใจออก ภาวนา โธ นับ 1 ,หายใจเข้า พุท หายใจออก โธ นับ 2 ทำไปจนถึง 10 แล้วเริ่มต้นนับ 1 ใหม่ ทำต่อไปจนกว่าจิตจะรวม ขอบคุณและอนุโมทนาน้องแมวกับน้องใบบุญมากๆค่ะที่จุดประกายให้พี่กบ กลับจากเดินธุดงภ์ขึ้นดอยอินทนนท์ก็อย่าลืมมาเล่าให้ฟังด้วยนะคะเผื่อจะมีของดีมาฝาก
    ขอบคุณน้องตั้งโอ๋ที่ยังไม่ทิ้งกันไปไหน เพลงแม่น้องคอนโทรลเสียงได้นิ่งมากค่ะ ไพเราะมากจ้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 สิงหาคม 2014
  14. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    พี่โอ๋ร้องเพราะมากๆเลยค่ะ
    ร้องทั้งท่อนมาเลย เหมือนพี่มี๊ด จำใจต้องตัดออก เหลือสั้นๆ ^_^
    พี่มี๊ดก็ร้องดีมากๆค่ะ ยังเอาของทั้ง ๒ มานั่งฟังเล่นๆบ่อยๆ ช่วงรอเพลง เพลินดีค่ะ
    อยากให้ร้องทั้งเพลงจัง ทำเป็นเพลงคู่จิ้นก็โอนะคะ เริ๊ดแน่ๆ ^_^

ส่วนเพลงวันพ่อ ตาก็ไม่เคยคุ้นเหมือนกันค่ะ ต้องเริ่มนั่งฟังให้ชินหูไว้ :d

15. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านคอมเม้นของทุกคนแล้วอมยิ้มจ้า
    เครื่องโน๊ตเครื่องนี้แป้นพิมพ์พังจ้า
    พิมพ์ได้เป็นบางตัว ก็ใช้วิธี
    ก๊อปปี้มาวางจ้า อิอิ

แต่อีกเครื่องพิมพ์ได้ แต่ก็ไม่อยากจะเปิดพิมพ์จ้า อิอิ
    พิลึกคนน้อใบบุญนี่ อิอิ

เป็นพี่เลี้ยง 4 วันแล้ว เหนื่อยมากจ้า
    แต่มีความสุขจังเลยยยจ้า แม้จะเหนื่อยจะวุ้นวายจ้า
    ธรรมะจัดสรรจริงๆจ้า สิ่งที่กังวลไว้ผ่านไปได้
    อย่างงดงามจ้า

16. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

14 มิถุนายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    348
    แจ้งรีเซ็ตพาสเวิร์ดให้เรียบร้อยแล้วค่ะ รายละเอียดใน pm นะคะพี่ตั้งโอ๋ ^_^

17. tangOAH

เข้ายูสได้แล้วค่าน้องนู๋ตา ขอบคุณจ้า

18. ดอกใบบุญ

วันนี้มีเรื่องทำให้เป็นสุขสองเรื่องจ้า คือมีความสุขได้เป็นพี่เลี้ยงเสริม และพี่ชายไปซ้อมแป้นพิมพ์ให้แล้วจ้า ดีใจจุงเบยจ้า อิอิ และเครื่องโน๊ตบุุ๊คที่ว่าจอเสียนั้นที่บอกว่าซ่อมไม่ได้นั้น ร้านซ่อมใหม่ก็รับเครื่องไว้แล้ว ก็มีโอกาสที่จะซ่อมได้จ้า หากซ่อมได้อีกคงดีเป็นแน่แท้จ้า เพราะเครื่องนั้นอัดเสียงได้โดยไม่ต้องเพิ่มเสียงจ้า อิอิ

วันนี้ที่ตั้งใจจะไปช่วยแผนกอาหารแต่ว่าไปสายนิดนุงจ้า เพราะว่านอนดึก ตื่นสายจ้า อิอิ ไปถึง วัดก็สิบโมงจ้า ไปเจอพี่แมวกำลังเช็ดกระจกอยู่ สาธุจ้า ก็วางกระเป๋าจะช่วยพี่แมวก็เสร็จพอดีจ้า อิอิ จากนั้นก็เลยไปช่วยเพื่อนเป็นพี่เลี้ยงเดินจงกรมกับนั่งสมาธิจ้า มีธงสองสีจ้า แดงกับเขียน หากรุ่นนี้พร้อมก็ยกสีเขียนจ้า รอบแรกใบบุญมองแต่ข้างหน้าลืมหันมองหลัง ยกธงเขียน หันมาอีกทีน้องยังเดินอยู่เลยจ้า 55555 และได้แนะนำรุ่นน้อง4คนจ้า สามคนแรกหมุนตัวกลับผิดด้าน อีกคนพอหมดเวลายืนอยู่คนเดียวฝั่งตรงข้ามก็ส่งสัญญาณให้กลับไปที่เริ่มต้นจ้า โหยยยย ขอบอกว่าวันนี้มีความสุขจุงเลย หลังจากสวดมนต์จบก็ช่วยพี่จัดเก้าอี้และช่วยพี่แมวเก็บอาสนะพระจ้า เรียบร้อยก็แยกย้ายกลับบ้านกันจ้า ติดรถพี่แมวมาลงปากซอยต่อรถไฟฟ้าแล้วต่อมอไซค์ และเดินต่ออีกนิดจ้า ก็ถึงบ้านแล้วจ้า

ระหว่างรอเดินจงกรมรอบสองได้เจอสองแม่ลูกมาสอบถามเรื่องสถานไหว้พระมีตรงไหนบ้างจ้า ก็แนะนำ 9 มงคลไปจ้า แนะนำเสร็จ ก็แนะนำว่ามีการเรียนหลักสูตรครูสมาธิด้วยจ้าถ้าสนใจก็มาเรียนด้วยกันจ้า สาธุจ้า

ระหว่างรอปฏบัติหน้าที่พี่เลี้ยงเดินจงกรมก็ได้พูดคุยกับป้าที่เป็นพี่เลี้ยงเดินจงกรมด้วยกันจ้า พี่เขาว่าเป็นโรคสะเก็ดเงินจ้า คือพี่เขาคุยการที่เขาได้มาเรียนครูสมาธิใน 6 เดือน ผลที่เกิดขึ้นคือ รักษาโรคที่เป็นได้ และขายที่ได้จ้า จากนั้นพอช่วงที่รอสวดมนต์ใบบุญก็คุยกับพี่อีกท่านหนึ่งคุยกันไปเรื่อยๆ แล้วมาจบลงตรงที่พี่เขาบอกว่าเขามียาสมุนไพรเกี่ยวกับโรคสะเก็ดเงินพอดีจ้า และพี่เขาก็บอกว่าจะไปดูว่ายานั้นยังใช้ได้อยู่หรือไม่แล้วจะได้มาให้พี่เป็นโรคนี้จ้า สาธุจ้า

ที่รถไฟฟ้า ก็เจอรุ่นน้อง 35 ก็ได้สอบถามเรื่องการเดินทาง และได้แนะนำให้พี่เขาซื้อตัวเที่ยว 15 เที่ยวจ้า จะประหยัดค่าใช้จ่าย

โชคดีจังเลยจ้าที่วันนี้ไม่เกเร นอนอยู่ที่บ้านจ้า ไม่งั้นจะไม่เจอเรื่องราวดีๆ อย่างนี้
    พรุ่งนี้ไปสะสมบุญต่อจ้า

ปล. เมื่อคืนเข้านอนตีสีครึ่งจ้า ปิดเครื่องตีสีไหนๆถึงเวลานาทีทองแล้วก็เลยเดินจงกรม 15 นาที และนั่งสมาธิ 15 นาทีจ้า พรุ่งตื่นทำการสมาธิอีกจ้า ตั้งสัจจะไว้า 3 วันจ้า

19. ดอกใบบุญ

สาธุจ้าตั้งโอ๋ ส่วนใบบุญทานเจได้เฉพาะช่วงที่เขามีเทศกาลจ้า ปีละครั้งจ้า

เดินเท้าเปล่าร้อนมากเลยจ้าตั้งโอ๋ เดินตามลูกรังจ้า โหยยยยสุดเลยจ้า แต่ด้วยคุณพระคุ้มครองเท้าของใบบุญถึงจะปวด แต่ก็สามารถเดินได้ตลอดโครงการเลยจ้า และแถมการถอดรองเท้าเดิน นั่นเท้าไม่พองเหมือนกับคนที่ใส่รองเท้าเดินเลยจ้า

เจอทางลูกรังน้ำตาไหลเลยจ้าตั้งโอ๋ เพราะมันแทงเท้าเจ็บมากร้องไห้เลยจ้า แต่ก็อดทนจ้า ไม่ยอมใส่ถุงเท้าจ้า แต่ถ้าเป็นถนนลาดยางเวลาเที่ยงจะร้อนมากจ้า และชอบมีเศษแก้วที่ไหล่ถนนจ้าเดินลำบาก แล้วเวลาเดินก็กินน้ำน้อยๆจ้า ไม่งั้นเท้าจะพองจ้า ปีแรกใบบุญใส่ถุงเท้า พอปีที่สองถึงแปดไม่ใส่ถุงเท้า และปีที่ผ่านก็ใส่ถุงเท้าจ้า แล้วก็แบกสำระน้อยลงจ้า

วันนี้คุยกับพี่แมวแล้วจ้าว่าปีหน้าพี่แมวจะไปร่วมเดินธุดงค์ด้วยจ้า สาธุจ้า
    ก็ชวนทุกคนเลยนะคะ อยากให้ไปร่วมเดินธุงดงค์ด้วยกันจ้า สักครั้งจ้าจะวันสองวันก็ได้จ้า ไม่จำเป็นจะตลอดหลักสูตรก็ได้จ้า

ที่คิดไว้ตอนนี้ในบั้นปลายของชีวิต อาจจะทำงานไปอีกสัก 5 ปี ก็จะเกษียณงานของตัวแล้วจ้า ไปอยุ่กับธรรมชาติ ก็ไม่รู้ว่าจะเป็นดั่งที่ตั้งใจไว้หรือเปล่าจ้า

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 สิงหาคม 2014
  20. ลุงแมว

แวะแอบอ่านก่อนนอนจ้า ^^