หลวงปู่ทองดำ วัดท่าทอง อุตรดิตถ์ เถระ ๕ แผ่นดิน ลูกบุญธรรมของหลวงพ่อเงิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kang_som, 30 มีนาคม 2011.

1. ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    กราบหลวงปู่ทองดำ... ครับ
    วันนี้เลิกงานประมาณ สามทุ่มกว่าๆ เกือบจะกลับบ้านไม่ถึง เนื่องจากน้ำจากคลองสอง เอ่อออกมามากแล้วน้ำเต็มถนนเลย สูงเอาเรื่อง ถ้าเร่งเครื่องไม่ดีมีหวังเครื่องดับแน่ ยังดีหน่อยที่แถวบ้าน น้ำยังไม่ออกมามากแค่ออกมาเตือนก่อนเท่านั้น พรุ่งนี้ช่วงเช้าคงต้องรีบไปเก็บงานให้เสร็จแล้วมาวางแผนว่าจะทำอย่างไรต่อไป ทั้งร้านและที่บ้าน เพราะได้ข้อมูลจากวงใน ว่าท่วมแน่นอน เพราะผมดูจากระดับน้ำที่ล้อมรอบ กำลังเพิ่มขึ้นอย่างไม่หยุด คุณแม่ของผมก็จะกลับบ้านนอกที่อำเภอบ้านไร่ จังหวัดอุทัยธานี กำลังคิดอยู่เหมื่อนกันว่าจะกลับไปด้วยดีมั้ย แต่ก็ห่วงเรื่องงานอยู่เหมื่อนกัน....

2. ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านฮารุยากิโชว์แต่ล่ะครั้ง เต็มอิ่มจริงๆ โชว์มาอีกได้เลยนะครับถือว่าแลกเปลี่ยนกันชม...

3. ดินระเบิด เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพีๆเพื่อนทุกคนขอเป็นกำแรงใจให้ และช่วยเติมเต็มชึ้งกันและกันนะครับ ขาดอะไรก็ขาดได้แต่อย่าขาดกำลังใจ ผมส่งกำลังใจช่วยครับ สู้สู้:VO:VO:VO:VO:VO:VO:VO:VO:VO:VO:VO:VO

4. พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    สวัสดีเช้าวันพุธครับพี่น้อง สงสัยจะถ้วนหน้าครับผมงวดนี้ คุณพระคุ้มครองทุกท่านให้ปลอดภัยนะครับ

5. พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    สวัสดีเช้าวันพุธครับพี่น้อง สงสัยจะถ้วนหน้าครับผมงวดนี้ คุณพระคุ้มครองทุกท่านให้ปลอดภัยนะครับ

6. ฮารุยากิ เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ไม่มีกระจิตกระใจถ่ายรูปพระแล้วครับ น้ำมาจ่อ ริมฟุตบาท หน้าบ้านแล้ว ครายเครียด นำพระมาโพส ไปพรางๆก่อนครับ หากน้ำท่วมบ้านจริงๆก็ต้องปล่อยไปตามธรรมชาติ ปทุมธานี บางใหญ่บางบัวทองก็อยากให้น้ำลด แต่เห็นข่าวบอกว่า บางพลัดฝั่นธนถ้าท่วมก็น้องๆบางใหญ่ ขอบารมีพ่อแม่ครูอาจารย์ช่วยลูกหลานให้รอดพ้นจากภัยครั้งนี้ด้วยเทอญ สาธุ
    ปล.เดี๋ยวเตรียมเอาคันเบ็ดมา ปักหน้าบ้าน สัก2คัน เผื่อมีปลาช่อน ปลากระพง หลงน้ำชะตาขาดมากินเหยื่อหน้าบ้านครับ อิอิ

7. charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ท่านไพรัชวางเบ็ดหน้าบ้านได้ปลาแน่นอนครับ เพราะน้ำที่ท่วมเป็นน้ำเขื่อนไม่ใช่น้ำป่า กุ้งหอยปูปลามากันตรึม...

8. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิอิ...เอาเบ็ดใหญ่ๆ หน่อยนะพี่เผื่อติดจระเข้ เค้าให้ตัวละ 1,000 บาท เลยนะ อิอิอิอิ

9. ฮารุยากิ เป็นที่รู้จักกันดี

คนเราถึงช่วงชีวิต สูงสุดกลับสู่สามัญครับ อย่าคิดมาก สู้ สู้ ครับ เราจะไม่ทอดทิ้งกัน

10. ฮารุยากิ เป็นที่รู้จักกันดี

ตัวละ1000น้อยไปครับ ปล้องตันผัดเผ็ด คุ้มกว่าเยอะครับ แถมได้เนื้อ เข้แดดเดียวแบ่งเพื่อนบ้านอีกครับ

11. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้พี่ชาละวันเดินทางมาถึงปากเกร็ดแล้วด้วย ยังไงเดินทางลุยน้ำก็ต้องระวังกันด้วยนะครับพี่น้องทั้งหลาย อย่าประมาท ในน้ำ มีทั้งเศษแก้ว เหล็กซึ่งทำอันตรายได้ เป็นอะไร บาดเจ็บตอนนี้จะลำบากเป็น 2-3 เท่าเลย

12. บางแสน เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
    ............................
    ผมจำได้ว่าลักษณะนี้น่าจะเป็นพระปิดตาหลวงพ่อภุชงค์ วัดช่องลม ชลบุรี สร้างปี2504 เลยsearch หารูปมาเปรียบเทียบว่าใกล้เคียงกันนะครับ...ไม่รู้ว่าใช่มั้ยนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

13. ฮารุยากิ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากเลย ท่านบางแสนใกล้เคียงกันมากเลยครับ

14. charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    แก้เหงากันนิดครับ....ชีวิตไม่ใช่ของเรา....อารมณ์ดีก็มีความสุขครับผม

15. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

แหะๆๆๆ สายเมืองกาญ มีกะเค้าอยู่ 1 องค์ พระท่ากระดานพิมพ์เล็ก ของหลวงพ่อลำใยครับผมอาจจะไม่เก่า ครับ

16. ดินระเบิด เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณพี่เจริญ พี่บางแสน พี่สันต์โสภา พี่ไม่เกิด พี่ฮารุยากิ พี่bat119 คุณทุเรียนทอด คุณน้ำหว้า คุณtum คุณpui คุณkang som คุณnuamnim1และพี่ๆเพื่อนๆทุกคน
    นำภาพมาฝากครับ

17. ดินระเบิด เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนทุกคนครับมาชมของสวยงาม คลายเครียดกันครับ

ขนาดไฟล์:
      136.3 KB
      เปิดดู:
      72
      ขนาดไฟล์:
      145.4 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      133.3 KB
      เปิดดู:
      96
      ขนาดไฟล์:
      88.7 KB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      120.5 KB
      เปิดดู:
      80
      ขนาดไฟล์:
      123 KB
      เปิดดู:
      77
      ขนาดไฟล์:
      136.3 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      136.6 KB
      เปิดดู:
      90
      ขนาดไฟล์:
      114.8 KB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      85.8 KB
      เปิดดู:
      78
      ขนาดไฟล์:
      176.4 KB
      เปิดดู:
      87
      ขนาดไฟล์:
      117.7 KB
      เปิดดู:
      718
      ขนาดไฟล์:
      105.6 KB
      เปิดดู:
      73
  18. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เกษมหลวงปู่มาโปรดเพิ่มเหรอครับ งามๆๆๆๆๆๆ ทั้งนั้นเลย เหรียญ ๘ รอบลงยาสีน้ำเงินก็งามมมมมม พี่เกษมครับแล้วในกล่องใสที่มีสององค์คืออะไรครับ

19. ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทองดำ... ครับ
    วันนี้เลิกงานเร็วประมาณ 5 โมงเย็น เพื่อเตรียมต้อนรับน้ำท่วม พอกลับถึงบ้าน น้ำก็เอ่อมาที่ถนนหน้าบ้านแล้ว ระดับน้ำพอดีกับขอบหน้าบ้านเลย พอประมาณสัก สี่ทุ่มเริ่มเข้ามาพื้นหน้าบ้านแล้ว คาดว่าตอนเช้าคงได้เห็นน้ำเข้ามาทักทายในบ้านแบบเริ่มแฉะแน่ๆเลย ยังดีหน่อยที่เอารถไปจอดในที่สูงพอประมาณ แต่ถ้าน้ำสูงเกิน 80 ซ.ม. ก็ต้องยอมแล้ว ตอนแรกตั้งใจว่าช่วงเช้าจะเอารถไปจอดในเขตกองทัพอากาศแต่คงไม่ทันแล้วเพราะว่ากว่าจะขับไปรถคงน๊อคเสียก่อน เลยขออาศัยพื้นที่ของบ้านตรงกันข้ามซึ่งมีพื้นที่สูงกว่าบ้านผมประมาณเกือบ 60 ซ.ม. ถ้าระดับน้ำสูงตามที่ข้อมูลบอกมาก็คงพายเรือเล่นที่หน้าบ้านได้สบายๆเลย เพราะจะสูงประมาณ 1 - 1.5 เมตร เสียดายที่ไม่มีเรือ จะมีก็เพียงกาละมังใบเล็กๆ คงเอาไปนั่งเล่นไม่ได้ ที่ห่วงก็คือข้าวของต่างๆที่จะต้องเสียหายถึงจะไม่มากมายแต่ก็ไม่อยากให้เสียหาย ยังดีที่เก็บเครื่องไม้เครื่องมือสำหรับการเลี่ยมพระไปบ้างแต่ยังไม่หมด ช่วงเช้าคงต้องไปเก็บให้หมด เพราะว่ายังเหลืออยู่อีกนิดหน่อย ยังดีที่บริเวณที่ร้านน้ำยังไม่มีเลย ช่วงสายๆก็จะหาคนมาช่วยยกเครื่องใช้ไฟฟ้าให้สูงขึ้นอีกจากที่ยกไปแล้ว เผื่อเอาไว้อีกหน่อย .....
    สำหรับท่านที่บ้านมีโอกาสน้ำจะไปเยี่ยมถึงบ้านก็รีบเตรียมได้เลยนะครับ ไม่ว่าจะเป็นการเก็บข้าวของต่างๆ เอาไว้ที่สูง และก็เสบียงสำหรับท่านที่ต้องการเฝ้าบ้าน แต่ถ้าไม่ต้องการเฝ้าบ้านก็รีบอพยพไปตามที่วางแผนเอาไว้ บางที่กว่าจะไป ก็ไปไม่ได้เพราะคุณน้ำได้ล้อมเอาไว้หมดแล้ว ทั้งนี้และทั้งนั้นอย่าตื่นตกใจ จงทำอย่างมีสติและก็รอบครอบเพราะบางทีถ้าน้ำเข้าบ้านแล้วจะทำอะไรๆก็ลำบากแล้วครับ.....

20. ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้หัวอกเดียวกันแล้วครับ....
    ไม่ทราบว่าท่านฮารุยากิอยู่แถวไหนครับ....?
    อย่าไปเครียดมากเลยครับ น้ำมาได้ก็ไปได้ เพียงแต่เราต้องเตรียมตัวและเตรียมใจครับ....