เก็บตะวัน : พี่น้องร้องเพลง ...

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย ลุงแมว, 12 กรกฎาคม 2014.

1. ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    อ่ะนะ ถามหาของกินเหรอคะพี่แมว เดี๋ยวไปคุ้ยตู้เย็นดูก่อนนะคะ (เลียนแบบพี่แมว)

เอาแบบไปกินมา(ไม่ได้ทำเอง) มาฝากดีมั๊ย 555+ งานแต่งงานญาติค่ะ

ทั้งหมดนี่ คือตักมากินกับเจ้าหลาน ๒ คนนะคะ 555+ เอาท้องที่ไหนใส่หมดก็ไม่รู้อ่ะ กระซิบว่า ซูชิ มีตักเพิ่มหลายรอบด้วยอ่ะ

2. ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,230
    ที่รู้ๆฝีมือพี่โอ๋ก็ใช่ย่อยเลยอ่ะ แอบดูแต่ละเมนู เด็ดทั้งนั้น เน๊าะพี่มี๊ด เน๊าะ

อนุโมทนาค่ะพี่ตั้งโอ๋ สาธุๆ

เวลาเทศกาลเจ ตาก็ชอบอ่ะ แต่ไม่ชอบที่เค้าทำขาย
    มีในแบบมังสวิรัตด้วยอ่ะ น้าสะใภ้เคยขายในแบบอาหารจานเดียว
    ตาเลยได้อาศัยวัตถุดิบในการปรุง ได้เมนูในแบบง่ายๆของตาซะหลายเมนูเลยค่ะ
    ถ้าง่ายในเรื่องวัตถุดิบ ก็สามารถสร้างสรรเมนูง่ายๆได้เรื่อยๆ

ลาบในแบบไม่เบียดเบียนเนื้อสัตว์ค่ะ (เจ) ตาทำเอง อิงวัตถุดิบของร้านที่เค้าทำขาย อาศัยความสนิทสนม 555+ ปรุงในแบบเราชอบ

ผัดผักรวมมิตรราดข้าว (เจ) ใส่เห็ดหอม ใส่งาคั่วป่นด้วย จะเพิ่มความหอม อร่อยดี

ผัดกระเพรา(เจ)

ผัดไท (เจ)

3. ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,230
    เปิดร้านไม่ได้หรอกอ่ะลาล่า ทำเยอะๆรสชาติจะเป๋ไปเลย ^_^
    ถนัดแค่ทำกินกันเองภายในบ้านจ๊ะ

4. กาไก่ เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2012
    เข้ามาเจออาหารของคุณหนูตากับคุณตั้งโอ๋อีกแล้ว กิเลสอย่าบังเกิด ทนไว้ๆ ท้องร้องอีกเช่นเคย เป็นแม่ศรีเรือนกันมากๆ ค่ะ เก่งจัง กาไก่นี่ทำได้แค่เมนูพื้นๆ พอกันหิวได้เท่านั้น ถ้าแบบนี้คงต้องอีกนานนนนนนนกันเลยค่ะ

5. กาไก่ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะพี่แมวที่ชวนไปสังเกตุการณ์ค่ะ เมื่อสองอาทิตย์ก่อนเพิ่งไปงานศพวัดใกล้ๆ แถวนั้น ไกลใช้ได้เลยค่ะ

6. tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    เห็นแต่ละเมนู เมื่อตอนบ่ายแล้วหิวมากมากมากเลยนู๋ตาเอ๊ย ช่างทำได้น่าหม่ำฝุดฝุด
    พี่คงต้องพยายามทำผัดไทยทานบ้างแล้ว กิเลส มาท่วมท้นแระตอนนี้ อิอิอิ
    :cool::cool::cool:

7. ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,230
    ปิดเครื่อง ปิดไฟ นอน ยังอดหยิบมือถือมากดเข้ามากระทูืไม่ได้ 55555+ เข้ามาแล้ว ไม่ไหวที่จะพิมยาวๆ เห็นพี่ตั้งโอ๋ในกระทู้ จุ๊บๆก่อนนอนค่ะ วางละ บายค่ะ พรุ่งนี้เข้ามาคุยใหม่

8. ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

ตามหลังตั้งโอ๋มาจ้า อิอิ
    พรุ่งนี้สอบทฤษฏี&ปฏิบัติจ้า
    ปฏิบัติ ก็เดินจงกรม 15 นาที นั่งสมาธิ 15 นาทีจ้า

ทฤษฎีรุ่นพี่ก็ติวให้อย่างดีจ้า ก็หวังไม่เต็มก็ขาดเต็มไม่เยอะละจ้า อิอิ
    กลัวแต่พอเข้าห้องสอบตื่นเต้น จำอะไรไม่ได้ นั่นก็คงช่วยมิได้แล้วเด้อจ้า อิอิ

ช่วงนี้เป็นช่วงที่เครียดทั้งเรื่องงานเรื่องสอบเรื่องการจะต้องเป็นรุ่นพี่รุ่นที่ 35
    ที่จะเปิดเรียน วันที่ 11 สิงหาคมนี้จ้า เพราะมันจะช่วงงานเร่งของใบบุญ
    ที่ไม่หลับไม่นอนก็ช่วงนี้จ้า แต่ใบบุญว่าสมาธิ 6 เดือน ที่สะสมมานี้
    ช่วยใบบุญได้เยอะมากจ้า หากไม่ได้สมาธิตัวนี้แล้ว ณ ตอนนี้คงแย่จ้า
    คงจะไม่สามารถเรียงลำดับความคิด ไม่มีสมาธิในการทำงาน ในเวลางาน
    ตรวจงานน้อง ทำงานตัวเอง ตอบปัญหามากมาย ยังนึกว่า
    โหสมาธิช่วยเราได้เยอะมากเลยนะ

การทำสมาธิที่ได้ผลคือความสม่ำเสมอจ้า
    และผลจะตามมาอย่างมหาศาลจ้า

สมาธิก็จะมาช่วยเราได้ในตอนนี้ละจ้า

สำหรับคนมิมีเวลา ทำสมาธิแบบง่ายๆ วิทิสาสมาธิ คือการทำสมาธิอย่างง่ายๆ
    ทำวันละ 15 นาที แบ่งเป็น 3 เวลา ครั้งละ 5 นาที ทำอย่างสม่ำเสมอในเวลาเดียวกัน
    ผลที่ได้ก็เพียงพอสำหรับการดำเนินชีวิตประจำวัน อย่างมีความสุขแล้วจ้า

ฝันดีจ้าทุกคน

ปล. ใครได้คะแนนน้อย เลี้ยงส้มตำ
    ใครได้มากกว่า เลี้ยงไอศรึมจ้า 55555
    โชคดีในการสอบจ้า

9. ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,230
    เสียงนักร้องส่งครบเรียบร้อยแล้วค่ะ ^_^

10. Kob เป็นที่รู้จักกันดี

ได้เสียงนักร้องครบแล้ว ตอนนี้รอโปรดิวเซอร์แมวสอบเสร็จแล้ว
    ก็จะทำดนตรีให้เพลงหนึ่งเดียวคือแม่ พิเศษคือมีเพิ่มท่อนร้องขึ้นอีกค่ะ หลังจากนั้นก็จะได้มิกซ์ต่อไป

น้องแมวค่ะมีคนสนใจอยากได้ดนตรีเพลงหนึ่งเดียวคือแม่ ตอนที่ยังไม่ได้เพิ่มท่อนร้องอีกคนค่ะ
    น้องฮาน่ากระชิบขอมาจ้า

11. ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

สอบเสร็จแล้วจ้า สบายใจหายกังวลไปอีกเรื่องจ้า อิอิ
    ทำข้อสอบได้เป็นส่วนใหญ่จ้า แต่คงไม่ได้เต็มจ้า
    เสียดายจังเลยย ว่าจะทำให้รุ่นพี่ภูมิใจในผลงาน
    ที่ติวเข้มให้รุ่นน้องสักหน่อยก็ไม่สมใจนึกเลยน้อ อิอิ
    วันที่ 24 ส.ค. นี้ประกาศผล จะได้เฮว่าใครจะได้เลี้ยงส้มตำ
    ใครจะได้ไอศรีมจ้า 555555

12. ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    สอบเสร็จแล้วครับ

เดิมพันกับใบบุญไว้ว่าใครได้คะแนนน้อยกว่า

คนนั้นต้องเลี้ยงส้มตำ

ส่วนดนตรีเดี๋ยวส่งให้นะครับคุณฮานาชิ

ลองไปกดๆฟังเสียงร้องที่ส่งมาแล้วครับ

เอื้อนกันแบบไม่มีใครยอมใครเลย ^^

แต่พอไปเจอของใบบุญกับเจ๊อุไร

13. ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิ ขอภัยจ้าพี่แมว ทำได้ดีเท่านั้น
    อย่าลืมให้เพราะเป็นพิเศษ สำหรับท่อนของพี่ไร กับ ใบบุญ
    มันคือโจทย์ที่พี่ต้องแก้ไขให้แจ่มจรัสจ้า
    ซึ่งยากกว่าข้อสอบแน่นอนจ้า ขอบอกจ้า 55555

ว่าแล้วก็คิดถึงพี่ไรนะคะ นี่ถ้าพี่ไรอยู่ไหนน้อ
    แวะไปเยี่ยมเราสองคนที่วัดธรรมคงดีน้อพี่แมวน้อ
    ให้พี่ไรเลี้ยงส้มตำ&ไอศรีมพร้อมเลยจ้า อิอิ
    55555

14. Kob เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วจะได้ไปเดินธุดงภ์ขึ้นดอยอินทนนท์เมื่อไหร่ค่ะ
    น้องใบบุญได้ไปพร้อมกับน้องแมวหรือเปล่าค่ะ
    วันนี้วันพระ เดี๋ยวพี่กบไปทำบุญที่วัดจ้า
    (f)(f)(f)(f)(f)

15. กาไก่ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุบุญกับพี่กบจ้า

ส่วนพี่แมวเตรียมตัวเลี้ยงส้มตำพี่ใบบุญได้เลย
    พี่ใบบุญไม่ต้องกลัว เลี้ยงไอติมเนี่ยแนะนำติมตัดค่ะ ถูกและอร่อย ^^

16. ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

สุขสันต์วันพระ บุญรักษาบารมีคุ้มครองทุกคนจ้า สาธุจ้า

อนุโมทนาบุญจ้าพี่กบ สาธุจ้า
    ขึ้นดอยพร้อมกันจ้า ประมาณปลายพฤศจิกายน 2557
    อาจจะไม่เจอกันเพราะคนเยอะมาก
    อยู่คนละสาขา แต่มิเป็นไร หากมีบุญเจอคงเจอกันจ้า

ไปที่ดอยอินทนนท์อยากเจอพี่กบกับพี่คิมจ้า
    จะมีบุญเจอไหมน้อ ถ้ามีบุญเจอก็คงเจอน้อจ้า อิอิ

ใบบุญว่าใบบุญได้เลี้ยงไอศรีมแน่เลยจ้า
    แต่ถ้าใบบุญได้ 100 เต็ม เดี๋ยวใบบุญเลี้ยง
    ทั้งส้มตำและไอศรีมเองจ้า อิอิ
    (ไม่มีทางเป็นไปได้สักนิดเลยจ้า อิอิ)

17. klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    ขอบคุณ คุณแมวมากค่ะ เอ๋ขออนุญาตเก็บผังไว้เลยนะคะ

18. ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

[MUSIC]http://www.trueplookpanya.com/data/product/media/hash_cms/2820/2820/AUDA24004089.mp3[/MUSIC]​

19. ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,230
    ตาไปทำบุญวัดตรงข้ามบ้านนี่แหล่ะค่ะ
    ส่วนกอล์ฟไปถวายสังฆทานที่บ้านสายลมค่ะ

ตอนเย็นมีทำวัตรเย็น อาจจะได้ไป แต่งานก็เยอะเลยวันนี้
    มีตัดใบเตยมาพับกุหลาบจัดแจกันห้องพระอีก 100 ใบแหน่ะ
    (ได้100ดอก ยังไม่เคยพับเสียแม้แต่ใบเดียวค่ะ^_^)
    พับคนเดียวค่ะ เห็นพี่กบเคยถามว่าหลานช่วยป่ะอ่ะ
    ไม่ได้ช่วย แต่ไปตัดใบเตยและล้างให้ค่ะ
    กับเอาแจกันไปล้างให้ทุกๆใบ และใส่น้ำมารวมไว้ให้ ช่วยแค่นี้ค่ะ
    อยู่ฝ่ายอำนวยความสะดวก 5555+
    ถ้าตาทำกับข้าว เจ้าหลานเนี๊ยะอยู่ฝ่ายลำเลียงล้าง ล้างผัก
    ซึ่งขั้นตอนนี้ตาเรื่องมากค่ะ ล้างแล้วล้างอีก ~>_<~
    ผักทุกชนิด จะแช่น้ำเกลือก่อน อย่างน้อย 2 รอบ ก่อนล้างอีกหลายรอบ
    แค่นี้ผู้ช่วยก็งอมแล้วค่ะ 55555 (tm-love)
    .
    .
    .
    .

20. ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,230
    รอเรียกซ่อมอยู่นะคะ 5555
    เห็นส่งกันไฟล์เดียว ก็เลยไฟล์เดียวมั่ง (แต่ไม่ได้มั่นใจเลยค่ะ ฮ่าๆ)

ไฟล์ของพี่ใบบุญจ๊ะ ^_^
    .
    .
    .
    .

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      85.6 KB
      เปิดดู:
      72