เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. เมืองโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012
    ผมอ่านบทกลอนบทนี้จากสมาชิกท่านหนึ่งในกระทู้ทำให้ผมเกิดความศรัทธาหลวงปู่ทิมและปู่สายอย่างยิ่งครับ

ยกสองมือพนมก้มลงกราบ
    เพิ่งมาทราบ ความนัย ที่ใฝ่หา
    หลวงปู่ทิมลุงสายได้ทำมา
    จากท่านว่าพระโยนคลองมาคล้องคอ

สักกี่คนจะสมหวังพลั้งกันบ่อย
    เงินมีน้อยอธิษฐานบนบานขอ
    สิ่งล้ำค่าอเนกนันท์นั้นเฝ้ารอ
    เมื่อไหร่หนอคนรู้ค่าบุญญามี

เฝ้ารักษาถนอมอดออมไว้
    คุณลุงสายสวนกระแสพาแอบหนี
    ปล่อยของเซียนสวยใช่ให้ได้ดี
    ถึงวันนี้ไร้เมฆามาบดบัง

เพชรในตมประกายแสงแจ้งกระจ่าง
    ส่องสว่างงดงามในความหวัง
    เนื้อชอล์คขาว-ร่วนติดมือระบือดัง
    ล้วนของขลังของดีมีที่มา

ช่วยหลวงปู่ด้วยใจทำไว้แจก
    มีพิมพ์แปลกหลากหลายให้เสาะหา
    แกะแม่พิมพ์ระลึกองค์พระศาสดา
    งานธรรมดาชาวบ้านด้วย-ร่วมช่วยกัน

กดพระเหลือปั้นลูกกลมผึ่งลมไว้
    ห้อยไม่ได้นะเออทั้งเธอฉัน
    หาลวดมาทำห่วงใส่ไว้เร็วพลัน
    คลุกบรอนซ์กันร่วนหล่นหายเสียดายนา

เสือไม้แกะและปลัดจัดทำไว้
    เสาโบสถ์ใหญ่แกะกันไปตามยถา
    หลวงปู่ทิมเสกให้ไว้ไม่ธรรมดา
    บอกบุญมา แจกให้ไว้ได้ใช้กัน

ตั้งมั่นๆในใจยามใช้ของ
    อย่าได้ลองลบหลู่คุณ-การุณย์ท่าน
    กตัญญูในเมตตาครูอาจารย์
    ทุกวันวาร(ะ)จะช่วยให้เราได้ดี

กราบขอบคุณหลวงปู่และลุงสาย
    มอบของดีบ้านค่ายให้เป็นศรี
    ที่ระลึกถึงบุญใหญ่ในวันนี้
    ให้ท่านมีสุขศานติ์นิพพานเทอญ

2. ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    ว๊าว.......เยี่ยมเลยครับน้องเก่ง ใส่แล้วภรรยาเกรงใจ ผมยังไม่มีเลยครับ ต้องหามาบ้างแล้วครับ งั้นสงสัยผมต้องเอาสิบดวงเลยครับcatt3

3. เมืองโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าตะกรุดของหลวงปู่ทิมนั้นมีพุทธคุณที่เด่นไปทุกอย่างได้ อยู่ที่เราจะอฐิษฐานให้ไปในด้านไหน

4. รอดป่อง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่ทิม อาจารย์แก้วสว่าง พี่ทหารเก่า พี่เมืองโบราณ ขอบคุณที่มีกระทู้ดีๆให้อ่านครับ สวัสดีพี่ๆทุกท่านด้วยครับ

5. ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

" ศรัทธามา ปาฏิหาริย์เกิด " ครับพี่

6. ทิพยจักร เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2007
    วันนี้ได้สนทนากับอาจารย์ต๋อย ยอมรับเลยครับว่าเป็นผู้รู้จริง เก่งจริง ทำได้จริง

7. ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    กลับถึงบ้านแล้วหรอครับพี่ ไวจริง

น้าต๋อยเขาพวกร้อนครับ ร้อนวิชา อิอิ

8. PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    สวัสดีเช้าวันอาทิตย์ครับพี่ๆทุกท่าน
    วันนี้วันพระอย่าลืมทำบุญกันนะครับ

9. แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

ธรรมดา ของสังขาร คือการดับ ไม่มีกลับ คืนเป็น เช่นลมหวน
    เป็นของจริง จงจำ อย่าคร่ำครวญ สิ่งที่ควร เร่งทำ คือกรรมดี
    อย่าทนทุกข์ กับอดีต อันขมขื่น อย่าเริงรื่น อนาคต อันสดใส
    ปัจจุบัน ย่อมสำคัญ กว่าสิ่งใด ถ้าตั้งใจ ไว้พอดี มีสุขเอย

10. รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ วันนี้วันพระ ขออนุโมทนาบุญกับท่านที่ทำบุญ ทำกุศล นะครับ ขอให้มีวรรณะที่ผ่องใส ครับ

11. su2550 เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    กราบหลวงปู่ทิม คุณตาสาย แก้วสว่าง
    สวัสดี อ.แก้วสว่าง และพี่ๆ ทุกๆ ท่านกับเช้าวันพระแห่งวันหยุดครับ

12. kengeg เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    วันนี้วันพระ ได้ไปใส่บาตรมาแล้วแล้วครับ

13. aouly เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2010
    สวัสดีครับพึ่งทำบุญถวายปัจจัยแทนการถวายภัตตาหาร
    ไม่ได้มีอะไรมาก แค่มาบอกบุญให้ทุกท่านร่วมอนุโมทนา

14. แหม่มจ้า เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบนมัสการหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่
    สวัสดีครับ อ.แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รัก พี่โต้ง พี่ทหารเก่า น้องนุ คุณป๊อกapichet40 และพี่น้องทุกท่านครับ

15. แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม คุณลุงสาย แก้วสว่าง สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง พี่รัก พี่เดชา พี่ภู พี่คนบนเกาะ พี่เตอร์ พี่ทหารเก่า คุณโอ๊ดและพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน สบายดีกันทุกคนนะครับ

16. ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ท่านเมืองโบราณ และทุกๆท่าน:cool:

17. เมืองโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้วันพระขอเล่าประสบการณ์เรื่องจริงให้ฟังกันซะหน่อยครับ คือเรื่องมีอยู่ว่าผมได้รับลุกอมแบบมีห่วงเม็ดใหญ่ของหลวงปู่ทิมจากอ.แก้วสว่าง จากนั้นก็ได้มีญาติผู้พี่น้องกันเขามีเรื่องถึงต้องกับต้องฆ่าแกงกันเรื่องมรดกเพราะพอแม่เสีย อีกฝ่ายหนึ่งต้องการฮุบมรดกไว้เอง และอีกฝ่ายที่โดนตามล่าก็ได้มาเล่าเรื่องราวต่างๆให้ผมฟัง ผมก็เห็นใจจึงได้มอบลูกอมมีห่วงไปและผมก็ได้อาราธนาบอกหลวงปู่ทิมให้ช่วยคุ้มครองด้วย จากนั้นเขาก็ได้เอาไปเหลี่ยมพลาสติกขึ้นคอ จากนั้นไม่นานก็มีเหตุเกิดขึ้นเมื่ออีกฝ่ายตามเก็บหลอกให้เอารถมาให้เพื่อแลกกับเงินเสร็จแล้วก็จะได้เก็บ ส่วนอีกฝ่ายไม่รู้ทันแผนการที่เขาเตรียมไว้จึงได้ขับรถไปตามนัดหมายผลปรากฏว่าเหตุการณ์เกิดคลาดเคลื่อนเมื่อมาไม่ทันตามที่นัดหมายเพราะดันขับไปชนกับรถมอเตอร์ไซด์เลยต้องคุยตกลงกันเสียเวลานาน จากนั้นเขาก็ไปเจอยังที่นัดหมายผลปรากฏว่าอีกฝ่ายรอไม่ไหวคิดว่าคงรู้ตัวจึงไม่กล้ามา แต่หารู้ไม่ว่าอีกฝ่ายไม่รู้เรื่องราวเลย หลังจากนั้นอีกฝ่ายโดนตามก็ได้มีญาติแนะนำให้ไปหาหมอดูจากที่แห่งหนึ่งซึ่งพอจะเชื่อถือได้ จากนั้นก็ไปดูตามที่แนะนำโดยฝ่ายหมอดูได้ทักทันทีเมื่อดูดวงชะตาบอกว่า เอ็งรอดมาได้ยังไงเนี่ยเพราะเวลานั้นดวงเอ็งมันถึงฆาตนะเพราะเขาจะเอาชีวิตเอ็ง แต่พอดูไปสักพักหมอดูก็ได้ทักว่าเอ็งมีของดีอยู่กับตัวนะเขาคุ้มครองแกอยู่ลักษณะเป็นลูกกลมๆน่ะถึงได้รอดมา เขาก็นึกถึงลูกอมที่ผมให้ไปทันทีเพราะมีอย่างเดียวที่ติดตัวไว้ แต่ไม่รู้ว่าหมอดูแกรู้ได้ยังไง แล้วหมอดูก็สั่งว่าให้ทำบุญกราดน้ำอุทิศผลให้เขาไป และกำชับว่าให้เอาลูกกลมๆนี้คล้องติดตัวไว้ตลอดแล้วจะปลอดภัย หลังจากนั้นเขาก็ได้ข่าวจากญาติตามที่หมอดูท่านทักจริงๆ เพราะเขาเตรียมปืนมาที่จะเก็บ แต่เวลานั้นแปลกมากทำไมมันดันมีเหตุซะก่อนจะเป็นเพราะดวงหรือของขลังกันแน่....ที่เล่ามาเป็นประสบการณ์เรื่องเล่าจริงที่เกิดขึ้นแต่จะเป็นเพราะอะไรนั้นทุกท่านลองพิจารณากันเอง ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      76.7 KB
      เปิดดู:
      38
  18. ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

พระและวัตถุมงคลของหลวงปู่ ทิม ไม่ว่าจะเป็นสิ่งใดสามราถคุ้มภัยให้กับผู้บูชาติดตัวได้เสมอครับ ขอบคุณท่านเมืองโบราณที่ได้นำเรื่องราวประสพกราณ์ วัตถุมงคลของหลวงปู่ ทิม มาเล่าเพื่อให้ทุกท่านที่ศัทธราได้รับรู้ถือเป็นการบูชาพระคุณหลวงปู่ เป็นบุญกุศลอีกทางหนึ่ง ผมขออนุโมทนาด้วยครับ สาธุ ขอสิ่งดีๆจงเกิดกับผู้เล่าและผู้อ่านทุกๆท่าน ตอนนี้ผมห้อยลูกอม พระพิมพ์เปิดโลก เสือไม้เสาโบสถ์ และห้อยพ่อขุนเพ็ด ไม้เสาโบสถ์ เพียงแค่นี้ผมก็มั่นใจที่สุดแล้วครับ :cool::cool:

19. ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งได้ทราบ และได้เห็น ว่าพระบางพิมพ์ของหลวงปู่ทิม มีเส้นเกษาของท่านผสมอยู่ครับ เดิมทีผมไม่ทราบ เพิ่อนผมสงสัยว่าเส้นเกษาที่อยู่ในองค์พระเป็นของหลวงปู่ทิมหรือเปล่า พอมีโอกาสได้ไปกราบเยี่ยมเยียนอาจารย์เพื่อนเลยถามท่านอาจารย์แก้วสว่าง เลยทราบว่าที่เห็นเป็นเส้นเกษาของหลวงปู่จริงๆ ครับโชคดีจริงๆครับ ตอนนี้เพื่อนหาตลับใส่แล้ว เดี๋ยวนี้ผมสงสัยอะไรผมสายตรงถามท่านอาจารย์แก้วสว่างทันที ท่านอาจารย์เมตตาเล่าอย่างละเอียดถึงความเป็นมาฟังแล้ว ผมยอมรับศัทธรามากจนจะกลายเป็นคนหวงพระหวงปู่ไปซะงั้น55555555แต่ยังดีที่ท่านอาจารย์คอยชี้ทางไม่ให้ผมตกอยู่ในอารมย์เช่นนั้นเลยมีวิธีคิด หากผมมีพระหลวงปู่อีกผมก็ยังจะคงแบ่งปัน ให้พี่น้องเราเหมือนเดิมครับ เอ้...หรือหลวงปู่ท่านจะลองใจผม5555555

20. ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีท่านพี่บางเมือง ท่านติ้งลิงติง และทุกๆท่านครับ ท่านพี่บางเมืองกลับมาถึงบ้านแล้วรถคงติดมาก :cool: