เสด็จพ่อร.๕ท่านสถิตย์อยู่ที่ใด

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ปริยาภัทร, 2 กันยายน 2008.

1. guaregod

guaregod เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2009
    ที่ตอบๆมาว่าอยู่ที่ไหน อ่ะ เคยไปเจอหรือยังครับ หรือแค่ว่าเขาว่า เขาบอกมา ผมอยากรู้จังว่าคนที่ว่า หรือบอกมา นั้น เคยไปเจอหรือยัง หรือว่าใช้จิตนการเอาเองว่าไปเจออยู่ที่นั้นที่นี่ เพราะคนที่บอกมา มันบอกมาคนละที่กันเลย

2. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

ถึงได้มีคำว่าปัจจัตตังไงครับ หากไม่ปฎิบัติธรรมเอง แล้วจะรู้ได้อย่างไร เรื่องพวกนี้หากไม่ใช่ลูกหลานผู้ติดตามมาในอดีตท่านไม่มาสงเคราะห์บอกหรอกครับ อิอิ
    เรื่องพลังงาน แม้นท่านจะนิพพานไปแล้ว แต่ลูกหลานท่านยังอยู่ บริวารท่านยังอยู่ ใครขอพรขออะไรจากท่าน เทพพรหมที่เป็นลูกหลาน ก็ต้องมาทำหน้าที่ นี่เป็นเรื่องของกระแสพลังงาน อย่าคิดมาก เดี๊ยวผมร่วง 555

3. eakkypoo

eakkypoo เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์ชนะ พูดคำไหนก็คือคำนั้นแหละครับ
    ไม่อยากพูดมากเด๋วจะมากความ
    เรื่องยังงี้ ไม่ฝึกเองไม่เห็นเอง ต่อให้เห็นไม่ชัด ขุ่นๆมัวๆ
    อยากรู้ก็ไปฝึกสมาธิ ได้ทุกสายคับ ไม่เจาะจงต้องมโนมยิทธิ การรู้เห็นอย่าใช้กำลังตัวเองก็พอ แล้วจะรู้ว่าอะไรคืออะไร

4. กูไม่กินPALA

กูไม่กินPALA สมาชิก

ตกลงยังไงครับ งงนะ เอาเเบบจริงๆอ่ะครับ

5. eakkypoo

eakkypoo เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีใครเขามาบอกความจริงหรอกครับ ตายก็จะรู้เอง เหอะๆๆ
    ถึงบอกความจริงไป ไอ้คนที่มันเชื่อว่าไม่จริง มันก็จะเถียง มันเถียงกันไปไม่รู้จบครับ
    และไม่เถียงเปล่า แต่ปรามาสและด่าอีก บังเอิญคนที่บอกความจริงเอามาจากพระอรหันต์ขึ้นมา ไอ้คนเถียงนี้จะ นรก ไม่รู้ตัว บางท่านเมตตามาบอกก็ด่าท่านอีก จบเลย

มานะทิฐิ ล้วนๆครับ

เรื่องบางอย่าง รู้แล้วเก็บ ดีกว่านะครับ

6. ศุภกร_ไชยนา

ศุภกร_ไชยนา เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาคับ

7. ตถาตา.

ตถาตา. Active Member

10 มิถุนายน 2009
    ใครไม่รู้แต่ผมรู้ ท่านอยู่ที่ใจพวกเราไงหล่ะ

8. nuaiswat

nuaiswat เป็นที่รู้จักกันดี

กระผมเคยอ่านเจอในเรื่องจริงอิงนิทาน เรื่องจริงอิงตำนาน และทราบมาตั้งแต่ พระเจ้าพรหมมหาราช จนกระทั่งถึงกำนันจันหนวดเขี้ยว ไม่ทราบว่ารายละเอียดทั้งก่อนและหลังจากนี้จะสามารถอ่านได้ที่ไหน หนังสือเล่มใดครับ รบกวนท่านบอกรายละเอียดด้วย สอบถามเพิ่มเติมเล็กน้อยว่า ท่านผู้นี้เกิดชาติหนึ่งเป็นนายจันหนวดเขี้ยวทหารเอกพระเจ้าตาก แล้ว ต่อมาเป็นพระเจ้าอยู่หัวรัชการที่1 ได้เช่นไร เพราะสมัยนั้นเป็นสมัยเดียวกันต่อกัน หรือ นายจันหนวดเขี้ยวเป็นทหารเอกของพระเจ้าตาก แล้วขึ้นเป็นแม่ทัพซึ่งก็คือ สมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกครับ ผมเข้าใจถูกมั้ย

9. นายกสิณ

นายกสิณ เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกคนที่คุณกล่าวมาล้วนแล้วแต่ เป็นผีชั้นสูงเท่านั้นไม่ได้เป็นอย่างที่ใครๆเข้าใจ ไม่สามารถขึ้นข้างบนได้

10. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ตามพระไตรปิฏก สวรรค์มีเพียง ๖ ชั้น--> สูงขึ้นไปเป็นพรหมโลก ๒๐ ชั้น อรูปพรหม ๔ และพระนิพพาน ๑ และเท่าที่ทราบ ท่านอยู่ชั้นสูงสุดค่ะ

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

Numsai

11. namonamonamo

namonamonamo เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2012
  12. jintanakarn

jintanakarn เป็นที่รู้จักกันดี

ผมคิดว่าไม่มีผู้รู้จริงหรอก ถึงมีท่านก็ไม่บอกให้คนหลงงมงาย ที่ผ่านมานั้นไม่มีใครพิสูจน์ได้เลยว่า ผู้รู้ทั้งหลายที่กล่าวมาเป็นจริง ถ้ามีผู้รู้จริงแล้วไซร้ ท่านก็ต้องรู้โทษของการบอกกล่าวให้คนหลงงมงายสิ แต่ที่บอกกันมานั้นเพราะไม่รู้จริงซึ่งโทษของการบอกกล่าว จึงได้กล่าวกันมากมาย (นี่ไม่ได้ลบหลู่น่ะ) หันมารู้จิต รู้กาย ของเราดีกว่า นี่สิแน่นอนที่สุด มีประโยชน์มากมายไม่มีประมาณ พอหันมารู้จิต รู้กาย ได้แล้ว สิ่งที่อยากรู้ก็จะมีคำตอบให้เอง ขออนุโมทนา

13. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    นายกสิณ รู้เยอะจัง...
    แล้วรู้ไหม ว่าตัวเองหมดอายุขัยแล้วจะไปภพภูมิไหน?

14. นายกสิณ

ต้องดีกว่าคุณแน่นอน ผมเคยบอกแล้วไงว่าทุกสิ่งทุกอย่างที่ผมบอกนั้นมาจากการปฎิบัติทั้งสิ้น ถ้าไม่รู้ก็จะไม่ตอบ

15. อินทรบุตร

จริงเหรอครับ? เอาอะไรมาตัดสินครับ?

ถ้าจะบอกว่าดีกว่าผม
    อย่างแรกเลย คุณต้องรู้ก่อนว่า ตัวคุณเอง อยู่ตรงไหน และกำลังจะไปไหน
    อย่างที่สอง คุณต้องรู้ก่อนว่า ตัวผมอยู่ตรงไหน และกำลังจะไปไหน

แต่ในเมื่อคุณไม่รู้ทั้งสองอย่าง ไม่รู้แม้กระทั่งสภาวะ และระดับจิตของตัวเอง คุณตอบได้ยังไง?

หรือว่าเอาแค่อัตตาตัวเอง + ความอยากเอาชนะคนอื่น แล้วก็พ่นน้ำลายเลยโดยไม่ต้องคิด ไม่ต้องทราบข้อเท็จจริง :)

16. อินทรบุตร

สำหรับท่านที่นับถือพระเจ้าตาก เสด็จพ่อ ร.5 และ กรมหลวงชุมพร นั้น ไม่ต้องคิดมากกับที่ นายกสิณ บอก นะครับ

อ่านตามนี้ พิจารณา แล้วก็วางอุเบกขาลงไปครับ
    http://palungjit.org/threads/มีใครฝึกกสิณแล้วเกิดปาฏิหารย์แบบผมบ้าง.326891/page-2#post5858946

http://palungjit.org/threads/มีใครฝึกกสิณแล้วเกิดปาฏิหารย์แบบผมบ้าง.326891/page-3#post5859247

17. นายกสิณ

เจ้าคนที่ชอบมีหลายชื่อนี่มันเป็นคนอย่างไรน๊า...นรกจริงๆ

18. อินทรบุตร

เพิ่งรู้เหรอครับ? แสดงว่านอกจากไม่มีตาทิพย์แล้ว ยังมีตาไม่มีแววอีกนะครับ

ผมเคยบอกไปแล้วอย่างเปิดเผยว่า นี่คือชื่อใหม่ผม เพราะชื่อเก่าผม login เข้าไม่ได้ ยังจะหานรกมาให้ผมอีกหรือ? (||)

19. Prawitppp

Prawitppp ลองซูมยอดมุกตรงกลางระหว่างเสาดูสิครับ

10 กรกฎาคม 2018

20. panup

panup Active Member

ปีนี้ ๒๐๑๘ ผมรู้เองเมื่อ ๒ ปีที่แล้ว ในคืนวันที่สองที่ ร ๙ สวรรคต