เสียงธรรม เสียงอ่าน "บทกลอนบอกเตือนภัยพิบัติโลก"

ในห้อง 'ประวัติและนิทานธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย peerayuth, 21 มีนาคม 2011.

1. tui s,luangkhot

tui s,luangkhot บุคคลทั่วไป

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนา

2. talkjoss

talkjoss เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าพเจ้า นายณัฐพันธุ์ ตติยาภรณ์ ขออนุโมทนาด้วยจิตใจอันบริสุทธิ์ด้วยเทอญ สาธุ(^_^)

3. ทดแทน

ทดแทน เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    อนุโมทนา สาธุครับ

4. วิรวิน

วิรวิน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับที่นำข่าวสารมาบอกกล่าวกัน จะได้ไม่ประมาทในการใช้ชีวิต

5. peerayuth

peerayuth เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2009
    ขอขอบคุณทุกท่านมากนะครับที่ได้เสียสละเวลาในการฟัง อยากให้ทุกท่านเร่งสร้างคุณความดีกันให้เยอะๆนะครับ เพราะไม่ทราบว่าชีวิตเราจะยืนยาวพอให้ได้สร้างบารมีในอนาคตอีกหรือไม่ ขอให้ทุกท่านอย่าได้ประมาทกับชีวิตกันนะครับ สาธุ

6. Phen@m

Phen@m สมาชิก

20 ธันวาคม 2010
    สาธุๆๆ ขอให้เจริญๆ ครับ

7. zervelus

zervelus สมาชิกใหม่

1 กุมภาพันธ์ 2011
    สาธุ สาธุ สาธุ ขออนุโมทนาด้วยครับ

8. huayhik

huayhik เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อนุโมทานาครับ....
    เป็นบุญแท้ที่ได้รับฟังความแห่งองค์ตถาคตทรงมีพระเมตตามาก
    กราบ...กราบ...กราบ
    --------------------------------------------
    จะขออนุญาติเป็นธรรมทานต่อไปนะครับ

9. talkjoss

talkjoss เป็นที่รู้จักกันดี

ขอนำไปเผยแพร่เป็นธรรมทาน นะครับ ส๊าาาธุด้วยจิตใจ (^_^)

10. peerayuth

peerayuth เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2009
    ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ รวมถึงผู้ที่ช่วยเผยแพร่ด้วย ขอให้เจริญในธรรมกันทุกท่านครับ

11. inmymine2529

inmymine2529 สมาชิกใหม่

ขออนุโมทนา ค่ะ

12. บวรศิษฐ์

บวรศิษฐ์ สมาชิกใหม่

อนุโมทนาสาธุด้วยครับ

13. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองก็เคยได้ยินองค์หลวงปู่ใหญ่ฯ ท่านเตือนเมื่อสักประมาณราวปี 2538 ก็ประมาณ 15 ปีมาแล้ว..ถึงเรื่องน้ำ คลื่นยักษ์ ที่จะมีทางตอนใต้ประเทศไทย จะทำให้มีคนตายเป็นหมื่นๆคน (ตอนนั้นคนไทย ยังไม่รู้จักคำว่าสึนามิเลย) แล้วที่สุดก็เกิดขึ้นจริงๆ..และภัยอื่นๆที่ท่านเคยบอกไว้ยังจำได้หมด.ก็ประมาณอย่างที่คุณ ธีรยุทธ บอกไว้นั่นแหละ เพียงแต่ตอนนั้นองค์ท่านเตือนผ่านมายังองค์หลวงปู่ปิยะ ( ครั้งเป็นวัดโนนชาติ คำตระกล้า สกลนคร)..สาธุ..อนุโมทนาบุญกับคุณธีรยุทธด้วยครับ

14. NON jai

NON jai สมาชิกใหม่

26 พฤศจิกายน 2010
    ขออนุโมทนาด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

15. ขุนเวช

ขุนเวช เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

16. poifjeld

poifjeld สมาชิก

อนุโมทนาสาธุ สาธุค่ะ

17. ไผ่มรกต

ไผ่มรกต เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2012
    ขออนุโมทนาร่วมส่งเสริมความไม่ประมาทให้ถึงพร้อม

การฝึกนิโรธสัญญาและ เจริญพระธารณะปริตร ความศักดิ์สิทธิ์เมื่อมีการสวดพระธารณปริตร อันเป็นบทสรรเสริญพระพุทธคุณอย่างย่อสั้น แต่สมบูรณ์ ทุกชีวิตวิญญาณ ของผู้สวดและผู้ฟัง แม้ทวยเทพต่างก็ชื่นชมเบิกบานมาก ที่ได้ยินพระคาถาอันทรงคุณเป็นเลิศนี้ หลวงปู่ทวด วัดช้างไห้ กล่าวว่าผู้ที่อาราธนามนต์พระปริตรบทนี้ทุกๆวัน อย่างน้อยวันละ ๑ ครั้ง พร้อมกับเร่งบริจาคทาน รักษาศีลและเจริญภาวนา จะสามารถรอดพ้นจากวิกฤติ มหาอุบัติภัยหรือภัยพิบัติโลก ที่จะบังเกิดขึ้นในระยะเวลาอันใกล้นี้ได้ อย่างน่าอัศจรรย์ และแม้ในที่สุด จะยังสามารถบรรเทาภัยพิบัติของโลกได้ ไม่มากก็น้อย โดยหลังจากเจริญ พระปริตบทนี้แล้ว ให้ตั้งจิตน้อมแผ่เมตตา แผ่คุณความดีบุญกุศลของเรา ที่ได้ทำมาตั้งแต่อดีตชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ อุทิศให้กับเจ้ากรรมนายเวรของตนเอง และทุกชีวิตทั่วไตรโลกธาตุ อนันตจักรวาล ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันชาติ และควรทำจิตให้นิ่งว่างเปล่าชั่วขณะ แล้วภาวนาว่า "พุทธัง อนันตัง ธัมมัง จักรวาลัง สังฆัง นิพพานะ ปัจจะโย โหตุ" พระคาถาป้องกันมหันตภัย. {หัวใจพระธารณปริตร} ทิฏฐิลา ฑันทิลา ใครคิดร้ายขอให้พ่ายแพ้ไปหอก ดาบ ปืน ไฟ อย่าแผ้วพาน มันติลา โรคิลา เวทมนต์ ศักด์สิทธิ์เรืองฤทธิ์กล้า โรคา เบาคลาย หายผ่าน ขะระลา ทุพพิลา รอดพ้นโรคร้ายในจักรวาล เครื่องพันธนาการหลุดทันที เอเิตนะ สัจจะวัชเชนะ ด้วยอำนาจแห่งสัจจะวาจานี้ โสตถิเม ( เต) โหตุ สัพพะทาขอความสุขสวัสดีจงมีแก่ข้าพเจ้า (ปวงท่าน) ทุกท่านทุกเมื่อเทอญ(พึงให้ทาน รักษาศิลห้าและเจริญภาวนา เพื่อความศักดิ์สิทธิ์ของพระคาถานี้ ) อาศรมไผ่มรกต.com

18. 5003

5003 สมาชิกใหม่

19. srisamai

srisamai Active Member

29 พฤษภาคม 2012
    ขออนุโมทนาบุญ กับธรรมทานในครั้งนี้ด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

20. j_samsen

j_samsen สมาชิกใหม่

ขออนุโมทนาบุญในธรรมทานครั้งนี้ด้วยนะคะ สาธุ เป็นบุญมากที่ได้ฟังค่ะ