เออ!...ตามมาทำไม..ถ้าไม่รักยายผีป่า?!!

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 23 มีนาคม 2005.

1. passri เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2005
    สวัสดีครับคุณยายและทุกท่านครับ

2. prarahu เป็นที่รู้จักกันดี

บรรพต อ.คือคุณหนุ่มเหลือน้อยจริงๆหรือเนี่ย

3. KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

ฉันอยู่ลำพังคนเดียวใช่ไหม...
    ...และวันสุดท้าย ไม่รู้เมื่อไหร่

ฉันอยู่ลำพังที่กลางฝน คืนเปลี่ยนเวียนวนยังทนและรอ

และวันสุดท้ายยย...ไม่รู้เมื่อไหร่

..พรุ่งนี้ยังมีอีกแสงไฟ แต่ร่างกายไม่ยอมให้ใจมันสั่ง....

4. koisung เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    คุณบรรพต อ. ไม่ใช่คนเดียวกับคุณหนุ่มเหลือน้อยนะคะ พี่พระราหู

อ้นเอ๊ย..."เดินคนเดียวก็ได้...สบายดี" แบบพี่มั๊ย

แล้วน้องจะไม่รู้จักคำว่าเหงาแม้เราต้องเดินลำพัง หุหุ

5. KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

ยากูซ่า

แท๊แด๊ดๆๆๆๆๆ

ได้เวลาซ่า

แท๊แด๊ดๆๆๆๆ

6. DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ใช่จ๊ะ

7. rija เป็นที่รู้จักกันดี

หวาดดีสวยๆๆๆค่า ทุกๆๆโคนค่ะ คิคิ

8. ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

จงสู้และอดทนต่อไป น่ะครับคุณหนุ่มเหลือน้อย ถึงไม่มีใครรู้ ว่าทำไปเพื่ออะไร ก็ช่างมัน

9. น้องไข่แมงสาบ เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2004
    ยายดูคลิปรายการเต้าหู้ยี้แล้วอ่า เสียงยายใสจังเลยค่ะ ^__^

10. DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีจ๊ะ ขอบคุณจ๊ะน้องไข่ที่ชมว่าเสียงยายใสจังเรย ก็ยายฝึกการใช้เสียงประจำค่ะ มันเลยแปร๋นขนาดนี้ เอาเป็นว่าสามีไม่ชอบจะ เพราะฝึกใช้กล่องเสียงเอ็ดเค้าประจำ เค้าบอกว่าทำไมเธอถึงชอบเรียกเขาเสียงลั่น ก็แหม..เรียกเบาๆ ยังไม่ได้ยิน ก็ต้องแปดหลอดสิจ๊ะ

อ้าวคุณ แพะ แบะๆ มาอีกแระ เดี๋ยวโดนตื๊บ จับไปเป็นเพื่อนไอ้ใบ้ดีไหม อย่าเปลี่ยนชื่ออีกนะ เปลี่ยนอีก ด่าอีก โตๆ กันแล้ว อย่าทำเป็นเล่นไล่จับกันเลย มาชื่อไหน รู้ทางหมดล่ะ

น้องรุ่งขาดวิตามินเดียวกับยายเลยนะคะ งั้นเรามาร่วมกันตั้งกองทุนไหมจ๊ะ

ท่านผู้มีจิตศรัทธาท่านใดที่ประสงค์ช่วยบริจาคทรัพย์ หรืออุปการะหญิงชรา ลูกสามกับผัวหนึ่ง กรุณาส่งปัจจัยไปได้นะคะ รับไม่อั้นค่ะ เงินนี่ชอ๊บชอบจ๊ะ

ท่านพี่พระราหูถามยายว่า อยากได้อะไรครับ
    ยายตอบว่า เงินค่ะ

อ้าว...หัวเราะ ทำเป็นเล่นไป เงินใครไม่อยากได้จ๊ะ อิอิ

11. DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

จ๊ะเอ๋...ฝ่าสายฝนที่โปรยปรายไม่ขาดสายมาเพื่อรออาจารย์ที่อำเภอค่ะ แต่อาจารย์ยังไม่มา เลยดอดมาเล่นเนทเสียหน่อย

มีสายมาจากอเมริกา น้องสาวคนนี้ต้องจากบ้านจากเมืองไปมีครอบครัว ไปมีชีวิตที่แตกต่างจากที่เคยชิน ทำให้เกิดสภาวะทางจิตบางอย่าง

ยายเคยเล่ามานานแล้วค่ะ เรื่องที่ยายกลัวนั่นกลัวนี่ เอาล่ะค่ะ เดี๋ยวยายกลับมาตอบอีกทีนะคะ เพราะยายตอนนี้มีปัญหานิดหน่อยค่ะ คือจะฉี่ตลอดทุก 5 นาที หรือทุกครั้งที่เห็นน้ำหรือฝน อันนี้ก็เป็นสภาวะที่สภาพแวดล้อมหลอนจิตเราทำให้ร่างกายเราได้รับผลกระทบเช่นกันค่ะ ยายเคยฝึกไม่ให้มันเป็น มันหายไปช่วงหนึ่งค่ะ แต่พอเล่าให้คนที่เป็นเหมือนเราทราบว่าเราหายนะ มันกลับมาเป็นอีก แย่เลย ต่อไปไม่เล่าดีกว่า เพราะเล่าแล้วมันคิดตาม ร่างกายมันเลยคิดว่าเราต้องการเป็นอย่างนั้นล่ะมังจ๊ะ

12. KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากได้เงินเหมือนกันเลยคับยาย

ว่าแต่ใครจะให้หล่ะเนี่ย ??

13. KittiWit.C เป็นที่รู้จักกันดี

พี่อ้นช่วยเอกทีครับ เอกไปเจอผีที่วัดท่าซุงเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา กลางวันเสกๆ เลยหวัดดีครับยาย พี่อ้นครับ ช่วยเอกทีดิ เรื่องมีอยู่ว่าวันเสาร์ที่ผ่านมาเอกไปวัดท่าซุงกะเพื่อนๆ น่ะครับ ตอนไปที่ตึกรับแขกกะลังยืนเลือกพระของหลวงพ่ออยู่ แล้วก็มีผีมาหาเอกอ่ะครับ ยืนติดเลย เราก็หันไปมอง โห ตกใจมากเข้ามาได้ถึงที่นี้เชียวรึ ว่าแล้วก็ .......

ยกมือหวัดดีครับยาย ไม่นึกเลยว่าจะมาเจอยายที่นี้ ยายก็ว่ามาเมื่อเช้า มากะพี่เก๋กะพี่อะไรหนอลืมแล้ว แล้วก็ลูกๆ แล้วยายก็ชวนไปกินข้าวและไปนั่งกรรมฐานที่วิหาร100 เมตรด้วยกัน ยายก็ให้คำแนนำมาหลายเรื่อง ขอบคุณยายด้วยน่ะครับ ออ เจอยายคราวนี้ได้ถวายธงมหาพิชัยสงครามเป็นบรรณาการให้พระแม่เจ้าไปอีกด้วย 1 ผืน แปลกมากปกติไม่ค่อยพก วันนั้นเอาไป สงสัยเอกบุญไม่ถึงกระมั่งท่านเลยเสด็จไปอยู่กะยาย

14. DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

จ๊าก!!! ผีป่างั๊ย

ยายไปวัดท่าซุงเพื่อไปกราบพระเบื้องบน ไม่ได้ตั้งใจไปฝึกอะไรนะจ๊ะ

ก็ได้ไปสมใจ

อิอิ...ยายกะพี่ตุ่นจ๊ะน้องเอก ยายกะพี่ตุ่นเห็นเหมือนกันว่า อนาคตน้องเอก บวชแน่ๆจ๊ะ

15. KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

น้องเอกคิดไรไม่ออก

ก็บวชอ่าครับ

เป็นงี้มาหลายชาติ...

ไม่มีไรทำก็เป็นพราหมณ์ ..เป็นฤาษี

คนอื่นลำบากแทบตาย มานหนีไปบวช หึหึ...

16. KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

ว่าแต่ยายไปวัดครั้งแรกอะป่าวครับ

คิดฮอดเด้ออ

17. hongsanart เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005
    เงินไปเที่ยว เดี๋ยวก็มา

18. DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

เอ้า!...อ่านกันแบบวันล่ะบรรทัดน๊า เพราะยายพิมพ์จากบ้านมา แล้วพอเข้าเนทที่อำเภอได้ ก็เอามาแปะที อาจไม่ทันกาลเท่าไร เพราะพิมพ์มาวันก่อนน่ะจ๊ะ อิอิ

หายหน้าหายตาไปตามความเป็นไป ยังมีใครบ้างไหมหนอที่รอแวะเวียนมาทักทาย
    ขอบอกขอบใจที่ยังไม่ลืมกัน

***ตอนนี้ทั้งฟ้าฝนถล่มจนท่วมหลายแห่ง และอาจมีบางพื้นที่ค่ะที่อาจเจอภัยแบบไม่ทันตั้งตัว หรือลืมตัวก็ว่าได้ค่ะ
    คือมีกระทู้ที่กลัวสงคราม กลัวภัยภิบัติจะเกิดขึ้น จนทำให้หลายต่อหลายคนตื่นตระหนก ไม่เป็ฯอันกินอันนอน หวาดระแวง
    เอาเป็นว่าถ้าไม่มีการตั้งสติให้ดีนะคะ ประสาทกินเป็นบ้า หรือฆ่าตัวตายก่อนเจอภัยจริงๆ ก็เป็นไปได้เน้อขอบอก

***เรารู้อะไร รู้ไว้เพื่อเตือนตน ไม่ไช่เพื่อหลอนตน ไม่ว่าจะเป็นการรู้ทางโลกหรือทางมิติสัมผัส(อภิญญาทางฤทธิ์)ก็ตาม
    เราต้องพิจารณาเป็น อย่ากลายเป็นคนตื่นตูม ตื่นตามกระแสชวนเชื่อ หรือปลุกปั่น อย่างมงาย
    เรียกง่ายๆ ก็คือ อย่าโง่จนเป็นสันดานนะจ๊ะ

***เมื่อตอนที่ยังไม่เกิดกลุ่มโจร ๕๐๐ ที่ภาคใต้นะคะ ตอนนั้นยายผีป่าอายุประมาณยี่สิบต้นๆ ค่ะ ยายได้ไปทำบุญให้พ่อที่ล่วงลับ
    และได้มีการสื่อทางจิต หรือถ้าคนทั่วไปเรียกจนเข้าใจดีก็คือเรียกวิญญาณมาเข้าหรือมาถามผ่านร่างใครคนใดคนหนึ่ง หรือผ่านทางจิตสัมผัส
    ยายผีป่าก็เชิญพ่อพลของยายผีป่ามา เพราะพ่อตายไปตอนยายอายุยังไม่บรรลุนิติภาวะ ตอนนั้นจน พอรวยก็โถมทำบุญใหญ่บุญเรี่ยราดให้พ่อด้วย
    ก็อยากรู้เนอะว่า พ่อไปดีหรือไม่อย่างไร

พ่อมาเข้าแม่ของยายผีป่า เอาเรียกว่ามาแทรกดีกว่านะ ไม่ได้เข้าไปในร่างหรอกมั๊ง เพราะยายสัมผัสพลังพ่อได้ว่าไม่ได้อยู่ในสังขารของแม่
    พ่อบอกว่า ไปช่วยไอ้คนตัวดำเตี๋ยวแดง(พี่สมิงทองเพื่อนต่างมิติของยายจ๊ะ)ป้องกันพวกก่อการร้ายที่ภาคใต้ ยายก็เลยถามพ่อว่า พ่อไปช่วยยังงัยบ้างล่ะ
    พ่อตอบว่า ช่วยได้ไม่มาก พ่อไม่เก่งเท่าไอ้ดำนั่น ยายเลยบอกให้พี่สมิงทองมาคุยด้วย พี่เขาก็ไปแทรกเพื่อนอีกคนค่ะ ซึ่งเพื่อนคนนี้ไม่เคยสนใจเรื่องพิศวง
    แนวนี้เลย เอาเป็นว่ามาแอนตี้จับผิดก็ว่าได้ค่ะ ยายจะทราบว่าพี่สมิงทองมาเพราะพอมาแววตาจะหวานหยาดเยิ้มหยดย้อยมาก เจ้าชู้นี่จ๊ะ ก็ถามพี่สมิงทองว่า
    ไปช่วยยังงัยล่ะพี่ เค้าก็ลุกขึ้นยืนแล้วกางแขนกางขาออกแบบเตรียมพร้อม ให้นึกถึงท่าแม่งูป้องกันลูกงูนะจ๊ะ แล้วโยกตัวไปตัวมา พี่บอกว่า เบื้องบนสั่งคุ้มครองใคร
    ก็แยกกันไปคุ้มครอง ไปยืนกันหน้าหลังให้นั่นล่ะ ยายก็นึกขำผีทำได้แค่นี้เองเหรอ

แต่ตอนนั้นนะคะยังไม่มีทักษิณ เป็นนายก ไม่มีโจรกระจอก แต่พี่สมิงทองล่องใต้ไปช่วยป้องกันคนดีจากการที่จะโดนผู้ก่อการร้ายแถวนั้นทำร้ายเอา อ้าว! นั่นก็
    แสดงว่า โจรกระจอกมันมีมานาน ซ่องสุมมาไม่ต่ำกว่า ๑๕ ปีสิจ๊ะ เพียงแต่ว่าสมัยนั้นๆ เขาไม่กระพือข่าวหรือเปล่า หรือไม่รุนแรงเท่าทุกวันนี้

***ตอนนี้พี่สมิงทองมาได้ไม่บ่อย เชิญมายังไม่อยากมา เอาเหล้าล่อยังเมินเล๊ย แสดงว่าเริ่มเห็นโทษของการสังเวยสุรา ยาเมาแระ พัฒนาแระพี่ชายเรา
    บอกว่ามาได้ไม่เกินบ่ายสองนะ เพราะตอนนี้เทวดาที่เป็นฝ่ายบู๊ถูกส่งลงใต้หมดเลย ก็ยังงงว่าพี่นางเมื่อไม่นานมานี่ตอนที่ทางคณะครอบครัวคุณหม่อมจากออสเตรเลียมา
    พี่นางบอกว่า ไม่ค่อยว่าง ต้องไปช่วยทางเหนือ น้ำมาหนัก นี่แสดงว่าเทวดา นางฟ้า ไปเตรียมการแต่เนิ่นๆ ไม่ล่าช้าเหมือนบางหน่วยนะคะ อิอิ

พี่สมิงทองบอกว่า บางทีมันช่วยไม่ทัน หรือช่วยให้หนักเป็นเบา เพราะมนุษย์ย่อมมีกรรมกำหนด ไปแทรกแทรงทุกอย่างไม่ได้หรอก ไม่งั้นมนุษย์เหลิงหมด
    เอะอะอะไรก็เทวดาช่วยด้วย ช่วยไม่ได้ดั่งใจ ช่วยไม่ทันก็ด่า
    ว่ากลับ หาว่าเทวดาไม่แน่จริง เฮ้อ!!!มนุษย์หนอมนุษย์ ฝึกการช่วยตัวเองบ้างน๊า

*** ใครมีลูกมีหลาน ที่คาดหวังว่า กล่อมเกลี้ยงเลี้ยงดูมาอย่างไม่คลาดสายตา อยู่ในกรอบเดี๊ย ระวัง และทำใจหน่อยนะจ๊ะ ไม่งั้นจะซีเรียสเครียดสมองได้นะ
    ก็อย่างตอนเด็กๆ พวกเขาอ้อนร้องตามเราต้อยๆ พอเริ่มเสียงแตก นมแตกพานหน่อย โอ๊ย!แม่ไม่ต้องมารับที่โรงเรียนได้มั๊ย หนูอายุ ๑๓ แล้วนะ กลับเองได้
    อายเพื่อนเกรงเพื่อนจะว่าเป็นลูกแหง๋ว่างั้นเถอะ

ตอนที่ยายเลี้ยงลูกชายน้องสาวสามหนุ่มมาแต่แรกคลอด พวกเค้าจะติดแม่เอื้อมแจ ติดมากกว่าแม่เค้า เพราะเราเอาใจสุดๆ อยากไปไหน อยากได้อะไร แม่เอื้อเห่อหลาน
    นรกแตกสามหน่อนี้มาก จัดให้ทุกอย่างจ๊ะ พอตอนพวกเค้าเริ่มโตรู้ความ ใกล้วัยทีน แม่เอื้อมก็กระเซ้าเค้าว่า น่ากลัวพอเริ่มเป็นหนุ่มจะไม่อยากไปไหนมาไหนก็บแม่เอื้อมล่ะมัง
    อายเพื่อนแน่นอน เจ้าคนโตมันไม่สนใจโลกภายนอก ไม่เอาใครอยู่แล้วก็ปล่อยไป แต่คนกลางกับคนเล็กรักแม่เอื้อม ก็บอกว่า ไม่หรอกครับ จะยังไม่มีแฟนจนกว่าจะจบมหาวิทยาลัย
    ไม่...ไม่...ตามที่แม่เอื้อมพยายามป้อนข้อแนะนำที่จะไม่ทำให้เค้านอกลู่นอกทาง

สุดท้าย เจ้าคนกลางเพิ่งเข้า ม.๑ กอดจูบลูบคลำเพื่อนสาวร่วมห้องเรียนที่นมยังไม่ขึ้นพานเล๊ย สูงไม่ต่างจากลูกสาวคนดตวัยเก้าขวบของยายผีป่าเร๊ย โอ๊ย...
    ทำให้นึกถึงคำที่หลวงพี่เล็กท่านว่าตอนยายผีป่าพาลูกๆ สามสาวไปกราบท่านเกือบปีแล้วที่วัดท่าขนุน ท่านมองสามสาวอย่างปลงกึ่งเวทนา ท่านกล่าวว่า

เห็นเด็กๆ รุ่นนี้แล้วสงสาร นับวันอายุจะสั้นลง ภัยรอบด้าน ความเจริญมันทำให้คนเร่งโต ยิ่งเร่งโตก็เหมือนเร่งตาย
    ยายเข้าใจค่ะว่าท่านหมายถึงเด็กยุคใหม่ ใจโตเกินวัย เสี่ยงมากๆ ไม่ว่าจะเสี่ยงต่อการถูกล่อลวง ถูกมอมเมา แม้กระทั่งใจแตกตามกระแส สังคมฝรั่งนะคะ อายุ ๑๔ เขายอม
    ให้เด็กๆ ด้วยกันวัยเดียวกันมีการร่วมเพศกันได้แล้วอย่างไม่ผิดกฎหมาย หากเป็นการยินยอมของทั้งสองฝ่าย พ่อแม่มีหน้าที่ให้คำปรึกษาป้องกันการเสี่ยงต่างๆ ส่วนใหญ่
    จะเป็นแบบบทเรียนเริ่มต้นค่ะ อย่างประถมนี่เค้าเริ่มจองกันแล้ว มีหอมแก้มกันนิดหน่อย พอประถมปลาย กอดได้ แต่ไม่ถึงกับลูบคลำ ไม่จูบปาก มอ.นั่นล่ะค่ะถึงเป็นบทที่เข้าสู่ภาคปฏิบัติ
    ฝรั่งเค้าพยายามค่ะให้มีการย้อนกลับไปรักนวลสงวนตัวมากขึ้น มีเพศเมื่อพร้อมทั้งกายและใจ ไม่ใช่แค่อยากลอง ตามแรงกระตุ้นทางร่างกายเท่านั้น

เอาเป็นว่า เราเป็นพ่อเป็นแม่ เป็นผู้ดูแลเค้า เราต้องพยายามสอนเค้าให้เป็นค่ะ ยายก็โทคุยกับหลานชายนะคะว่า เป็นเพราะแม่เอื้อมนี่ล่ะที่กลัวหนูเป็นเกย์ เลยสอนมาจนจำ
    ฝังใจให้มองสาวๆ ไหนคนนี้สวยมั๊ย แม่เอื้อมจองไว้ให้นะ ตอนนั้นเค้าอายเขินมากๆ ที่แม่เอื้อมให้เค้าเอาดอกไม้ไปให้สาวน้อยรุ่นเดียวกับเค้า เฮ้อ...มันโตเกินอายุนี่
    เด็กบ้าอะไร อายุสิบสามสูงเกือบร้อยเจ็ดสิบ นี่น้องเอริทอีกคน อายุยังไม่เต็มเก้าขวบดีนะคะ สูงถึงไหล่แม่เอื้อมแล้ว

*** เห็นพวกใส่เสื้อเหลือง รักในหลวง รักชาติ แล้วมาทะเลาะเบาะแว้งกัน ยายล่ะเบื่อจังเลย อย่างคนที่บอกว่าอยากเจอนายกทักษิณ ถึงขนาดตามไปชื่นชมจนเซ
    ไปเหยียบเท้าทั่นนายกหลายหน อ้างว่าจะเป็นลม โถ!คุณพี่จ๋า พี่คงชื่นชอบนายกมั๊กๆ นะจ๊ะ เห็นตามติดไปทุกที่ๆ นายกทั่นเดินทางไป พวกคุ้นๆ หน้ากันแทบท้างน้าน
    นักข่าวช่างสังเกตุและรู้เท่าทัน ใครตามติดชิดขอบสนามทุกสนามนี่ โดนเก็บภาพไว้แฉ นะจังงังเนอะ แล้วยังมีหน้าว่า ไม่มีเจตนา ไม่ได้เป็นฝ่ายอริจ้องขับไล่เสียหน่อย

*** ไม่ได้รักทักษิณจนหน้ามืดตาลาย แต่ไม่ชอบเกมส์บ้าๆ ของพวกอวดดีทั้งหลาย มันบอกรักชาติ รักในหลวง แบบไหนของพวกมันหว๋า ไม่เคารพกฎกติกาเอาเสียเร๊ย
    มาเที่ยวไล่เห่ายังกะหมาข้างถนน คงเกิดมารวยนะ ถึงว่างตามขบวนนายกทุ๊กงานเรย ไม่ว่าฝ่ายสันติ หรือ อคติ นะจ๊ะ อย่าโถมใส่กันนักเลย มองดูนักการเมืองที่จะมาสมัคร
    เพื่อเป็นผู้แทนเรา(จริงมั๊ยหน๊อ เซ็งว่ะบางคนน่ะตอนหาเสียงยกมือไหว้แม้กระทั่งหมาแมว)มองดูคนดี คนไม่ดีในสายตาเราไม่ต้องไปเลือกเขา เออ...แน่ใจน๊าว่าจะมีคนดี
    ที่กล้าลงสมัครน่ะ อย่างพวกที่เราคุ้นเคยตามวงไพ่ วงการพนันทุกแขนง ตามผับตามบาร์ พอถึงเวลามาทำหน้าเจี๋ยมเจี๊ยม ช่วยเลือกหน่อยนะ...ไปรับใช้พ่อแม่พี่น้อง
    นี่ยายด่ามาหลายรายแล้วนะ พอเจอะหัน รวมกลุ่มกันได้ ทุกระดับเลยล่ะ มันเป็นแก๊งค์กัน เพราะผลประโยชน์เอื้อกัน เสร็จงานสังคม มันก็ไปสุมหัวกันเปิดงานสังคัง(เล่นการพนัน
    ปะชันกันปี้) คนที่ดีก็มีนะ รับใช้ประชาชนแบบสุดแรงกายแรงใจ ไม่นอกลู่นอกทาง แต่เห็นมาตั้งแต่เด็กจนจะเหี่ยวตายรอมล่อ มันกำพรืดเดียวกันโม๊ด

***ถามว่ายายผีป่าไม่ทำงานทำการบ้างเลยเหรอ เอาเงินเอาทองที่ไหนใช้ ก็ต้องบอกว่า เอาเงินที่ได้มาจากเอาทองไปแปลงสินทรัพย์เป็นทุนมาใช้ไงจ๊ะ ตอนนี้ไม่มีอะไร
    จะแปลงเป็นทุนแล้วจ้า แต่ไม่มีว่างเลยนะเจ้าคะ มีคนเทียวมาให้ตรวจดวงชะตาเรื่อยๆ ค่ะ บ้างก็ให้ค่าครู บ้างก็ให้ดูฟรีๆ บ้างก็จำใจควัก เหอๆ เก้าสลึงนี่เป็นค่าครูที่ผีตั้งไว้
    ที่อื่นค่าครูไม่ต่ำกว่า ๓๙ บาท ดูไม่กี่นาที แต่ยายผีป่าแทบไม่รับค่าครูเล๊ย บางทีให้มาก็คืนกลับ บอกเอาไปต่อทุนทำบุญทำทานนะ แล้วอย่างนี้จะรวยเร๊อยายผีป่าเอ๊ย

แม่ชีท่านชี้แนะว่า โหง๋วเฮ้งเหมาะที่จะเป็นหมอดูแม่นๆ เนอะ
    แหม...แม่ชีจ๋า หมอดูอย่างยายผีป่าเป็นหมอดูใส้แห้งแน่ค่ะ เพราะเกรงจั๊ยเกรงใจผู้ที่เค้ามาหาค่ะ เค้าลำบากอยู่แล้วถึงมาขอคำปรึกษาเรา เราไม่กล้าเรียกค่าเสียเวลาค่ะ
    ค่าครูนี่ยายไม่กล้าแตะหรอกจ๊ะ เอาไปทำบุญหมด บางคนไม่จ่ายค่าครู ยายต้องควักของตัวเองบูชาครูแทน บางคนบอกให้เอาค่าครูกลับไปทำบุญตามที่บอกว่าทำอะไร อย่างไร
    พอกลับไปไม่ทำหรอกจ๊ะ ลืมตัว หรือรอเวลา แล้วถึงเวลาที่มันไม่ดีก็มาหาใหม่ อย่างนี้ไม่ชอบค่ะ เพราะรู้ค่ะว่าเขาไม่ทำอย่างที่เราบอก เราป่วยนะคะทุกครั้งที่แบกกรรมแทนเค้า

แต่พวกที่มาหานี้นะคะ เค้าอยากมาก็มา เค้าคงคิดว่ายายผีป่านี่ว่างและรอดูดวงอย่างเดียว เออ...ถ้าขึ้นป้ายก็ว่าไปอีกอย่างนะคะ และเอาค่าครูแพงๆ นี่น่าทำค่ะ เพราะยาย
    ต่อให้บอกคนว่าค่าครูลงท้ายด้วย ๙ ค่ะ เท่าไรก็ได้แต่ลงท้ายด้วย ๙ ไม่ว่าจะเท่าไรนะคะ ได้หรือไม่ได้ ทุกครั้งที่มีคนมาถามยายไม่ว่าทางสายหรือมาที่บ้าน ยายต้องจำค่ะว่า
    มีการขอบารมีครูบาอาจารย์ไหม ถ้ามีพิเศษ ยายต้องเตรียมไว้เลยค่ะ ๕๙ บาท เพื่อไปทำบุญไหว้ครูและขมากรรมแทนผู้ที่เราตรวจดวงให้ค่ะ เจ้าตัวเค้าไม่รู้หรอกค่ะ แต่ถ้ายายไม่ทำ ยายป่วยค่ะ
    อย่างถามทางเวบนะคะ หากต้องผ่านครูบาอาจารย์ ยายก็ต้องจำไว้ค่ะ กี่ครั้ง ไปวัดที ก็ต้องทำบุญตามนั้นค่ะ ช่วงหลังๆ มานี่ ยายไม่ค่อยตอบค่ะหากถามเชิงลึก หรือให้ทำนาย
    อย่าว่ายายผีป่าหยิ่งนะจ๊ะ เพราะว่ายายไม่มีรายได้ไปทดแทนค่าครูค่ะ ยายถึงเลือกตอบแต่เรื่องที่เอาความเป็นปัจจุบันมาตอบค่ะ เอาความจริงสัมผัสจริง ทำได้จริงมาตอบ

***เฮ้อ!!! ช่วงนี้นะคะ ช่วยผู้ช่วยเก๋ทำกรอบรูปวิทยาศาสตร์ค่ะ ยังไม่มีลูกค้านักหรอกค่ะ ลงทุนไปกว่าห้าพันบาทแล้ว ยังไม่มีรายรับเข้า แต่ไม่เป็นไรค่ะ
    เราฝึกฝนไปเรื่อยๆ วันนี้จะทำภาพสมเด็จองค์ปฐม ภาพพระวิสุทธิเทพ ภาพท่านปู่ท่านย่า ที่บูชามาจากวัดท่าซุงค่ะ จะทำภาพหลวงพ่อ กับหลวงปู่ปานด้วย แต่ยังไม่เลื่อยไม้
    จะทำไว้บูชาที่บ้านค่ะ

อิอิ...ภาพเหล่านี้เกือบทำให้ยายผีป่าร้องไห้คลุ้มคลั่งน้อยอกน้อยใจจ๊ะ ก็พอยายกลับจากวัดท่าซุงกว่าจะกลับถึงบ้านตีสาม (ออกตีสามกลับตีสามของอีกวัน)
    จำได้ว่าเอาภาพที่บูชามาวางแยกไว้ที่ตู้หนังสือไม้ประดู่ค่ะ แล้วก็เอามาคลี่ชมบารมีภาพอีก ก่อนม้วนกลับไว้ที่เดิม แล้วไปเมืองกาญจน์ กลับมาก็มาชมอีกวัดขนาด
    เตรียมเลื่อยไม้กรอบ พออีกวันนะคะจะนำภาพมาเข้ากรอบเตรียมเคลือบนะจ๊ะ ยายหาตั้งแต่เช้าจนหัวค่ำเชียว หาทั้วทุกซอกทุกมุน รื้อหมดทุกอย่าง บ้านก็ไม่รก
    รู้ค่ะว่าอยู่ที่ตู้ไม้นั่น แต่ไม่เห็น สุดท้ายผู้ช่วยเก๋รำคาญเลยบอกว่า ตั้งสติดีๆ ขึ้นไปห้องพระขอบารมีพระสิ ยายก็ขึ้นไปสามหนติดๆ กัน น้ำตาไหลเลย คืนนั้นน้องหม่ำ
    ขอนัดสัมภาษณ์เรื่องศพด้วยสิคะ ใกล้เวลานัดแล้วยายไม่เจอภาพ ยายก็ไม่มีกระจิตกระใจจะคุยนะคะ ต้องหาภาพเจอก่อน ไม่เจอก็คงไม่ทำอะไร พอไปกราบองค์ปฐม
    บอกท่าน บอกทุกองค์ พูดไปสะอื้นไป แล้วผู้ช่วยเก๋ก็ตามขึ้นไปกับลูกๆ เขาบอกว่า เธอนี่คิดจนสมองทึบ กลับไปดูที่ๆ คิดว่าวางไว้ใหม่สิ แล้วยายก็ลงมาจากห้องพระ
    มาค้นที่ตู้นั้นอีกรอบ แต่ไม่เจออีกนั่นล่ะค่ะ จนน้องเกรซลงมาจากห้องพระ ขณะที่ยายโทหาพี่ตุ่นแจ้งเรื่องนี้ เพราะยายไม่รู้ว่ายายจะบอกใครดี แล้วน้องเกรซก็บอก
    แม่เจอแล้ว นี่งัย ...ยายก็ถามว่าเจอตรงไหนลูก

เชื่อไหมคะ ก็วางโจ่งโล่งเด่นบนชั้นนั่นล่ะค่ะ ไม่มีอะไรมาปิดบังเลย เราทำไมหาทั้งวันไม่เจอล่ะ ไม่กี่นาทีก็เพิ่งไปรื้อตรงนี้ ทั้งวันก็เทียวรื้อตรงนี้ แม้กระทั่งก้มลงสำรวจ
    ตามซอกด้วยสิคะ

19. koisung เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    อ่านจบหมดทุกคำเลยค่ะคุณยาย

***เรารู้อะไร รู้ไว้เพื่อเตือนตน ไม่ไช่เพื่อหลอนตน ไม่ว่าจะเป็นการรู้ทางโลกหรือทางมิติสัมผัส(อภิญญาทางฤทธิ์)ก็ตาม
    เราต้องพิจารณาเป็น อย่ากลายเป็นคนตื่นตูม ตื่นตามกระแสชวนเชื่อ หรือปลุกปั่น อย่างมงาย
    เรียกง่ายๆ ก็คือ อย่าโง่จนเป็นสันดานนะจ๊ะ
    ----------------- เห็นด้วยอย่างแรงเลยค๊าบบบบบบบ

เฮ้อ..เรื่องการเมือง ก้อยขอเว้นวรรคไว้ดีก่า (เอิ๊กๆ อินเทรนด์กะเค้ามั่ง)

บ้านก้อยอ่ะ เรื่องหาของเนี่ย เหมือนคุณยายเลยค่ะ แม่ก้อยเค้าเจอแบบนี้บ่อยๆ ประมาณว่าหาให้ตายก็หาไม่เจอ ร้องไห้แล้วก็เคย - -" แต่สุดท้ายของก็ตั้งอยู่โต้งๆ เป็นงูกัดตายแล้ว เอิ๊กๆ แม่ก้อยเค้าเลยมีคำพูดติดปากเวลาหาของไม่เจอว่า "ผีหลอกอีกแระ" เอิ๊กๆ - -"

คิดถึงนะคะคุณยาย...รักษาสุขภาพด้วยนะคะ แล้วที่เป็นหวัดกันทั้งบ้านก็ขอให้หายป่วยเร็วๆนะค๊า

20. DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว...เหลือขาประจำตามอ่านแค่น้องก้อยคนเดียวเอ๊ง!!!

แง้...เรตติ้งหายตกแย้ว