ใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับวัตถุมงคลของหลวงปู่หมุนบ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย วิทย์, 30 เมษายน 2007.

1. อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญนี้มีค่ามาก

หลวงปู่ไปเข้าฝันศิษย์ ท่านบอกไว้ว่าตีค่าเท่าเหล็กไหล

2. ton3170 เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2007
    ชี้แจงนิดนึง เหรียญที่โค้ดเลข 1 อยู่ในบล็อคเป็นของจริงนะครับ สร้างหลังจากเหรียญรุ่นแรกตอกเลข 1 ออกมาแล้ว ภายหลังสร้างอีกหนึ่งครั้ง จึงให้ช่างทำบล็อคใหม่ โดยช่างได้แกะโค้ดเลข 1 ไว้ในบล็อคเลย ซึ่่งส่วนใหญ่จะนิยมที่ตอกโค้ดที่หลังมากกว่าที่โค้ดมากับบล็อคเลย เพราะเป็นเหรียญรุ่น 1 จริงๆ

ข้อมูลอ้างอิงอยู่ในนี้แหล่ะครับ แต่จำไม่ได้ว่าหน้าไหนเหมือนกัน

3. ขันติ19 เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2009
    บอกตรงๆผมประสบการณ์น้อยครับ มือใหม่พึ่งเก็บพระของหลวงปู่ อยากขอคำเเนะนำจากพี่ว่า พิมพ์ที่เเกะเลขไว้ในบล๊อค หลวงปู่ได้ปลุกเสกไหมครับ ? จะได้เป็นเเนวทางในการเก็บพระของหลวงปู่ เเละมีใครยืนยันหรือบุคคลใดหรือหลักฐานใดบันทึกว่าหลวงปู่ได้ปลุกเสก หากว่ามีการอ้างอิงที่ชัดเจนน่าเชื่อถือ ผมจะได้เก็บพิมพ์ดังกล่าว ที่ผ่านมาต้องขอบอกตรงๆ เคยเจอเเต่ไม่กล้าเก็บ กลัวหลวงปู่ไม่ได้เสก เดี๋ยวเเขวนหรือบูชาเเล้วจิตจะตกนะครับ ผมเลยเก็บเเต่เหรียญที่ตอดเลขทีหลัง....เเบบว่าเน้นชัวร์ไว้ก่อนที่มีประวัติการยืนยันว่าหลวงปู่ปลุกเสกเเละยังไม่มีใครปฏิเสธว่าหลวงปู่ไม่ได้เสก
    ต้องขอโทษพี่ด้วยที่ถามตรงๆ..เพราะไม่เข้าใจเเละใคร่อยากรู้จริงๆนะครับ จะได้เป็นเเนวทางในการสะสมด้วยครับ
    เหตุผลนี้เเหละครับถึงสมควรมีเว็ปของหลวงปู่ อะไรจริงเเท้จะได้กระจ่าง หลายๆคนที่เป็นลูกศิษย์ท่านที่ไม่รู้ข้อมูลก็จะได้รู้ อย่างน้อยก็ผมคนหนึ่งละครับ

4. Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ช่วงนี้คนกลัวพระหลวงปู่เก๊ปลอมเสริมกันอย่างมาก...

เอาเป็นว่า พระชุดหลวงปู่หมุนที่ออกที่วัดซับลำใย ที่ผมเคยนำมาให้บูชา

ขอให้มั่นใจได้ครับ รับประกันตลอดชีวิต

ผมทำบุญบูชามาจากวัดตั้งแต่ช่วงยังไม่มีใครสนใจพระท่านเลยยิ่งสายนอกวัดและวัดซับลำ

ใยด้วย ผมเคยนำวัตถุมงคลของวัดซับมาประชาสัมพันธ์บอกกล่าวมาตั้งแต่เมื่อ2ปีที่แล้ว

ช่วงนั้นก็ไม่เป็นที่สนใจ...ในเวปนี้แต่คนที่ผมรู้จักบอกมาหลายปีแล้ว

ถ้าท่านใดเคยบูชาไปจากผมแล้วไม่สบายใจลองสอบถามมาได้ครับ

อนุโมทนาครับ

5. ton3170 เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2007
    เท่าที่ทราบ (อย่างที่บอกจากกระทู้นี้แหล่ะ) พิมพ์ที่แกะเลขในบล็อคหลวงปู่เสกครับ เพียงแต่ไม่เป็นที่นิยม เพราะเหมือนย้อนยุครุ่นหนึ่งซะมากกว่า
    หลายวันก่อนกลับมานั่งอ่านกระทู้นี้ใหม่ ตั้งแต่หน้าแรกๆ ที่ลืมไปแล้วก็เลยเจอข้อมูลนี้
    ข้อมูลหลายอย่างของวัตถุมงคลหลวงปู่อยู่ในกระทู้นี้แหล่ะครับ รวมถึงเรื่องเหรียญเลข 1 ด้วย บางอย่างเริ่มกระทู้ข้อมูลเป็นอย่างหนึ่ง ท้ายๆ กระทู้เป็นอีกอย่างหนึ่งอย่างเหรียญหลังหนุมานก็มี

6. Dhanainan เป็นที่รู้จักกันดี

ธรรมดาๆ

พอได้มาสัมผัสคนกลุ่มนี้ได้ 3 วันก็รู้สึกไม่น่ากลัวอย่างที่คิด พร้อมให้ตรวจข้อมูล ขอขอบคุณที่ให้กำลังใจครับ อาทิตย์น่าจะจบด้วยดี

7. Dhanainan เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบูชาพระกริ่งแก้วมรกตครับ พอดีผมได้เงินคืนจากเพื่อนที่เคยยืมไป ก้อนใหญ่พอสมควรเลยตั้งใจจะหาบูชาครับ ผ่านมาหลายวันแล้วครับเหนื่อยครับหายากมาก ( สงสัยต้องบุกรัง) สนใจเปิดราคาpmมาได้เลยนะครับ ขอไม่เกิน 5000 ครับ สู้ได้แค่นี้

8. Dhanainan เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนแรกคิดไว้นานว่าจะเขียนดีหรือไม่
    ระยะหลังๆเห็นว่าหลายท่านถูกของเก๊ของเสริม หลายท่าน เอาแบบนี้นะครับผมศรัทธาหลวงปู่โดยไม่สนใจทัน-ไม่ทัน แท้ เสริมอะไรก็แล้วแต่ รับหมดครับ หลายท่านอาจโดนมาหนัก อย่าปล่อยไว้ให้เจ็บใจ ท้อแท้เลยครับ ผมพอช่วยได้ หรือท่านที่จะให้แบบไม่มีมูลค่าก็ยินดีรับครับ
    ถาม แล้วมั่นใจได้อย่างไรว่าผมจะไม่นำไปปล่อยต่อ
    ตอบ ผมทำหิ้งพระไว้บูชาของหลวงปู่ จะถ่ายรูปวัตถุมงคลเก๊-เสริม ที่ท่านมอบให้ อัพเดตทุกเดือนครับ โดยระบุวันที่โดยชัดเจน ไม่หายไปไหนแน่นอน หวังว่าหลายท่านคงเข้าใจเจตนาของผมนะครับ (ถ้าไม่เหมาะสมประการใดก็ยินดีรับฟังความคิดเห็นครับ)

9. ToPiCaL เป็นที่รู้จักกันดี

รูปหล่อรุ่นแรกจารกอหญ้ามีแบบไม่ตอกโค๊ตที่หน้าอกไหมครับ

10. ขันติ19 เป็นที่รู้จักกันดี

หลายๆคนเวลาถามเกี่ยวกับพระหลวงปู่หมุน ได้คำตอบบ้างไม่ได้คำตอบบ้าง ต้องรอลุ้นเอาว่าจะมีพี่ๆที่พอรู้เปิดมาเจอเเละพิมพ์ตอบ เข้าใจว่าไม่รู้จะไปค้นคว้าที่ไหน ผมก็เป็นเเบบนั้นเหมือนกัน ....เซ็งเลยหลายๆคนคงเป็นเหมือนกัน

11. konboran เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    เห็นหลายๆท่านจิตตกเหมือนผม เรื่องเก๊แท้ ผมเริ่มเก็บวัตถุมงคล ลป.หมุนฯ น่าจะประมาณ 2548 เหตุที่เก็บครั้งแรกจำไม่ได้ว่าเพราะอะไร หลงจากนั้นก็ตามอ่านข้อความตามเว็ปพระหลายเว็บและจากคำบรรยายของผู้ขายแต่ละท่านยุคนั้น ซึ่งอ้างว่าเป็นศิษย์ใกล้ชิดและทันท่าน แต่ผมก็บอกแท้เก๊จริงๆไม่ได้เพราะไม่เคยเห็นตั้งแต่เริ่มทำและวางขายครั้งแรกจากวัด เพียงแต่ซื้อเก็บยุคแรกหลังท่านมรณะใหม่ๆยังไม่เล่นหาแพงเหมือนเดี๋ยวนี้ ผมบอกได้เพียงบางอย่างที่อ่านพบมาก่อนจากหลายๆเว็บดังกล่าวดังนี้
    1.เหรียญรุ่นแรกวัดป่าหนองหล่ม ตอกเลข 1 เคยเห็นศิษย์ที่ซื้อขายของท่านขาใหญ่ยุคเก่า ลงว่าถ้าเป็นเลข1ในบล็อคพิมพ์เป็นของเสริมของเก๊(บอกชื่อคงไม่ดี)
    2.ตะกรุดมหาระงับและนเรศวรปราบหงสา เคยลงเปรียบเทียบแท้เก๊ ที่ลายถักปิดทองว่าไม่เหมือนกัน แต่ผมมีหนังสือนะโมรุ่นนี้พอดี เห็นลายถักในหนังสือก็ไม่เหมือนของผู้บอกนั้นแต่เหมือนของเก๊ ตอนหลังในหนังสือลป.หมุน 2553 ก็ยอมรับลงว่ามีลายถัก 2 แบบ แบบเกียวละเอียดและหยาบ1 แต่ตัวเลขลำดับตะกรุด จนปัจจุบันผมยังไม่ทราบว่ามีแบบเลขไทยเส้นเล็กอย่างเดียวหรือเส้นหนาใหญ่ด้วย
    3.แหวนปลอกมีดรุ่น 2(เสาร์5) ที่ว่าตอกเลขลำดับทุกวงนั้น ผมซื้อมา 2 วง ยุค2550 วงใหญ่มีเลขลำดับในท้องวงแหวนจริง วงเล็กไม่มี แต่อักษร อิติจิเจรุนี เหมือนกัน มีถุงผ้าสีน้ำตาลเล็กๆใส่มาให้ด้วย ไม่รู้วงเล็กแท้หรือเก๊
    4.ปิดตาผงพิมพ์มือโบราณ ด้านหลังมีจีวรและปั้มหมึกแดง ผมได้มาบางองค์ไม่มีผู้ขายบอกเป็นรุ่นกดพิมพ์นำฤกษ์ในพิธีแล้วแจกในงานเลยก่อนนำมาติดจีวรปั้มหมึก รูปทรงเนื้อหาเหมือนรุ่นติดจีวรทุกอย่าง ผู้ขายระดับน่าเชื่อถือยืนยันหนักแน่นว่าแท้ข้อมูลข้างต้น
    5.ปิดตารวยทันใจเนื้อผงงาช้าง เป็นเนื้อเดียวที่ลงในหนังสือนะโมช่วงโฆษณา แต่เล่นหาปัจจุบัน มีผู้รู้รวบรวมได้ถึง 9 เนื้อหลักๆ เป็นพิมพ์ทำกันเฉพาะอย่างนั้นอย่างนี้
    6.ลูกอม ลป.หมุน ก็หลากหลายเนื้อหลายแบบหลายวัด ทั้งที่บางเนื้อไม่มีหนังสือพระยุคนั้นๆโฆษณาไว้เลย แต่ปัจุบันมีการยอมรับ
    7.กริ่งเจริญลาภ หนังสือและข้อมูลทั่วไปยุคแรกคือพิมพ์เบ้าทุบโบราณก้นอุดเนื้อเดียวกับองค์พระ แต่เดี๋ยวนี้มีข้อมูลออกมาเป็นที่ยอมรับกันว่า มีทั้งแบบหล่อโบราณและนำหล่อโบราณที่ไม่สมบูรณ์ไปทำใหม่แบบหล่อเหวี่ยง แต่ก้นอุดทองแดง ทั้งสองพิมพ์เข้าพิธีปลุกเสกเหมือนกัน
    8.เหรียญรุ่นแรกวัดบ้านจาน(มนต์พระกาฬ) บางคนก็ว่า ลป.หมุนฯไม่ได้เสกหรือเสกก็เฉพาะเนื้อทองแดง แต่หนังสือนะโมยุคนั้น ลงโฆษณามีทั้ง 3 เนื้อ และบอกว่า ลป.หมุนฯให้ พระมหาปิ่น เจ้าอาวาสวัดบ้านจานขณะนั้นเป็นผู้ดำเนินการจัดสร้าง มีภาพปรกอบขณะ ลป.หมุนปลุกเสกและพระมหาปิ่นฯมอบเหรียญรุ่นนี้ให้ตัวแทนทหารพรานรับไป ซึ่งถ้าสืบหาตัวแทนทหารพรานนั้นได้ก็จะทราบความจริงว่าตกลงมีการปลุกเสกและมีกี่เนื้อกันแน่
    ยังมีอีกหลายอย่างที่ความจริงกับหนังสืออ้างอิงมีไม่เหมือนกัน ผมยกตัวอย่างมาเพื่อจะบอกว่า บางครั้งในหนังสือยุคนั้นก็ลงเฉพาะที่สำคัญๆ หรือหลักทั่วๆไป แต่ความจริงอาจผิดพลาดพลั้งเผลอหรือทำไม่ได้ดังโฆษณาจริงก็มี แต่ถ้าไม่อิงหนังสือยุคนั้นไว้บ้างก็จะเกิดพวกแต่งนิยายเพื่อขายของเก๊ของเสริมในรุ่นขึ้นมามากมาย ยิ่งประเภททำกันเองเฉพาะภายในหมู่ลูกศิษย์หรือพิเศษเฉพาะบุคคลบางจำพวก ซึ่งเรื่องจริงที่คนที่เกี่ยวข้องอยู่ด้วยยืนยัน ตราบใดที่พวกเราศิษย์ ลป.หมุนฯ ไม่รวบรวมเก็บไว้ตั้งแต่เดี๋ยวนี้ซึ่งยังมีพยานบุคคล สิ่งพิมพ์บางส่วนเป็นหลักฐาน ในอนาคตนานไปและวัตถุมงคลของท่านแพงดังท่านทำนายไว้ จะยิ่งสับสนและกังวลใจไม่กล้าซื้อขายมากขึ้น ถกเถียงทะเลาะกันทางข้อมูลมากขึ้น และที่ผมสังเกตุดูตั้งแต่ผมเริ่มเข้ามาเป็นสมาชิกเว็ปนี้ได้(โง่มากเรื่องคอมฯ) ศิษย์ขาใหญ่เก่าๆหายไปเกือบหมด
    ถึงเวลาที่น่าจะรวบรวมข้อมูลเชิงลึกและซักถามผู้เกี่ยวข้องจริงๆไว้เป็นบรรทัดฐานหรือยัง ถ้าปล่อยนานไป ผู้รู้จริงๆเสียชีวิตไป ผู้รู้เทียมและแต่งนิยายเก่งจะเป็นนักปราชญ์ทุกหย่อมหญ้า แต่ผู้ที่ลำบากหาข้อมูลนี้คงเป็นศิษย์ที่อยู่ใกล้แหล่งข้อมูลแน่ๆ อำเภอและจังหวัดที่ผมอยู่ หาผู้รู้และเก็บสะสมของ ลป.หมุน ยังแทบไม่พบ

12. ขันติ19 เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับ............

13. tatty เป็นที่รู้จักกันดี

ใครมีของไม่แน่ใจ ของเก๊ ของเสริม อย่าจิตตกเลยครับ
    ผมมีของไม่แน่ใจบางส่วน ผมไปวัดบ้านจานคราวที่แล้ว ผมเอาไปวางไว้หน้าตักท่าน แล้วจุดธูปบอกท่านให้เสกให้ใหม่
    เพราะเคยอ่านในนี้ว่า หลวงปู่ท่านสั่งไว้ว่า จะใ้ห้ท่านเสกอะไร เอาไปวางไว้ที่ตักรูปหล่อท่านแล้วบอกกล่าวท่านได้เลย
    แค่นี้ก็มั่นใจมากๆแล้วครับ
    ในรูปกำลังวางรูปถ่ายท่านและห่อวัตถุมงคลครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      591.2 KB
      เปิดดู:
      153
  14. เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วมีมาออกอีกมั้ยล่ะ...555

15. CopperOxide เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2010
    ผมคิดว่าทุกๆท่าน ไม่ต้องผลีผลามรีบตามเก็บ อาจจะเว้นระยะ ช่วงหนึ่ง ผมเองตอนนี้ก็ระงับไว้ กำลังศึกษาพิมพ์เหรียญต่างๆอยู่ เหรียญเก๊ผมไม่กลัวถือว่าต่อให้มือเทวดามาจากสำนักไหนมันต้องมีจุดสังเกตอยู่ดี ที่กลัวๆเหรียญเสริมที่หลวงปู่ไม่ได้เสกมากกว่า...

16. Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

คุณพอจะมีแนวทางรู้มั้ยว่าแบบไหนของเสริมบ้าง...หรือจากประสบการณ์ที่ผ่านมาเคยพบเจอของเสริมรุ่นใดมาบ้าง...จะได้เป็นประโยชน์และวัคซีนต่อลูกศิษย์หลวงปู่ทุกๆท่าน..

17. หน้ากากเสือ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2006
    กราบหลวงปู่หมุนครับ ท่านศักดิ์สิทธิ์จริงๆ ช่วยทุกเรื่องกระทั่งเรื่องเล็กๆน้อยๆ แม้กระทั่งหาที่จอดรถ บังเอิญนึกถึงพระท่านในคอ ก็ได้ด้วย เป็นอย่างนี้ทุกครั้งจนเป็นเรื่องปกติ

18. nott17 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2009
    กราบนมัสการหลวงปู่หมุน
    หวีดดีพี่น้องทุกท่าน พี่น้องทุกท่านที่รู้ข้อมูล แล้วนำมาแชร์ให้ศิษย์ท่านอื่นได้ทราบและทำให้เกิดประโยชน์มากกับคนอื่น คนละนิดละหน่อยเท่าที่ทราบและเปิดเผยได้ ขอบพระคุณมากครับ

19. natta_pea เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    ใครมีรูปตัวอย่างปิดตาเนื้อผงรุ่นรวยทันใจแบบเก๊ๆ บ้างมั้ยครับ
    ช่วงนี้เช่าเก็บไว้หลายองค์ กลัวโดนอยู่เหมือนกัน :'(

20. keng_perth เป็นที่รู้จักกันดี

ปี 46 ผมไปเช่าที่คณะ 7 (มั้ง ถ้าจำไม่ผิด) วัดสุทัศน์มา คนดูแลวัตถุมงคลเอามาให้ผมเลือก มีอยู่ในถาดหลายวง ผมก็เลือกแหวนวงเล็กพอดีกับนิ้วผมมา 1 วง ก็ไม่มีเลขในท้องแหวนเหมือนกันครับ คิดว่าแท้นะครับ ตอนนั้นวัตถุมงคลพึ่งจะออกมาไม่นานไม่น่าจะมีเก๊ครับ ผมยังเอาตะกรุดดอกใหญ่ที่หลวงปู่หมุนให้ตอนไปกราบท่านที่วัดบ้านจานเมื่อปี 43 ถักด้วยเชือกเขียวที่ท่านทำเอง พร้อมกับพระกริ่งเจริญลาภ อวดกันกับลุงที่ดูแลวัตถุมงคลเลย เพราะเขาก็ใช้และได้รับตะกรุุดแบบนี้มาจากมือหลวงปู่เหมือนกันกับผม