ใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับวัตถุมงคลของหลวงปู่หมุนบ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย วิทย์, 30 เมษายน 2007.

1. ขันติ19 เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2009
    ส่วนตัวผมชอบเหรียญตอกโค๊ตเลข1ของหลวงปู่มากๆเลยครับ เพราะหลวงปู่เสกนานถือเป็นรุ่นเเรกของท่านจริงๆ ทำเเล้วท่านเเจกอย่างเดียว ท่านยังบอกอีกว่าวันข้างหน้าจะหายากกว่าทองคำ เลยต้องตามเก็บ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      101.2 KB
      เปิดดู:
      163
      ขนาดไฟล์:
      111.5 KB
      เปิดดู:
      134
  2. romeo2003_61 เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2010
    ต้องขออภัยสำหรับทุกท่านก่อนนะครับ ถ้าข้อความนี้อาจทำให้ใครไม่พอใจ มิได้มีเจตนา แค่พูดตามจริงในสิ่งทีตัวเองได้รู้ และได้สัมผัส

ยินดีนะครับสำหรับทุกท่านที่ได้ให้ความสนใจเกี่ยวกับเรื่องนี้
    ต้องขอออกตัวก่อนว่า ผมก็เป็นเพียงคนหนึ่งที่มีศรัทธาในหลวงปู่หมุนและ
    ยึดมั่นในปฏิปทาของท่าน เรื่องตรงนี้เข้าใจว่ามันเป็นเรื่องละเอียดอ่อนที่เกี่ยวกับ
    ความศรัทธาของคนหลายๆคนในที่นี้
    เรื่องบางเรื่องรู้มาแต่ไม่สามารถพูดออกไปสู่สาธารณะชนได้ เรื่องบางเรื่องรู้มาแต่สามารถพูดได้กับคนบางคน และเรื่องบางเรื่องรู้มาสามารถบอกกล่าวได้กับทุกคน เรื่องที่ผมรู้มาผมบอกตรงๆได้ว่ามันเกี่ยวข้องกับคนหลายคนมากเกินไป บางคนอาจเป็นคนที่คุณไม่คาดคิด พูดออกไปมันก็จะเป็นเรื่องเป็นราวที่ไม่รู้จบ และไม่เกิดประโยชน์อะไรขึ้นมา

ประเด็นตรงๆ ก็คือว่า เราต้องยอมรับก่อนว่าตอนนี้มันมีของเลียนแบบ ที่ทำขึ้นมาทีหลังเยอะแยะมากมาย โดยหลวงปู่ไม่ได้ปลุกเสก เราต้องยอมรับประเด็นนี้ให้ได้ก่อน ถ้ายังยอมรับตรงนี้ไม่ได้มันก็ยากที่จะคุยกันสเตปต่อไป

ทำไมถึงรู้ว่ามีของเลียนแบบ? ก็ได้เห็นของปลอมหลายรุ่นทั้งปลอมแบบบล๊อกขี้กลากขี้เกลื้อนอะไรที่เค้าว่ากันนั่นแหละ และก็จนถึงมันพัฒนาเป็นแบบสวยๆกริ๊ปๆ แต่ดูยังไงเนื้อมันก็ไม่ได้ พระอายุประมาณ 10 ปี เนื้อหามันก็พอบอกอะไรเราได้บ้างแหละ หรือในเวปนี้ก็มี ถ้าได้ยินสำนวนที่ว่า แท้ตาเปล่า ผมก็จะบอกว่าที่เห็นมาก็พูดได้ว่า ปลอมตาเปล่า ได้เหมือนกัน
    ผมไม่ได้เก่งนะ และอาจด้อยประสบการณ์กว่าคนหลายคนในที่นี้ด้วยซ้ำไป

เปิดใจกันให้กว้าง มองในหลายๆด้าน ถ้ามองกันแค่ภายนอก ยิ่งเป็นแค่ตัวบุคคลด้วยแล้ว มันยากที่จะหาอะไรมาวัดได้ ข้อมูลของปลอมในเวปนี้ ที่เกี่ยวกับหลวงปู่ก็มีคนให้มาตั้งเยอะแยะ
    ยกตัวอย่างล่าสุดเช่น กระทู้เรื่องเล่า ที่เป็นกระทู้ใหญ่อันหนึ่ง ก็ให้ข้อมูลที่ตรงประเด็นและเป็นประโยชน์มากมายจากหลายๆท่าน

ตัวผมเองไม่ได้มีผลประโยชน์อะไรกับใคร เห็นหรือรู้มาอย่างไรก็พูดไปแบบนั้น(เท่าที่จะพูดได้) ความจริง ใครจะได้ของปลอมไปบูชา หรือใครจะขายของปลอม มันก็ไม่เกี่ยวอะไรกับผมอยู่แล้ว แล้วแต่วาสนาใครวาสนามัน กรรมใครกรรมมัน เพียงแค่ที่ออกมาพูด รู้สึกรังเกียจคนที่หากินบนความศรัทธาของคนอื่น

ผมฝากคำถามนี้นะครับถึงใครก็ได้ มันไม่ได้เป็นแค่คำถามผมคนเดียวแต่มันเป็นคำถามตรงกันกับที่หลายๆคนอยากทราบ แต่ไม่มีใครกล้าถาม
    1.ที่บอกว่าพระหลวงปู่หมดไปจากวัดป่านานแล้ว กระทู้ข้างบนก็บอกว่าหมดไปนานแล้ว แล้วทำไมตอนนี้มีออกมาเช่าบูชาเยอะจัง
    2.คนพื้นที่จริงๆเองบอกว่าหาของหลวงปู่ยากส์มากก แต่แปลก สำหรับคนตจว.หรือคนกรุงเทพฯเข้าไป กลับมีของติดไม้ติดมือมากันทุกคน น่าคิดนะครับว่าเพราะอะไร
    **คนพื้นที่ ในความหมายของผมข้างต้น หมายถึง คนที่รู้จักหลวงปู่ ศรัทธาในท่าน และอาศัยอยู่ณ ที่นั่น และ ณปัจจุบันนี้ด้วย

ฝากถึงผู้ขายด้วยนะครับ ว่าใครก็ตามที่ขายพระแท้ๆของหลวงปู่ ผมก็อนุโมทนาสาธุด้วย เปรียบเหมือนคุณก็ได้ช่วยเผยแพร่เกียรติคุณของหลวงปู่ทางอีกทาง บุญกุศลนี้ก็ขอให้หลวงปู่ได้คุ้มครองคุณและครอบคร้ว ส่วนใครก็ตามที่รู้อยู่แล้วว่านี่คือพระปลอม พระหลวงปู่ไม่ได้เสกเอง แล้วดันทะลึ่งนำออกมาขาย ผมไม่สาปแช่งนะครับ แต่กรรมนั้นก็จะติดตัวของคุณไปเอง

ผมอยู่ตั้งไกล แต่ก็ยังได้เห็นได้รู้เรื่องราวอะไรตั้งหลายอย่าง สำหรับคนที่อยู่ใกล้ๆ ได้เห็นอะไรที่ชัดเจนกว่าผม น่าจะเข้าใจอะไรดีมากกว่าผมนะ สำหรับคนที่ศรัทธาหลวงปู่ ก็ขอให้ได้ของจริงแท้หลวงปู่ไว้มาบูชานะครับ

ขอบคุณที่ติดตามชม โชคดีทุกคนครับ

3. ToPiCaL เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับ ผมว่าต้องยอมรับก่อนว่าต้องมีของเก๊แบบห่วยกับเก๊แบบเซียนๆ
    โดยส่วนตัวเองผมก็เห็นบางกระทู้ในเว็บนี้ ขายของที่ในสายตาผมดูว่าไม่ดี
    ไม่ว่าจะเป็นกริ่งพระแก้ว รูปหล่อเบ้าทุบ คือผมไม่ได้ดูเก่งอะไร
    แต่แค่ผมเห็นรูปแล้วผมก็ไม่อยากนึกจะเช่าจากเจ้าของกระทุ้นั้นเลย
    ส่วนพระกริ่งเจริญลาภ อย่างในกระทู้นี้ก็เคยเอาโค๊ตมาให้ดูกันหลายครั้ง
    ว่าโค๊ตตัวเลขมันต่างกันจริง ๆ

ส่วนพวกของเสริม ผมว่าอันนี้น่ากลัว ในใจก็อยากให้ออกมาช่วยกันบอก
    แต่พูดไปแบบนี้ไม่มีหลักฐานเดียวจะเป็นเรื่องอีก รอคุณ romeo2003_61
    มาบอกข้อมุลดีกว่า 5555

4. แมวจ้ะ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    นานๆแวะมาเยี่ยมเยือนทีครับ เห็นมีประเด็นน่าสนใจเกิดขึ้นมากมาย เดี๋ยวว่างๆผมจะเล่าประสบการณ์สนุกๆที่ได้พบเจอมาในสายนี้ครับ ^^ แต่วันนี้ขอโชว์ก่อน ได้มานานแล้ว เหมือนจะแลกของกับพรรคพวกมาครับ ไม่สวยเลย แต่เพิ่งรู้ว่าหายากมากๆครับ พระผงดวงเศรษฐี รุ่น TOP ครับ ฝังตะกรุด ทอง-เงิน เนื้อหาร่วนมากๆ เจ้าของเดิมต้องเคลือบผิวไว้ ไม่งั้นหลุดติดมือครับ มีแค่สภาพนี้เอาไว้ใช้ละครับผม ใครมีเหลือจะแบ่ง ผมก็ยินดีรับนะครับผม ^^ (deejai)

5. ขันติ19 เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อความนี้ได้ใจจริงๆเลย ที่เขียนมาเป็นความรู้สึกเหมือนผมเลย ขออนุโมทนาสาธุกับคุณ romeo2003_61 ด้วยครับ
    มิน่าถึงไม่มีคนที่กล้าจะทำเว็ปหลวงปู่เพราะอาจกระทบกับคนหลายๆคน.....ก่อนอื่นที่จะทำในสเต็ปต่อไปต้องยอมรับอะไรหลายๆอย่างให้ได้ก่อน
    ขอให้หลวงปู่คุ้มครองผู้ที่ศรัทธาในหลวงปู่ทุกๆท่านครับ

6. Limtied เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010
    บาปมี บุญมี (หลวงตามหาบัว)
    นี้เป็นคติเครื่องเตือนใจไหมวันนี้ เทศน์เป็นกัณฑ์ทีเดียวละวันนี้นะ ให้พิจารณา นี่ละ บาปมี บุญมี นรกมี สวรรค์มี พรหมโลกมี เปรตผีประเภทต่างๆ มี พระพุทธเจ้าทรงรู้ทรงเห็นเป็นโลกวิทูรู้แจ้งโลกหมดแล้วจึงมาสอนโลกไม่ผิด

ไม่เหมือนคนตาบอดหูหนวกรู้ลูบๆ คลำๆ ผิดตลอด
    ตกเหวตกบ่อไปคนตาบอด คนตาดีไปจะไม่ตก ให้ฟังเสียงพระพุทธเจ้านะ
    เราพวกตาบอดหูหนวกให้ฟังเสียงคนตาดีหูดีคือพระพุทธเจ้า

บาปมีมีแท้ บุญมีมีแท้ สวรรค์-นิพพานมี มีโดยแท้ทุกอย่างที่สอนไว้แล้วด้วยความหูแจ้งตาสว่าง ไม่ใช่มีแบบลูบๆ คลำๆ กำดำกำขาวแล้วมาหลอกกัน แล้วไปเหยียบหัวธรรมทั้งหลาย เหยียบหัวพระพุทธเจ้าว่าบาป-บุญ-นรก-สวรรค์ไม่มีจะจมอีกนะ ให้พากันจำเอานะ

บทนี้เป็นบทสุดท้าย จำให้ดี บาป-บุญมี นรก-สวรรค์มี พระพุทธเจ้านิพพานไปเท่าไรคำสัตย์คำจริงที่สอนไว้แล้วไม่เคลื่อนคลาดจำเอานะ……

ที่มา http://www.luangta.com/thamma/thamma_talk_text.php?ID=4957&CatID=0<O:p</O:p<!-- google_ad_section_end -->​

7. Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    .......(^_^).........

8. sompawasee Active Member

ช่วงนี้..เคลียดๆๆกัน..
    ลองชมองค์นี้นะครับ..พระบูชาเสาร์๕ 3นิ้ว
    องค์เล็กแต่ไม่ธรรมดา.. หลวงปู่จาร รอบองค์

9. papawich เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2009
    ผมไม่รู้ว่าทุกองค์ที่ผมมีแท้หรือไม่ แต่ที่ผมรู้คือศรัทธาที่มีต่อหลวงปู่
    อย่างไรก็ดีคนทำดีย่อมได้ดี คนทำชั่วย่อมได้รับผลกรรมชั่วอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้เลย

10. นมสดปั่น เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2010
    พี่ๆก็เตือนมาเหมือนกันครับเจ้านี้ ลองเทียบเนื้อพระกับเจ้าอื่นๆแล้วต่างกันเลยครับ

11. non901 เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยกระซิบบอกหน่อยได้ไหมครับว่า..ท่านใดคือ..
    รังใหญ่ สายตรง....

12. สามร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ดูภาพเก่าในหนังสือ ของนะโมลงไว้เป็น 100เล่มช่วงปี42-43
    คนไม่ดีมีเยอะ มีภัยทั่วประเทศก็ยังไม่คิดอะใรกันอีก
    ของปลอมมีทุกอาจารย์ที่ดัง ปลอมกะจายทั่วไทย

ขนาดไฟล์:
      434.3 KB
      เปิดดู:
      315
      ขนาดไฟล์:
      326.9 KB
      เปิดดู:
      344
      ขนาดไฟล์:
      440 KB
      เปิดดู:
      328
  13. nott17 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2009
    กราบนมัสการหลวงปู่หมุน
    หวัดดีศิษย์พี่น้องทุกคนครับ
    ขอให้มีความสุขในการดำเนินชีวิตนะครับ

14. ขันติ19 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ครับ....................

15. Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ถูกใจให้ give ครับ +1 :cool:

16. bigsiam34 Active Member

11 กันยายน 2010

หลวงปู่หมุน ฐิตสีโล วัดบ้านจาน ต.จาน อ.กันทรารมย์ จ.ศรีสะเกษ

ผมอยากสอบถาม พี่ๆ นิดหน่อยนะครับว่า
    ผมอยากไปกราบ นมัสการ หลวงปู่หมุน ฐิตสีโล วัดบ้านจาน ต.จาน
    อ.กันทรารมย์ จ.ศรีสะเกษ

โดยผมจะเดินทางจาก อ. อรัญประเทศ จ.สระแก้ว ผมจะเดินทางไปเส้นไหนได้บ้างครับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

17. นาย สมพล เป็นที่รู้จักกันดี

ไปเส้นทางเดียวกับทางไปโรงเกลือครับ แต่ถึงก่อน ตรงแยกวัฒนานคร

18. non901 เป็นที่รู้จักกันดี

งั้นแบบนี้ก็มีการทำแข่งกับวัดมาตั้งแต่ปี 2542-43แล้วละซิ

ขนาดไฟล์:
      164.9 KB
      เปิดดู:
      1,017
  19. PraOnNet เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2009
    [FONT=&quot]วันนี้ วันพฤหัสบดีที่ เป็นวันครู พอไหว้บูชาหลวงปู่หมุน เปิดเวป เข้ามาเจอหน้านี้โดยบังเอิญ เลยถือโอกาสมาบอกทุกๆท่าน ที่ศรัทธาต่อองค์หลวงปู่หมุน และพุทธศานาทุกๆท่าน ที่อยากบูชา พระของหลวงปู่หมุน ผมแนะนำให้ไปที่วัดคลองทราย จ[/FONT].[FONT=&quot]จันทบุรีครับ พระอาจารย์ พระคำหาญ เป็นเจ้าอาวาสอยู่ครับ ที่วัดมีพระแก้วองค์ใหญ่ ที่หลวงปู่หมุนอฐิษฐานประดิษฐานอยู่และท่านกำลังก่อสร้างปรับปรุงวัดอยู่ครับ [/FONT][FONT=&quot]ท่านจะได้วัตถุมงคลขององค์หลวงปู่หมุนที่แท้และทันท่านแน่นอน ราคาบูชาไม่สูง และยังได้บุญโดยทำบุญกับวัดคลองทรายด้วยครับ[/FONT]

20. PraOnNet เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2009
    [FONT=&quot]ผมเคยไปที่วัดคลองทราย เหตุแห่งการที่ผมได้มา เกิดจากเกือบ [/FONT]2 [FONT=&quot]ปี ที่แล้ว ผมเล่นอินเตอร์เนท ดูพระไปเรื่อยๆ เปิดเจอรูปหลวงปู่ในท่านั่งที่ท่านบอกว่าช่วยศิษย์ได้ทันที [/FONT]([FONT=&quot]อ่านจากเวป[/FONT]) [FONT=&quot] ผมเปิดรูปท่านในท่านั่งขึ้นจอ แล้วพนมมือกราบขอต่อหน้ารูปท่านเลยครับ เชื่อมั๊ยครับว่า อีกไม่ถึงเดือน ต่อมา ผมไปเจอวัดคลองทราย โดยไม่ได้ตั้งใจ เลยเข้าไปหาพระอาจารย์คำหาญ ตอนแรกท่านก็แปลกใจครับ ว่าทำไมผมมาถามหา ทั้งๆที่ คนแถวๆนี้ไม่สนใจ [/FONT]([FONT=&quot]แถวจันทบุรี[/FONT])
    <!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:ApplyBreakingRules/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> <w:UseFELayout/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> [FONT=&quot]ส่วนราคาบูชาสอบถามท่านได้เลยครับ ผมงดบอก ไม่ต้อง [/FONT]PM [FONT=&quot]มานะครับ ขอไปลาข้าวเหนียว ปลาดุกย่างที่ถวายท่านก่อน เดี๋ยวผมจะโพสรูปให้ดูครับ[/FONT]