ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. วิณวิญ เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    พี่ใหญ่ง่ะ... อย่างนี้เค้าเรียก "หลอกให้อยาก...แล้วจากไป" นะเจ้าคะ catt3

2. paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับคุณกุ้งด้วยนะครับ

และขอเรียนถามเกี่ยวกับการฝึกแบบวิปัสสนาที่คุณกุ้งปฏิบัติมาด้วยครับ
    ใช่การดูจิตรึเปล่าครับ?

ผมอยากจะพูดคุยกับคุณกุ้งเกี่ยวกับการปฏิบัติ
    ถือว่าแลกเปลี่ยนทัศนะกันนะครับ
    ผมเองเคยฝึกมโนมยิทธิแต่ยังไม่เป็นผลเท่าไหร่ รู้สึกว่าตัวเองยังทำไม่ได้ตามที่หลวงพ่อสอน ผมเลยเปลี่ยนมาศึกษา "มหาสติปัฏฐานสูตร" จากเทปของหลวงพ่อฤาษีวัดท่าซุง ตอนนี้ก็ลองปฏิบัติตามมหาสติปัฏฐานสูตรดูเผื่อจะตรงกับจริตของตัวเอง
    ผมเข้าใจว่าที่คุณกุ้งปฏิบัติแบบดูจิตนั้น
    ก็คือการปฏิบัติตามแบบ "มหาสติปัฏฐานสูตร" นั่นเอง
    ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่านะครับ

3. Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

เอาใจช่วยครับ คุณ Me, myself
    เอาใจช่วยครับ ท่านกัลยาณมิตร ทุกท่านๆ

สู้ๆ ครับ

มันต้องผ่านได้ซิ มันต้องผ่านได้

เป็นกำลังใจให้กันครับ ทุกท่าน

ท้อได้แต่อย่าถอย
    ถ้ามันจะถอย เอาไม้เสริมเหล็กค้ำยันไว้ครับ

(ผมให้กำลังใจตัวเองด้วยครับ ฮิ ฮิ :))

4. Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ คุณ Tara3

หลังจากได้อ่านข้อคิดเห็นของคุณโดยแยบคายแล้ว ผมมีคำถามบ้างประเด็น และขอได้ให้ความกรุณาให้ความกระจ่างด้วย เพราะมีหลายท่านได้เข้ามาอ่าน เพื่อจะได้เป็นธรรมทาน สำหรับผู้ที่ยังไม่มีความกระจ่างทางปัญญา จะได้เข้าใจยิ่งๆ ขึ้นไปครับ

๑) "ท่าทางจะไม่รู้ตัวเอง เหมือนพระคัมภีร์เปล่าเลยนะคะ"
    ข้อความนี้ คุณ Tara3 หมายถึงท่านใดครับที่ไม่รู้ตัวเอง เพราะกระทู้นี้มีผู้อ่านหลายท่านมากครับ รวมทั้งตัวคุณ Tara3 ด้วย เพื่อจะได้ช่วยให้ผู้นั้นได้รู้ตัวเอง และปรับปรุงตนเองครับ

๒)"อ่านข้อความแล้วคำว่า ทิฎฐิ มานะจะอยู่กับคุณนะคะ"
    อ่านประโยคข้างต้นแล้ว แสดงว่าคุณ Tara3 มีความเมตตา ห่วงใย เป็นพื้นฐานเบื้องลึกในจิตใจที่ดีงาม
    แต่ ข้อความที่คุณ Tara3 อ้างถึง คือข้อความไหนครับ
    ผมพยายามหาและอ่านซ้ำหลายรอบ มีแต่ข้อความที่ตรงกับพระท่านพูดไว้
    ผมหาไม่เจอ ความเข้าใจผมอาจคลาดเคลื่อน ขอความกรุณาให้ความกระจ่างด้วยครับ

๓) "คุณน่าจะศึกษาธรรมะแต่ไม่ได้ลงมือปฏิบัติจริง
    จึงแทบจะไม่รู้จิตตนเองเลย"

คุณ Tara3 ทราบได้อย่างไรว่า ผู้ที่คุณ Tara3 อ้างถึงไม่ได้ลงมือปฏิบัติจริงครับ ใช้หลักเกณฑ์ในการพิจารณาครับ ผมเกรงว่าคุณ Tara3 จะปรามาสผู้อื่นโดยไม่ได้เจตนา ส่วนผลที่ได้จากการปฏิบัติการนั้นจะเป็นเช่นไร ก็เป็นอีกประเด็น ซึ่งขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย ทุกอย่างเป็นปัจจัตตัง (ผม แปะ คำพระ มาพูดครับ :))

๔) "หรือไม่ก็เอาธรรมะตรงนี้มาแปะ ตรงนั้นมาแปะ"

อันนี้คุณ Tara3 หมายถึงธรรมะข้อไหนครับ ผมเห็นมีแต่ธรรมะพระพุทธองค์ ซึ่งมีการ เผยแพร่มานานมากแล้ว

ตามความคิดโดยส่วนตัวของผมเอง การนำธรรมะของพระพุทธองค์ มาแปะ ก็คือการนำธรรมะมาเผยแพร่ ซึ่งประเสริฐ และเป็นจริง ทุกข้อ ทุกบท ฉะนั้น ผมว่าเป็นการกระทำที่ดีครับ

ไม่ทราบว่าอะไรคือข้อกังวลใจครับ

๕) "แล้วอย่าคิดนะคะว่า ทำบุญก็ต้องมีมาร ความเป็นจริงมีพระมาโปรดถึงที่แล้วแต่คุณรับไม่ได้มากกว่า"

หากว่าคุณ Tara3 ได้ติดตามกระทู้นี้มาตั้งแต่ต้น รวมถึง การร่วมทำบุญครั้งที่แล้ว จะเห็นว่า มีทั้ง พระมาโปรด และ เจ้ากรรมนายเวรมาขอส่วนบุญ ส่วนกุศล

ไม่ทราบว่า ข้อความที่คุณ Tara3 ได้เขียนข้างต้น มีความกังวลอะไร หรืออยากให้มีการปรับปรุงอะไรหรือ แนะนำอะไร หรือเปล่าครับ

หากเพียงแค่เป็นห่วงว่าจะรับไม่ได้ หรือรับรู้ไม่ได้ว่ามีพระมาโปรด ก็ขอให้คุณ Tara3 สบายใจและไม่ต้องเป็นห่วงครับ บุญ บารมี กรรม เป็นของแต่ละคนไป จะรับได้ก็ดี รับไม่ได้ก็ดี ก็เป็นเรื่องของบุคคลนั้นๆ ทุกสิ่ง ทุกอย่าง เป็นไปตามกรรม และถ้าได้ทรงอุเบกขาไว้ ใจก็เป็นสุขครับ (อันนี้ผมก็นำธรรมะพระพุทธองค์ มาแปะ อีกครับ หากไม่ถูกต้อง รบกวนช่วยแก้ไขด้วยครับ)

หวังว่าคุณ Tara3 จะได้ให้ความกรุณาตอบคำถามเพื่อเป็นธรรมทาน และ แลกเปลี่ยนประสพการณ์ซึ่งกันและกันนะครับ

หากว่าข้อความที่ผมถามทำให้คุณ Tara3 ไม่สบายใจ ก็ขอได้โปรดให้อภัยด้วยครับ นึกเสียว่าได้บำเพ็ญทานบารมี ทั้ง อภัยทาน และ ธรรมทาน (ผมเอาธรรมมาแปะ อีกแล้วครับ ฮิฮิ)

บุญรักษา สวัสดีครับ

5. kung_9894 เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2009
    ใช่ค่ะ

จริงๆแล้วคำว่ามโนมยิทธินั้นกุ้งก็ได้ยินมานานแล้วเหมือนกันค่ะ คือคนที่ฝึกได้จะต้องมีพลังค่อนข้างสูง ซึ่งเกิดจากบุญบารมีที่ได้สั่งสมมาด้วยค่ะ กุ้งก็อยากจะฝึกนะคะ พอได้เห็นหัวข้อนี้กุ้งก็เลยเข้ามาอ่านค่ะ ต้องขอกราบขอบคุณพี่สาวและท่านที่กรุณาเอาข้อมูลที่เป็นประโยชน์มาเผยแพร่ให้ทราบ
    คือกุ้งใช้วิธีตามดูจิต อาศัยหลักมหาสติปัฏฐานสูตรนั่นถูกแล้วค่ะ เพราะกุ้งไม่มีใครแนะนำทางด้านนี้เลยค่ะ อ่านตามหนังสือและทำตาม
    สติปัฏฐานสี่
    คือความระลึกอยู่เสมอว่าขณะนี้เราทำอะไร มีสติตั้งมั่นอยู่กับการพิจารณากาย เวทนา จิต ธรรม จะยืน นั่ง นอน กำหนดสติ พิจารณาทุกอิริยาบท
    1 กายานุปัสสนาสติปัฏฐาน
    คือรู้สภาพตัวเองว่าทำอะไรอยู่ตอนนี้ ระลึกรู้กิริยาอาการของร่างกาย
    2.เวทนานุปัสสนาสติปัฏฐาน
    คือรู้ว่าเรารู้สึกยังไง จับความรู้สึกให้ได้ พิจารณากำหนดว่ารู้สึกยังไง จนมันหายไป เช่นตอนนี้เราเจ็บตรงไหน คันตรงไหน ก็เฝ้าดูจนมันหายไป
    3. จิตตานุปัสสนาสติปัฏฐาน
    คือตามดูจิต ก็คือ ตา หู จมูก ลิ้น กาย ใจ กำหนดจิตระลึกได้ว่า เห็น ได้ยิน ได้กลิ่น สัมผัส ฯลฯ
    4.ธัมมานุปัสสนาสติปัฏฐาน
    ดูอารมณ์ที่เกิดขึ้น เช่น ฟุ้งซ่าน โกรธ สงสัย กำหนดรู้ว่าเกิดความรู้สึกอะไร
    ตามดูเหมือนเราดูหนังหรือละครสักเรื่องหนึ่ง แต่ไม่ต้องเข้าไปเล่นด้วยอ่ะค่ะ
    จะรู้สึกว่ามันระงับได้เร็วมาก คือมันว่างไปหมด ไม่ใช่ตัวเรา มันเกิดขึ้นแล้วมันก็หมดไปเอง
    กุ้งยังประสบการณ์น้อยค่ะ แต่ถ้าประสบการณ์ทางจิตนั้นของกุ้งจะเป็นลักษณะฝันมากกว่า เหมือนกับจะติดต่อกับวิญญาณได้ แต่ต้องอาศัยการฝึกฝนมากกว่านี้ คือต้องสอบถามจากผู้รู้ คือบางทีเกิดอะไรขึ้นมา เราก็สอบถามใครไม่ได้ เพราะเค้าไม่ได้เป็นเหมือนเรา ก็เหมือนกับพอเราพูดมาแล้วเค้าก็ไม่ค่อยเชื่อ ไม่ค่อยสนใจ ก็เลยไม่ค่อยได้คุยกับใครที่เป็นเหมือนเราค่ะ
    การนั่งสมาธินั้นคิดว่าถ้าได้ฝึกเต็มที่จริงๆก็น่าจะได้อะไรเยอะนะคะ แต่ด้วยเรามีภาระที่ต้องรับผิดชอบในแต่ละวัน จะปลึกเวลาตรงนั้นไปก็ไม่ได้ค่ะ
    แต่ว่าการที่เราได้เต็มที่กับตรงนี้และได้เจอกับพี่ๆที่เค้ามีประสบการณ์สูงกว่าทำให้เราได้พัฒนาจิตให้ดีขึ้นด้วย และได้อะไรเยอะมากๆๆๆจริงๆนะคะ
    ต้องขอขอบพระคุณจริงๆที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา เชื่อมั้ยคะว่า กุ้งพอเห็นกระทู้นี้ก็ตรงมาอ่านตรงนี้เลย คือมันปิ๊งขึ้นมาเลย ไม่รู้ทำไม
    ข้าพเจ้าประสบการณ์ยังน้อยขอพระพุทธองค์ได้โปรดชี้แนะและประทานแสงสว่างแห่งปัญญาให้กับข้าน้อยด้วยเถิด สาธุ

6. Tara3 สมาชิกใหม่

อนุโมทนาตามนั้นค่ะ ธรรมะพระพุทธองค์เป็น
    ใหญ่ค่ะ ไม่ขอตอบข้อสอบใดๆ แต่ละคนคงมี
    ภูมิธรรมไม่เท่ากันที่เหลือแล้วแต่คิดใช้จิตสัมผัสทุกตัวอักษร ด้วยใจเป็นธรรมแล้วจะเกิดปัญญา ในที่นี้ไม่มีใครมีตัวมีตนหรอกค่ะเดี๋ยวไม่ได้ไปนิพพาน (ในขาวมีดำในดำมีขาว) ถ้าไม่เข้าใจก็ไม่ต้องถามแล้วนะคะไม่ตอบแล้วค่ะปฎิบัติเอาแล้วกัน (พระเดชและพระคุณ อาวุธและคัมภีร์เป็นมายาธรรมที่ยังต้องใช้สอนคนอยู่เสมอ) ไม่อยากเล่นธรรมที่ปลายลิ้นและตัวอักษรนะคะ เอาเป็นว่าทุกคนรวมทั้งฉันด้วยเอาเวลาไปพิจารณาดูจิตดีกว่าเอาไปดูพระอินทร์เอาไปดูสวรรค์ ไม่ตอบแล้วนะคะ ภาษาที่ฉันพูดอาจจะไม่มีบาลีสันสกฤตค่ะ ทำความเข้าใจหน่อยแล้วกันด้วยเมตตาและสันติค่ะ (แล้วกลับเข้าสู่ในจิตตนในทันที) อย่าถามอีกนะคะฟุ้งซ่านค่ะ
    สุดท้ายขอทุกท่านเจริญในธรรมค่ะ

7. ขาโจ๋ข้าเอง เป็นที่รู้จักกันดี

ตัดเข้าโฆษณา เอากะเขามั้ง ฮิฮิฮิ

มาเล่าเรื่องขำๆ คนอื่นไม่ขำ แต่ผมขำ เอิ๊กๆ

๒-๓ วันที่ผ่านมา มีเหตุอันใดไม่ทราบได้ อยากโทรไปหาญาติผู้มีศักดิ์เป็นพี่ที่ กทม. คนหนึ่ง แต่ไม่โทรไป เพราะไม่รู้จะโทรไปทำอะไร

ผลสุดท้ายอดคันปากไม่ได้เลยต้องโทรไป พอโทรไปปั๊ป ปลายสายหัวเราะก๊ากก เลย แล้วบอกว่า เออได้ผลวุ๊ย

เอ่อ...งงครับ ได้ผลอะไรหว่า " ได้ผลรัยพี่ "ผมถามไป " แกโทรมาทำไม่ล่ะ " ญาติผู้พี่ถามมา " ไม่รู้ดิพี่ โทรมาไมยังไม่รู้เลยเนื่ย " ผมตอบไป เท่านั้นละ ก๊าก รอบ๒ ก็ตามมา

" เออ ลองเล่นกระแสจิต แล้วนึกบอกให้แกโทรมาเมื่อ ๓ วันก่อน ลองดูว่ามันจะได้มั้ย "

" แล้วได้มั้ยพี่ " ผมถามไปอีก " แล้วแกโทรมามั้ยเล่า " ญาติผู้เป็นพี่ตอบมา "ง่า...โทรพี่ " ตอบไปอย่างลืมตัวว่าตัวเองโทรไปหา

เอากะเขาดิมีเล่นแบบนี้ด้วยใครจะลองแบบเขามั้งก็ลองดูนะครับ ไม่รู้ทำแบบไหนเหมือนกัน ยังไม่ได้ถาม แบบว่า เซ่อเลยโดนกะตัวเอง ขำๆครับ อิอิอิ

จบโฆษณา แต่น แตน แต๊นนนนน

8. เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2006
    สวัสดีค่ะ
    วันงานมหากฐินใกล้เข้ามาทุกทีแล้วนะคะ
    ยังพูดกับพี่me,myselfอยู่ว่า งานบุญในครั้งนี้ เราจะได้ทำทานกันหลายอย่างด้วยกันคือ
    1. วิหารทาน
    2. สังฆทาน และ
    3. ธรรมทาน

และมีท่านกัลยาณมิตรหลายท่านได้แสดงความเป็นห่วงอ้อยมาใน pm ในเรื่องของเจ้ากรรมนายเวรที่จะมาขอรับบุญกุศลจากงานมหากฐินในครั้งนี้ ก็ต้องขอกราบขอบพระคุณทุกท่าน และขอบอกว่าไม่เป็นไรจริงๆค่ะ เพราะมีพี่me,myself พี่ตู่ และน้องฝน ที่จะมาช่วยกันน่ะค่ะ อีกอย่างอ้อยก็ยังมีอาจารย์ชนะช่วยด้วย ดังนั้นเพื่อนกัลยาณมิตรไม่ต้องกังวลนะคะ ทำใจให้สบายค่ะ ^_^ เพราะเจ้ากรรมนายเวรนั้นถ้าคุยกันหรือตกลงกันได้ เค้าก็จะยอมรับบุญจากเรา แต่ถ้าคุยกันแล้วเค้าไม่ยอมไม่รับรู้ เค้าจะเอาคืนก็ต้องยอมเค้าไปค่ะ เค้าจะทำอะไรก็แล้วแต่เค้าเพราะเป็นสิทธิ์ของเค้า จากนั้นก็อโหสิกรรมต่อกันไป จะได้ไม่ต้องมาเกี่ยวกรรมต่อกันไปอีก เพราะการให้อภัยทานนั้นถือว่าเป็นทานที่ยิ่งใหญ่ค่ะ ^_^

9. squrez เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    สวัสดีครับ
    เอาบุญมาฝากครับ เมื่อวันเสาร์ได้มีโอกาสไปวัดท่าซุงมาครับ เลยได้ทำบุญทั้งวิหารทาน ธรรมทานและ สังฆทานครับ และได้ไปไหว้พระองค์ที่ ๑๑ ด้วยครับ ติดใจอยู่นิดหนึ่งว่า ช่างเหมือนหลวงพ่อปาน วัดบางนมโคจริงๆ ^^

10. คาเรีย เป็นที่รู้จักกันดี

เอาบุญมาฝากค่ะ ^^

วันนี้ได้ไปถวายสังฆทาน ยาสามัญประจำบ้าน กับหลวงพี่เล็กที่บ้านอนุเสาวรีย์ พร้อมกับหยอดตู้บริจาคทานมาด้วยค่ะ เนื่องจากมีหลายตู้ หนูเลยจำไม่ได้ แหะๆ

ขออำนาจพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ จงบันดาลบุญของข้าพเจ้าที่ได้กระทำในวันนี้
    ให้แก่กัลยาณมิตรในเรือธรรมลำใหญ่ที่มีพี่ Me,Myself เป็นหัวเรือ ขอบุญนี้จงเป็นกำลังให้ข้าพเจ้าและญาติธรรมทุกท่านเข้าถึงซึ่งนิพพาน ภายในชาตินี้ด้วยเทอญ....สาธุ

11. เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2006
    ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงกับบุญกุศลที่ท่านกัลยาณมิตรทุกท่านได้นำมาบอกกล่าวกับเพื่อนกัลยาณมิตรทุกคนด้วยนะคะ

คุณนัฐเดชคะ(ไม่ทราบสะกดชื่อถูกหรือเปล่านะคะถ้าผิดก็ต้องกราบขออภัยด้วยนะคะ)
    พอดีหลวงพี่บอกว่าที่วัดมีเน็ตไร้สาย มีโน๊ตบุ๊ค มีกล้องวีดีโอ แล้วเราจะต้องทำยังไงบ้างคะ ขอความกรุณาชี้แนะด้วยได้หรือเปล่าคะ เพราะว่าพี่ชายอ้อยเค้าจะไปเวียดนามช่วงนั้นพอดี เดี๋ยวอ้อยจะลองศึกษาวิธีจากคุณณัฐเดชก่อนน่ะค่ะ ^^ กราบขอบพระคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูงค่ะ

12. kung_9894 เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2009
    วันนี้ไปโอนเงินทำบุญทอดกฐินสามัคคีสร้างเจดีย์บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ วัดป่าวิเวกภูเขาวง บ้านดงน้อย จ.เลย 500บาทค่ะ ขอให้บุญเหล่านี้จงส่งไปถึงพี่ Me,myself และกัลยาณมิตรทุกท่านขอให้มีความสุขมีความเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปด้วยเทอญ สาธุ<!-- google_ad_section_end -->

13. konkangwad เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    เอาบุญมาฝากครับวันนี้ไปไหว้พระทำบุญที่นครปฐมมาครับและเมื่อวานไปไหว้หลวงพี่เล็กและทำบุญถวายสังฆทานด้วยครับ

14. pkawatr9 เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2009
    ผมขอกราบอนุโมทนา....กับทาน ศีล และการปฏิบัติของพี่ด้วยใจจริงครับ... ถ้ายังไงแล้วขอพระพุทธองค์ได้โปรดประทานแสงสว่างแห่งปัญญาให้กับผมด้วยนะครับพี่(อยากดับทุกได้ครับ)

15. Me, myself บุคคลทั่วไป

อนุโมทนาในบุญที่น้องทำด้วยนะคะ ช่วงนี้พี่อยากให้น้องไหว้พระ สวดมนต์ นั่งสมาธิทุกวันนะคะ คือว่าเมื่อคืนพี่ฝันถึงน้องแล้วก็เรียกชื่อน้องออกมา เลยไม่แน่ใจว่าจะเป็นอะไรหรือเปล่า ยังไงๆก็กันไว้ดีกว่าแก้นะคะ แต่ก็อย่าไปกังวลมากนะคะ อาจจะไม่มีอะไรก็ได้

16. คาเรีย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่ Me,Myself มากนะคะที่ตักเตือน หนูจะตั้งตนอยู่ในความไม่ประมาทค่ะ
    (แต่แหม มันก็ยากอยู่ กิเลสเยอะ)

โอ้ ฝันถึงหนูด้วย แหะๆ แอบปลื้ม (กำ)
    ช่วงนี้หนูขี้เกียจๆยังไงไม่รู้ค่ะ นั่งสมาธิก่อนนอนได้ห้านาที (บางทีก็ไม่ถึง)
    ก็นอนเลย มันเหนื่อยๆ ง่วงๆ วันนี้หนูก็ต้องอยู่กับน้าเขยสองคนค่ะ
    เพราะน้าหนูไม่อยู่ หวังว่าคงไม่มีอะไร ^^
    หนูจะตั้งใจสวดมนต์ ไหว้พระ นั่งสมาธิก่อนนอนกว่าเดิม (ปกติขี้เกียจก็ไม่ไหว้)
    แหะๆ

17. paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

สานต่อปณิธาณของคุณฝนครับ

ผมได้รับ forward mail ขอความช่วยเหลือทางด้านเวชภัณฑ์ของทหารกล้าที่ประจำอยู่ภาคใต้ครับ ก็เลยอยากส่งต่อให้เพื่อน ๆ ทุกคน และเป็นการสานต่อความตั้งใจของคุณฝนด้วยครับ

เพื่อน ๆ สนใจกันหรือเปล่าตอนนี้ก้อมกับพี่ ๆ ที่ทำงานกำลังรวบรวมเงินซื้อยาและอุปกรณ์ทำแผลและ Mask ปิดจมูก เพื่อส่งให้กับทหารชายแดนภาคใต้ <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    ถ้าเพื่อน ๆ สนใจรวมหรือส่งเองได้ตามที่อยู่ด้านล่างนะค่ะ "ไม่เสียค่าส่งไปรษณีย์ " <o:p></o:p>
    <o:p></o:p>

โดยเขียนมุมกล่องบน ขวามือ ว่า ' ทบ.สนามชายแดน ' <o:p></o:p>

<TABLE class=MsoNormalTable style="MARGIN-LEFT: 10.5pt" cellSpacing=0 cellPadding=0 border=0><TBODY><TR><TD style="PADDING-RIGHT: 0cm; PADDING-LEFT: 0cm; PADDING-BOTTOM: 0cm; PADDING-TOP: 0cm" vAlign=top>
    <TABLE class=MsoNormalTable style="WIDTH: 100%" cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD style="PADDING-RIGHT: 0.75pt; PADDING-LEFT: 0.75pt; PADDING-BOTTOM: 0.75pt; WIDTH: 99.68%; PADDING-TOP: 0.75pt" vAlign=top width="99%"> เมื่อคนที่คอยช่วยเราต้องการความช่วยเหลือ... <o:p></o:p>
    <TABLE class=MsoNormalTable style="WIDTH: 100%" cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD style="PADDING-RIGHT: 0.75pt; PADDING-LEFT: 0.75pt; PADDING-BOTTOM: 0.75pt; WIDTH: 100%; PADDING-TOP: 0.75pt" vAlign=top width="100%">
    เนื่องจากรุ่นพี่ผมคนหนึ่งเขาเป็นทหารอยู่ที่ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ พี่เขาอยู่ที่ปัตตานีครับ และเขาขอความช่วยเหลือเรื่อง ยารักษาโรคต่างๆและอุปกรร์อาหารการกินที่นั่น หมอหรือพยาบาลเขาใช้วิธีการเวียนไปตามรพ.รัฐต่างๆให้มาอยู่ขาดแต่ยาเพราะว่าที่นั่นใช้คำว่าขาดแคลนจริงๆ
    ขนาดไปขอรับบริจาคร้านขายยาและโรงงานผลิดยาเขาก็ให้มาแต่ไม่พอเพราะคนที่นั่นถูกยิงกันทุกวัน
    เด็กก็ไม่กล้าออกไปหาหมอเพราะไม่มีตังค์ตอนนี้ต้องเอาหมอทหารเข้าไปรักษาชาวบ้าน และที่สำคัญที่นั่นกองทัพเขามีงบประมาณในเรื่อง ยารักษาโรคน้อยมาก จึงเรียนมาเพือ่ขอบริจาคยารักษาโรคทุกชนิด บางครั้งต้องประสานงานตามวัดต่างๆ เพราะเวลาถวายสัฆทานเขาจะมียามาให้ด้วยนะครับเลยเรียนมาเพื่อขอความกรุณาเพื่อนๆทุกท่านช่วยกันรวบรวมยาหรือเวศภัณฑ์ต่างๆ ส่งไปช่วยด้วยนะครับ เพราะที่นี่ขาดมาก ส่งที่อยู่มาให้เพื่อจะได้ส่งของมาช่วยกันครับ

พันตรี สุวพจน์ จุลกทัพพะ
    รอง ผบ.ฉก 24 ( พัน.ร. 234)
    ศูนย์ฝึกอาชีพวัดช้างให้
    ตู้ ปณ. 10 ปณ. นาประดู่ อ.โคกโพธิ์ จ.ปัตตานี 94180

เขียนมุมกล่อง บน ขวามือ ว่า ' ทบ.สนามชายแดน ' ครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    อย่างน้อยช่วยกันส่งต่ออีเมลล์นี้ เผื่อว่าจะมีคนใจบุญส่งความช่วยเหลือไป <o:p></o:p>

วันนี้ฉันมีนิทาน อยากเล่าให้เธอฟัง <o:p></o:p>

นิทานเรื่อง ท ทหาร อดทน
    เวลาเค้ายืนเค้าแนบปืนกลไว้ข้างกาย
    ทั้งที่เค้าไม่เคยใจร้ายและไม่เคยคิดฆ่าคน
    แต่เป็นอีกคืนที่เค้าต้องออกลาดตระเวน
    เป็นหน้าที่ของกองพันทหารราบผู้รักตัวเอง
    น้อยกว่าชนในชาติไทย
    เพราะรู้ว่าเลือดเนื้อเค้าจะสละไม่ให้เราเป็นทาสใคร

ในขณะนั้น ผู้ก่อการร้ายซุ่มโจมตี
    เสียงปืน ดังสนั่นตอนเวลาเลยเที่ยงคืนกว่า
    เสียงระเบิดดังก้องกึกไปทั่วทั้งป่า
    พร้อมเสียงกระสุนปืนทะลุตัวจ่า
    เค้ารีบยกปืนกลข้างกายประทับบ่า
    ในขณะที่ยิงสวนไปเค้าคิดแต่ว่า
    ถ้าคืนนี้เป็นคืนสุดท้ายของชีวิต
    เค้าก็ยินดีที่จะสละทุกอย่างด้วยยศอันน้อยนิด
    ขอเพียงคนในชาติได้หลับสบาย
    เค้าจะยืนหยัดปกป้องแผ่นดินแม้ชีพมลาย

ในราตรีที่ด้ามขวานลุกเป็นไฟ
    ประเทศไทยเจ้าเอ๋ยมีคนฝากเพลงนี้มาให้

หลับตาเถอะนะ ขอให้เธอหลับฝันดี
    คืนนี้ไม่ต้องห่วง ตรงนี้ฉันจะดูแลด้วยชีวิตของฉัน

ในคืนที่ผมกินเหล้าอยู่นั่งเล่น
    ในคืนที่ป้าข้างห้องยังตั้งวงป๊อกเด้ง
    คืนที่เด็กมัธยมนั่งท่องตำราเอนท์จุฬา
    คืนที่ใครหลายคนลืมชื่อคนเดือนตุลา
    คืนที่คุณนอนหลับอยู่บนเตียง
    ทั้งหมดคือคืนเดียวกันกับเสียงปืนที่ดังเปรี้ยง
    ของทหารต่อต้าน ข.จ.ก.
    ผู้ไม่ยอมให้ใครมาเผาโรงเรียน เผาตำรา ส.ป.ช.
    และยังไม่มีตอนจบของนิทาน
    มีเพียงแต่ตอนรุ่งสางไม่เป็นศพก็พิการ
    เพราะในทุกเช้าที่เราตื่นมาเมาขี้ตา
    มันคือเช้าแห่งการสูญเสียที่ 5 องศา 37 ลิปดา
    เขาตายเพื่อคนในชาติได้หลับสบาย
    เขาจะยืนหยัดปกป้องแผ่นดินแม้ชีพมลาย

ในราตรีที่ด้ามขวานลุกเป็นไฟ
    ประเทศไทยเจ้าเอ๋ยมีคนฝากเพลงนี้มาให้

หลับตาเถอะนะ ขอให้เธอหลับฝันดี
    คืนนี้ไม่ต้องห่วง ตรงนี้ฉันจะดูแลด้วยชีวิตของฉัน
    ฝากดาวบนฟ้า ร้องเพลงนี้ให้เธอฟัง
    หากฉันไม่ได้กลับ อย่างน้อยให้เธอหลับสบายก็พอแล้ว

เพื่อน ๆ ที่พอจะช่วยได้ก็ขอให้ช่วย ๆ กันนะครับ
    ไม่มีพวกเขา เราก็อยู่ไม่ได้ครับ

18. malee123 เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นน้องอ้อยถามหาน้องณัฐ ต้องการความช่วยเหลือ พี่จำได้ว่าเขาโพสต์ไว้ที่ไหน ก็เลยอ้างอิงโพสต์ของน้องณัฐ มาให้ค่ะ

19. Me, myself บุคคลทั่วไป

ข้อมูลนี้มันนานแล้วนี่คะ พวกเราเช็คกันแล้วผู้พันโดนย้ายไปอยู่เขตชายแดนเขาวิหารแล้วค่ะ รู้สึกว่าน้องฝนก็ได้ที่อยู่อันใหม่เกี่ยวกับทางใต้มานะคะ เดี๋ยวยังไงถามน้องฝนอีกที

20. malee123 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้น้องคาเรีย ตั้งอยู่ในความไม่ประมาทนะค่ะ

พออ่านโพสต์ของคุณMe, myself แล้ว ขนลุกซู่ ซู่ เลย...

เอาใจช่วยให้ผ่านพ้นไปด้วยดีนะค่ะ