พุทธคุณพระหางหมากและพระคำข้าว

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย supatach, 19 ธันวาคม 2007.

1. supatach

supatach เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2006
    ขอเชิญร่วมแบ่งปันบอกเล่าประสบการณ์ดีๆที่ได้บูชาพระคำข้าวและพระหางหมาก และไม่ทราบว่า ทั้ง 2 องค์มีพุทธต่างกันอย่างไร
    จริงๆแล้วอยากทราบเรื่องพระหางหมากมากกว่า
    หากในเวปนี้มีกระทู้ อยู่แล้วขอความกรุณาบอก link ให้ผมด้วยนะครับ จะได้ตามไปอ่าน
    ขอบคุณครับ
    ศุภธัช

2. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    69
    ขอให้รวยกันทุกคนครับ

3. thanoos

thanoos เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2006
    เอาย่อๆละกันเท่าที่จำได้พระคำข้าวทางโภคทรัพย์ ส่วนหางหมากด้านการเจรจา แต่โดยรวมแล้วทั้งสองมีพุทธคุณครอบจักรวาลเพราะอาราธนาพระเบื้องบนมาทำให้

4. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

[​IMG]ขอกราบโมทนาสาธุครับ สาธุ...
    สุดจะบรรยายครับ ดีทั้ง 2 องค์
    ขอให้ได้เงินก็ได้ ขอให้ปลอดภัยก็ได้ สุดยอดครับ

5. pipehiso

pipehiso เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    เคยเอาพระคำข้าว และพระหางหมาก ให้หลวงพี่ที่วัดทุ่งฮั้ว จังหวัดลำปาง
    ชมบารมีครับ

หลวงพี่ท่านนี้ ไม่รู้จักพระคำข้าวพระหางหมากมาก่อนนะครับ

แต่พอได้กำพระ แล้ว ท่องบทขอชมบารมี

หลวงพี่ท่านบอกว่า แค้วคาด คงกระพัน เมตตา มหานิยม

ผมเลยยกมือสาธุ

6. gatsby_ut

gatsby_ut เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ประสบการณ์ พระคำข้าว

มีเรื่องยืนยันจากเจ้าหน้าที่ศูนย์ศิลปาชีพท่านหนึ่ง ซึ่งเดินทางมาร่วมอุปสมบทหมู่ถวายพระราชกุศลฯ ที่วัดท่าซุง ในเดือนสิงหาคม พศ.2547 เจ้าหน้าที่ท่านนี้ปฏิบัติภารกิจอยู่ภาคใต้ ญาติได้มอบพระให้พกติดตัว 1 องค์ เพราะความเป็นห่วง ที่สถานการณ์ไม่ค่อยปกติ ปรากฎว่าก่อนเดินทางมาบวชที่วัดท่าซุง 3 วัน ได้ถูกผู้ร้ายดักยิงจนมอเตอร์ไซล้มลง เจ้าหน้าที่ท่านนี้คิดว่าตัวเองคงต้องตายแน่ เพราะผู้ร้ายได้ตามมายืนจ่อยิงอีกหลายนัด แต่ไม่เข้าเลยสักนัดเดียว ทำให้เกิดความมั่นใจและได้นึกด่าผู้ร้าย ปรากฎภายหลังจากการนึกด่า ถูกผู้ร้ายยิงซ้ำอีกหนึ่งนัด ลูกปืนทะลุเข้าไปฝังอยู่ใต้ผิวหนัง ภายหลังแพทย์ ได้ลงความเห็นว่าสามารถเดินทางมาบวชได้เพราะไม่เป็นอันตราย หากผ่าตัดเอาลูกปืนออกจะต้องรักษาแผลหลายวัน เจ้าหน้าที่ท่านนี้เมื่อมาอุปสมบทที่วัดท่าซุง ได้เล่าเหตุการณ์ ให้พระพี่เลี้ยงฟัง และได้นำพระที่ตนห่อกระดาษทิชชูพกอยู่เพียงองค์เดียวมาให้ดู จึงทราบว่าเป็นพระคำข้าวของหลวงพ่อพระราชพรมยาน วัดท่าซุงนี่เอง
    หลวงพ่อท่านเคยเล่าเหตุการต่างๆในระหว่างพิธีพุทธาพิเษกให้ลูกหลานฟัง เช่นครั้งหนึ่งในระหว่างทำพิธี องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเสด็จมาเป็นประธาน พระอรหันต์ พรหม เทวดามาร่วมในพิธีมากมาย ทำให้รุกขเทวดาในวัดต้องไปอยู่ไกลถึงขอบจักวาล เพราะเทวดาที่มีบารมีมากกว่ามาห้อมล้อมบริเวณพิธีอยู่เป็นจำนวนมาก ทั้งนี้วัตถุมงคลของท่านทุกชิ้น นอกจากมีพุทธานุภาพแล้ว ยังมีเทวดารักษาอยู่อีก 1 องค์<O:p
    จากหนังสือ ประวัติวัดท่าซุงและหลวงพ่อพระราชพรหมยาน

<O:p

หลวงพ่อเคยบอกเกี่ยวกับราคาพระคำข้าวในอนาคต (ท่านพูดไว้เมื่อปี พ.ศ. ๒๕๓๔ ในหนังสือธัมมวิโมกข์ ฉบับที่ ๑๒๓ ประจำเดือนพฤษภาคม หน้า ๑๕)<O:p
    อีก ๓๐ ปี พระคำข้าวจะมีค่าบูชาหลายหมื่น นี่ก็ผ่านมาแล้ว ๑๖ ปีครับ ก็ประมาณปี พ.ศ. ๒๕๖๔ ครับ...ท่านพูดไว้ดังนี้ครับ
    <O:p-หลวงพ่อ: ...."ก็ก่อนจะทำ (ทำพระคำข้าว) พระพุทธเจ้าท่านบอกแล้วให้ทำ บอกให้มันรวยทั้งวัดทั้งบ้าน คือว่าเอาไปขึ้นราคานิดหน่อยใชไหม ๑๐๐, ๒๐๐ ไม่หนักนัก อีก ๓๐ ปีหลายหมื่น <O:p
    - ผู้ถาม: เฉพาะพระคำข้าวนี่หรือครับ? <O:p- หลวงพ่อ: ใช่ขอยืนยัน<O:p
    อานุภาพพระคำข้าวมหาลาภ (คัดลอกบางตอนจาก หนังสือ ประวัติวัดท่าซุง และหลวงพ่อพระราชหรหมยาน หน้า ๔๗ โดย พระบุญมา ปภาธโร เจ้าหน้าที่ธัมวิโมกข์ พิมพ์ สิงหาคม ๒๕๔๙) <O:p
    ..ฯลฯ...ผลในเรื่องความสะอาดของจิตนี้ มีเรื่องยืนยันจากเจ้าหน้าที่ศูนย์ศิปาชีพท่านหนึ่ง ซึ่งเดินทางมาร่วมอุปสมบทหมู่ถวายพระราชกุศลฯ ที่วัดท่าซุง ในเดือนสิงหาคม พ.ศ. ๒๕๔๗ เจ้าหน้าที่ท่านนี้ปฏิบัติภารกิจอยู่ภาคใต้ ญาติให้พระมาพกติดตัว ๑ องค์ เพราะความเป็นห่วงที่สถานการณ์ไม่ค่อยปกติ ปรากฏว่าก่อนเดินทางมาบวชประมาณ ๓ วัน ได้ถูกผู้ร้ายดักยิงจนรถมอเตอร์ไซด์ล้มลง เจ้าหน้าที่ท่านนี้คิดว่าตนเองคงต้องตายแน่ เพราะผู้ร้ายได้มายืนจ่อยิงอีกหลายนัด แต่ไม่เข้าเลยสักนัดเดียว ทำให้เกิดความมั่นใจและนึกด่าผู้ร้าย ปรากฏว่าหลังจากนึกด่า ถูกผู้ร้ายยิงซ้ำอีก ๑ นัด ลูกปืนทะลุเข้าฝังอยู่ใต้ผิวหนัง ภายหลังแพทย์ได้ลงความเห็นว่าสามมารถเดินทางมาบวชก่อนได้เพราะไม่เป็นอันตราย หากผ่าตัดเอาลูกปืนออกจะต้องรักษาแผลหลายวัน เจ้าหน้าที่ท่านนี้เมื่อมาบวชที่วัดท่าซุง ได้เล่าเหตุการณ์ให้พระพี่เลี้ยงฟัง และได้นำพระที่ห่อกระดาศทิชชูพกอยู่เพียงองค์เดียวมาให้ดู จึงทราบว่าพระที่พกอยู่นั้นเป็นพระคำข้าวของหลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุงนี้เอง<O:p

ว่างจะลง ต่อให้นะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 พฤษภาคม 2010
  7. maruko_k

maruko_k เป็นที่รู้จักกันดี

พระหางหมาก (พระมหาลาภ) เป็นพระเนื้อผง สีแดง ปางสมาธิ บางทีก็เรียกพระหางพลู ปลุกเสกเมื่องานเป่ายันต์เกราะเพชร ๒๔ สิงหาคม ๒๕๓๓ ด้านหน้าใต้ฐานพระเขียนว่า วัดท่าซุง ด้านหลังเป็นรูปหลวงพ่อนั่งในกรอบรูปพัดยศ มีชื่อ พระราชพรหมยาน ใต้ที่นั่งและด้านล่างเขียนว่า หลวงพ่อฤาษีลิงดำ<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    <o:p> </o:p>
    พระคำข้าวรูปหลวงพ่อ (รุ่นปืนแตก) ปลุกเสกเมื่อ ๒๘ พฤษภาคม ๒๕๓๔ ในงานเป่ายันต์เกราะเพชร สร้างทั้งหมด ๑๐๐,๐๐๐ องค์ ด้านหน้าเป็นรูปเหมือนหลวงพ่อนั่งในกรอบรูปพัดยศ ใต้ที่นั่งมีชื่อ พระราชพรหมยาน ด้านหลังเป็นรูปยันต์เกราะเพชร ใต้ยันต์เขียนว่า หลวงพ่อฤาษีลิงดำ รุ่นนี้ มี ๒ พิมพ์ พิมพ์แรกชื่อ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ เขียนตามแนวโค้ง พิมพ์หลังชื่อ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ เขียนตามแนวนอน<o:p></o:p>
    พระคำข้าวรุ่นพิเศษ ปลุกเสกในวันเป่ายันต์เกราะเพชร ๘ กุมภาพันธ์ ๒๕๓๕ มี ๓ แบบ <o:p></o:p>
    แบบที่ ๑ ด้านหน้าเป็นรูปพระพุทธชินราช มีพระบรมสารีริกธาตุ บรรจุด้านหน้า ๕ องค์ ด้านหลังบรรจุผงคำข้าวและมีรูปยันต์เกราะเพชร<o:p></o:p>
    แบบที่ ๒ ด้านหน้าเป็นรูปหลวงพ่อ มีพระธาตุบรรจุอยู่ ๑ องค์ ด้านหลังบรรจุผงคำข้าวและมียันต์เกราะเพชร<o:p></o:p>
    แบบที่ ๓ ด้านหน้าเป็นรูปหลวงพ่อ ด้านหลังบรรจุผงคำข้าวและมียันต์เกราะเพชร <o:p></o:p>
    วิธีอาราธนา พระคำข้าว และ พระหางหมาก<o:p></o:p>
    คำอาราธนา ให้ระลึกถึงพระพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหมด รวมทั้ง เทวดาและพรหม ครูบาอาจารย์ทั้งหมด มีหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค อ.เสนา จ.อยุธยา เป็นที่สุด แล้วตั้งนะโม ๓ จบ ปฎิบัติตามปกติว่า อิติปิโส ๑ จบ หลังจากนั้นให้อธิษฐานเอาตามความประสงค์ เมื่ออธิษฐานแล้ว ปลุกด้วยคาถาปลุกพระของหลวงพ่อปานว่า<o:p></o:p>
    อิทธิฤทธิ พุทธะนิมิตตัง ขอเดชะ เดชัง ขอเดชเดชะ จงมาเป็นที่พึ่ง แก่มะอะอุนี้เถิด”<o:p></o:p>
    สำหรับพระคำข้าวทำได้ยากมาก เพราะต้องเสกข้าวที่มีรสอร่อยที่สุด ออกจากปากนำมาเสก ทำอย่างนี้ครบ ๓ เดือนแล้วจึงทำเป็นผง แล้วนำเข้าพิธีพุทธาภิเษกอีกวาระหนึ่ง<o:p></o:p>
    สำหรับหางหมากหรือหางพลูนั้น เมื่อเสกหมากก่อนฉันแล้วนำ หางพลูที่เหลือมาผสมกับผงทำเป็นพระ แล้วนำเข้าพุทธาภิเษกอีกครั้ง<o:p></o:p>
    สำหรับผลนั้น มีความต้องการในทางลาภมากที่สุด และอย่างอื่นก็ขอ ท่านไว้ทุกอย่าง โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ให้ผลเป็นพิเศษแด่ที่ท่านนำไปบูชาในระยะใกล้มาแล้ว

ที่มา :

8. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    6
    สาธุ ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงครับ
    เว็บทางนิพพาน เว็บไซด์ เผยแพร่ ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น<O:p
    ที่รวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน<O:p

ขอเชิญทุกท่านเข้าไปอ่านได้ที่
    www.tangnipparn.com
    <?XML:NAMESPACE PREFIX = O /><O:p>ขอเชิญแวะเยี่ยมชมและโมทนาบุญเว็บศูนย์พุทธศรัทธา

[​IMG]</O:p>
    <O:p></O:p>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กรกฎาคม 2010
  9. Dragon_king

Dragon_king เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

10. นันทภพ

นันทภพ เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2007
    สาธุครับ อานุภาพเกินคำบรรยายครับ ใช้กับคาถาเงินล้านไม่มีผิดหวังครับ วันละเก้าจบหลังสวดมนต์ไหว้พระติดต่อกันสามเดือนไม่มีขาดแล้วลองเสี่ยงโชคดูครับ ตัวผมทำมาแล้วครับ สามงวดติด ซื้อแบบไม่คิดอะไร ก็ยังถูก ไม่ต้องไปขอหวยที่ไหน เพียงแค่ขอให้ปฎิบัติดี เดี๋ยวโชคลาภมาเองครับ เวลานั่งสมาธิก็วางพระคำข้าวไว้บนมือสลับกับพระหางหมากเป็นบางวัน เชื่อเถอะครับ ว่า พ่อไม่ให้ลูกอดหรอกครับ สาธุครับ

11. JitKrajang

JitKrajang เป็นที่รู้จักกันดี

12. JitKrajang

13. JitKrajang

14. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

บูชาพระคำข้าว-พระหางหมาก ควบไปกับสวดคาถาเงินล้าน...ให้คิดว่าสวดถวายเป็นพุทธบูชา เป็นสมบัติพ่อให้

สำหรับผมเองขอโชคลาภจากการงาน...ไม่ขาดสาย

อนุโมทนาครับ:cool:

15. visonj2

visonj2 เป็นที่รู้จักกันดี

อานิสงส์บูชาพระคำข้าวมหาลาภ อีก1เรื่อง

ได้บูชาพระคำข้าว มาจากที่วัดท่าซุงเมื่อเดือนมีนาคม 2556 นำไปเลี่ยมห้อยคอเรียบร้อย

เดือนเมษายน 2556 ตั้งใจจะไปเที่ยวโซนหัวหิน-ปราณ แต่คุยกันวันศุกร์บ่ายๆ วันเสาร์จะไปแล้ว หาที่พักในเน็ตแบบที่ต้องการเต็มๆหมดเกือบทุกที่ แถวปราณโทรไปถาม2ที่เต็ม อีกหลายที่หาใน agoda เต็มตามระเบียบ หาจนตี1ตี2 จนเลิก คิดว่าคงต้อง walk-in ไปหาเอาข้างหน้า รู้สึกกังวลเพราะปลายเดือนเป็นวันเงินเดือนออก แล้วใกล้เปิดเทอม ประกอบกับปีนี้ร้อนมากคนไปเที่ยวทะเลมากผิดปกติ เช้าเลยนิมนต์ขึ้นมาอธิษฐาน มีพระคำข้าว-ธงพิชัยสงคราม-พระหางหมาก-ยันต์เกราะเพชร ตั้งนโม3จบ+ไตรสรณคมน์+อาราธนาศีล5+อิติปิโส1จบ แล้วอธิษฐานว่าขอให้หาที่พักได้ โซนหัวหิน-ปราณ ราคาไม่แพง 2000-3000 บาท(เพราะไปกัน7คน) ตามด้วยคาถาอิทธิฤทธิฯ3จบ หลังจากนั้นก็อาราธนาพระคำข้าว1องค์สวมคอตามปกติ ส่วนธงพิชัยสงคราม-พระหางหมาก-ยันต์เกราะเพชรก็นำใส่กระเป๋าไปด้วย จากนั้นเดินทางไปถงประมาณ 14.00น ไล่หาที่พักตั้งแต่ชะอำ หัวหินไป สุ่มๆไปซอยต่างๆ ดูแล้วน่าจะเเพงบ้างก็ตัดสินใจเลยไป ดูแล้วห่างทะเลมากบ้างก็เลยไป จากนั้นก็คุยกันตัดสินใจไปหาแถวปราณแม้จะมีที่พักน้อยกว่า และโทรไปสอบถามแล้ว2-3ที่ยังเต็ม แต่คิดในใจว่าต้องมีเหลือบ้าง ก็ไปทางปากน้ำปราณฯ ทีแรกอยากไปอีกเส้น รู้สึกว่าพระท่านให้ไปอีกเส้นนึง

นั่งรถกันไปแบบไม่ค่อยมีหวัง เซ็งๆ ราวๆ5โมงเย็นฟ้ามืดๆแล้ว ฝนเหมือนจะตก ยิ่งกังวลกันกลัวไม่มีที่นอน แต่ก็ทำใจร่มๆ ผมนึกถึงพระท่านที่อาราธนาไว้บ้างบางคราว ถามที่แรก เต็มตามระเบียบ ตามที่คิดไว้ในใจ ถามที่ๆสอง ปรากฎว่าเหลือห้องนึง ชั้นสอง ราคา2500 นอนได้5คน เขาขออีก200สำหรับคนที่6-7 รวมราคา2900พอดี รู้สึกเลยว่าพระท่านช่วย เพราะได้ราคาที่ต้องการ ทั้งๆที่ไปกัน6-7คนราคานี้โดยทั่วไปไม่น่าได้(คนที่หาที่พักเที่ยวทะเลบ่อยๆคงรู้ดี) และหลังจากที่เดินข้ามถนนไปคุยกับเจ้าของเขา มีคนโทรมาทันทีที่เจ้าของ (แอบได้ยิน)ถามว่ามีที่พักไหม เจ้าของเขาบอกไม่มีเหลือ ทังที่เรายังไม่ได้ดูห้อง

แปลกครับ ทั้งที่เจ้าของเองเขาก็คุยกับคนอื่น หลังจากที่เราเข้าพักแล้วสัก5นาที ว่า ตอนบ่ายมีคนมาหาที่พักตั้งแต่ต้นหาด ตรงนี้ ไล่ไป ไม่ได้ที่พักเลย (ทำไมคนนั้นเขาไม่เอา ทำไมที่พักถึงเหลือถึงเราได้) สภาพห้องก็ OK ครับอยู่เเบบครอบครัว ห้องข้างๆกำลังปรับปรุงก่อสร้างอยู่ แต่ไม่ใช่ปัญหา

หลังจากนี้มีโอกาส อยากจะไปบูชาสมเด็จองค์ปฐม ที่วัดท่าซุงอีก 10000 บาทครับ กำลังอธิษฐานขอท่านครับ

ใครมีเงินเชิญไปบูชาที่วัดครับ จะได้ทำนุบำรุงวัดต่อไป
    ให้ข้อมูลเป็นธรรมทานครับ
    เต้
    visonj2@gmail.com

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มิถุนายน 2013
  16. CITYNAVYMAN

CITYNAVYMAN Active Member

ไม่ทราบว่ายังมีให้บูชาอีกหรือเปล่าครับ กรุณาช่วยบอกทางกระทู้นี้ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ อนุโมทนาสาธุ ครับ

17. ออกพราน

ออกพราน เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009
    ที่วัดยังมีทั้งพระหางหมากกับพระคำข้าวครับ

18. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    พระคำข้าว วัดท่าซุง

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=L-Qi2M0nojU&feature=share]พระคำข้าวรุ่นแรก วัดท่าซุง - YouTube[/ame]

ร้อยโทหนุ่ม คว้าโทรศัพท์ รถเก๋งเสียหลักคลิกคว่ำ หลายตลบล้อชี้ฟ้า ตนเองปลอดภัยทุกอย่าง ที่คอมีสร้อยทองแขวน พระคำข้าวรุ่นแรกของ ของพลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง

19. [b]

[b] Active Member

ประสบการณ์ตรงของผมก็คือ เมื่อก่อนผมแขวนสร้อยชุดใหญ่ ในสร้อยนั้นมีพระกว่า15องค์ ในชุดที่แขวนก็มีพระคำข้าว กับกระหางหมากอยู่ด้วย ช่วงนั้นก็พอมีงานมีเงินใช้อยู่ตลอดไม่ขาด พอเงินจะหมด งานก็มาๆ... หลักจากนั้นรู้สึกว่าแขวนพระเยอะไปหน่อย ทำอะไรจะไม่ค่อยถนัดนัก จึงเปลี่ยนมาห้อยพระแค่ 2องค์ หน้าหลัง ก็เป็นพระของที่อื่น1องค์ และเลือกเอาพระหางหมากมาไว้ด้านหลังอีก1องค์ ส่วนพระคำข้าวก็ไม่ได้แขวน ตั้งแต่นั้นการงานแทบไม่มีมาเลย เงินก็ร่อยหรอลงเรื่อยๆ แทบจะไม่มีกินจนถึงปัจจุบันนี้ครับ ตอนนี้เลยตัดสินใจว่าจะนำพระคำข้าวมาแขวนเหมือนเดิมแล้วครับ รอมีเงินก่อนจะซื้อสร้อยใหม่ครับสร้อยที่ใช้อยู่ทุกวันนี้แขวนได้แค่2องค์ครับ
    ...ส่วนเรื่องของพุทธคุณที่ผมสัมผัสได้จากการที่แขวนพระหางหมากก็คือ เวลาพูดเวลาสื่อสารกับใครจะพูดได้คล่อง คิดตามได้ทันไม่ค่อยมีติดขัดครับ ซึ่งผิดไปจากเดิมที่ผมเป็นคนที่พูดไม่ค่อยรู้เรื่อง จัดเรียงขั้นตอนจัดเรียงคำไม่ค่อยถูก พูดวนไปวนมาครับ เมื่อแขวนพระหางหมากก็รู้สึกว่ามีความมั่นใจมากขึ้น กล้าพูดกล้าเจรจามากขึ้นครับ

20. [b]

[b] Active Member

ส่วนอีกประสบการณ์นึงเป็นประสบการณ์ที่ผมสัมผัสมาก่อนที่ผมจะมาแขวนพระของหลวงพ่อครับ...คือ ป้าของผมซึ่งเป็นเพื่อนกับแม่ผมสมัยทำงาน แกเป็นคนที่ร่ำรวยเจริญรุ่งเรือง มีเงินทองมีบ้านมีอาพาร์ทเม้นให้เช่า คือมีความก้าวหน้าขึ้นเรื่อยๆ ส่วนตัวของแฟนป้า ผมเคยคุยกับแก ผมรู้สึกลุงว่าแกเป็นคนที่เวลาพูดอะไรแล้วดูสุขุมน่าฟัง ดูมีพลังทั้งๆที่ก็ไม่ได้พูดเสียงดังโวยวายอะไร และมีวันหนึ่งผมก็ไปบ้านแก แกก็ถามผมว่าแขวนพระอะไร... ตัวแกก็โชว์พระที่แขวนให้ดู ลุงแกแขวนพระหางหมาก ส่วนป้าแขวนพระคำข้าวครับ... ตอนหลังผมเจอคำของหลวงพ่อที่พูดถึงพุทธคุณของพระคำข้าวและพระหางหมากผมขนลุกเลยครับ เพราะว่าผลที่เกิดกับป้าและลุงนั้นตรงตามที่หลวงพ่อบอกไว้เลยครับ