กรณีตรวจสอบพระ (แยกจากกระทู้ถาม-ตอบของคุณพระพี้)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย vichian, 22 พฤศจิกายน 2009.

1. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    สงสัยเขาแอบพา "กิ๊ก" ไปดูหนังกันแหงๆ

หนังเรื่องนี้ยาวนะครับ เป็น "ซีรี่ย์" ดังนั้นไม่จำกัดเรื่องเวลา แต่จะพยายามเร่งให้จบโดยไวครับ จะได้พากิ๊กไปดูหนังบ้างครับ หุหุ

2. กิตติกรณ์_ต่าย เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

24 กุมภาพันธ์ 2009
    ตกลงครับ
    1.ใช้ผลของกรรมการ3 ใน 5 ตัดสิน
    2.ผลมี แท้-เก๊-ไม่แน่ใจ
    3.ให้กรรมการทั้ง5ท่านP.M.ส่งผลการตัดสินให้คุณโคโมโดและพี่มหาหินร่วมเป็นสักขีพยานครับ
    4.ข้อนี้สำคัญและต้องเป็นกลางที่สุด กรรมการให้คุณเลือกแล้ว 2 ท่านคือคุณกระพี้และคุณพรแม่ศรี ส่วนผมเลือก 1 ท่านคือคุณยอดชาย รวมเป็น3ท่านแล้วครับ ให้ทางคุณวิเชียรเลือกมา 1 ท่าน ส่วนคนที่5 ขอให้ทุกคนเสนอวันนี้ครับ แล้วมาตัดสินกันว่าใครเหมาะสมที่สุด ภายในวันนี้และใช้เวลาตัดสินไม่เกิน 1 อาทิตย์
    5.เมื่อตัดสินแล้วคุณวิเชียรต้องชดใช้รายการพระเก๊เต็มจำนวน และโอนกลับเข้าบัญชีผู้ได้รับความเสียหายภายใน 7 วันนับจากวันที่มีการตัดสินผล

3. จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    ถ้ากรรมการยังไม่ครบผมขอเสนอคุณยอดธงครับ

4. supiti ^_^ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองก็มีส่วนด้วยทั้งในฐานะผู้ที่ร่วมทำบุญได้รับพระมาและผมเองก็เปิดกระทู้ให้ร่วมทำบุญก็ขอเสนอชื่อกรรมการบ้าง ...

ผมนึกถึงพี่ kung pd ครับ ... ว่าแต่เจ้าตัวจะว่างไหมหนอ ... (ศุปีติ)^_^

5. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ข้อ 1-3 โอเค
    ข้อ 4 ผมให้ทางโจทย์เลือกทั้งหมดนะครับ ผมแค่เสนอชื่อพี่กระพี้ กับ พี่พรแม่ศรีให้พิจารณา (ขออภัยหากผมพิมพ์แล้วทำให้เข้าใจผิดครับ) ถ้าไม่พอใจเปลี่ยนได้

ข้อ 5 ไม่โอเค เพราะไม่อยู่ในข้อตกลง และผมบอกไปแล้วว่า จะเอากฎห้องพระเครื่องมาบังคับไม่ได้

ผมบอกแล้วว่า ถอยคนละก้าว ดังนั้นไม่มีการโอนเงินคืน 100% แน่นอน (ยกเว้นเงินยังไม่ส่งวัด) และส่วนโอนกลับภายใน 7 วันก็ไม่มี ไม่เคยพูดครับ ตอนนี้ผมกำลังพิมพ์สรุปอยู่ครับ รอดูข้อเสนอนะครับ

โมทนา

6. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    รบกวนผู้เสียหาย โพสต์ภาพพระพระที่ไม่สบายใจ ที่ร่วมบุญในกระทู้ของพี่วิเชียร และขอให้ Copy Link ในกระทู้ที่บูชาพระ พร้อมภาพพระในกระทู้พี่วิเชียรมาโพสต์คู่กันด้วย

โพสต์ได้ที่นี่ครับ และขอให้ทำตามที่แจ้งในกระทู้ด้วย

http://palungjit.org/posts/2668784

7. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    โอเคครับ ให้เพิ่มอีก 1 คน รวมเป็นกรรมการ 6 คน (เผื่อมีกรรมการสละสิทธิ์)
    ถ้า 3 คนฟันธงว่า ปลอม ยกประโยชน์ให้ฝ่ายโจทย์นะครับ

8. กิตติกรณ์_ต่าย เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

หากข้อ4และข้อ5 ไม่ได้ผมไม่ตกลงครับ ผมโพสเพื่อให้คุณกระพี้-คุณพรแม่ศรีและคุณยอดชายช่วยพิจารณาพระของผม เพื่อเป็นพยานในการดูพระว่าเก๊จริงหรือไม่ ส่วนที่เหลือผมขอไปติดตามถามทวงกับคุณวิเชียรเอง ไม่ว่าจะวิธีใดก็แล้วแต่ ไม่จำเป็นต้องให้คุณโคโมโดออกเงื่อนไขอะไร หรือจะไกล่เกลี่ยอะไรแล้วครับ คงไม่ต้องรบกวนคุณแล้ว
    และกรุณาอย่าทำตัวเป็นศรีธนนชัยเลยครับ ทุกคนกินข้าวเหมือนกันนะคุณโคโมโด

9. นรนิติ เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องทั้งหมดที่เกิดขึ้นทั้งหมดก็เกิดมาจากการคุณนั้นล่ะคุณวิเชียร..เพราะคุณขาดความระมัดระวังรอบคอบก่อนการเอาพระออกให้ร่วมทำบุญ..แทนที่คุณจะนำพระไปให้คนที่เขาดูพระหลวงพ่อเป็นก่อนที่คุณจะออกให้บูชาคุณก็ไม่ทำหรือทำแต่อาจจะให้พวกที่ไม่เป็นมวยเลยดูก็เลยเกิดปัญหาแบบนี้...สำหรับในความคิดเห็นของผมๆว่าคุณดูพระไม่เป็นแน่ๆ..ดูจากรายการที่คุณให้ร่วมทำบุญคราวหน้าคราวหลังก็ตรวจสอบพระให้แน่ใจก่อนแล้วก็กัน..จำไว้เป้นบทเรียน...แล้วการพูดการจาของคุณนี่ต้องระวัง..เช่นเรื่องแบบนี้เกิด..ถ้าคุณพูดจาดีๆกับคนที่ได้รับความเสียหาย..ผมว่าเรื่องแบบนี้หรือกระทู้ร้อนๆแบบนี้อาจจะไม่มีก็ได้..เช่นถ้าเขาได้พระปลอมมาคุณก็บอกไปซิครับว่าผมขอโทษ...ผมขาดความระมัดระวังไปหน่อย..เอาแบบนี้ไหมครับ..เงินนั้นผมนำไปทำบุญหมดแล้วเอาพระรายการอื่นของผมไปแทนได้ไหมครับ...พูดแบบนี้เป้นไหมครับคุณวิเชียร

10. จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    สงสัยวงแตกอีกแล้ว เฮ้อคุณน้องคมน์ครับผมไม่มีอะไรจะพูดครับ ผมไม่เรียกร้องอะไรแล้วครับแต่ผมจะเอาพระนี้ลงทุกกระทู้ที่คุณวิเชียรบอกบุญดีกว่าครับ คนรุ่นหลังจะไม่ต้องเป็นเหยื่อครับ ซึ่งมาตราการของผมเมื่อเทียบกับกรณีดาวล้อมเพชรแล้วยังเบากว่ากันเยอะครับ ฃอบคุณทุกท่านที่เอาใจช่วยครับ

11. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    พี่เองก็อย่าเห็นแก่ตัวมากนักนะครับ กติกามีครับ
    ห้องพระเครื่อง กับ ห้องบอกบุญ ใช้กันคนละกติกาครับ
    จะเอามาบังคับใช้ทั้งหมดคงไม่ได้

ข้อ 4 ผมบอกแล้วว่า ให้ฝ่ายโจทย์เสนอมาทั้งหมด และผมเสนอชื่อให้พิจารณาก็คือคนที่ฝ่ายโจทย์ยอมรับทั้งนั้น ถ้าเอาก็โอเค และผมเปิดโอกาสให้ผู้เสียหายคนอื่นเสนอมาด้วย พี่จะเอาแต่ใจตนเองตนเอง โดยใช้กฎของพี่คนเดียวคงคงไม่ได้ครับ

ข้อ 5 ผมก็ตอบไปตั้งนานแล้วว่า ไม่มีตัดสินแบบนี้ แต่จะดูแลแบบอื่นให้ แล้วพี่จะมาโวยวายอะไรตอนนี้ครับ เงื่อนไขพี่เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ มันไม่จบหรอกครับ

พี่รวบรัดจะเอาแต่ใจท่าเดียว จะให้เคลียร์พระของพี่คนเดียวเหรอครับ แล้วคนอื่นละครับ พี่จะเอาให้เสร็จวันนี้ คืนเงินใน 7 วัน พี่ถามกรรมการหรือเปล่าว่าเขาว่างไหม พี่ถามคนที่เสียหายคนอื่นที่ไม่อยู่ที่นี่หรือเปล่า

คนอื่นเขาก็กินข้าวนะครับ หัดเห็นใจคนอื่นบ้างครับ อย่าเอาแต่ได้ฝ่ายเดียวครับ พี่เองก็เหนื่อย ผมเองก็เหนื่อย ทุกคนก็เหนื่อยนะครับ

โมทนา

ปล.คุณต่ายสละสิทธิ์ไปแล้ว 1 คน ขอบคุณมากครับ
    ส่วนคนอื่นถ้าไม่รับเงื่อนไขนี้ก็ไม่เป็นไรนะครับ ผมแจ้งแล้วว่า จะไกล่เกลี่ยไม่ให้เสียหายกันมากนัก วิธีรับผิดชอบมีหลายวิธีครับ รอหน่อย กำลังพิมพ์ครับ

12. กิตติกรณ์_ต่าย เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ พระเก๊เกลื่อนกระทู้ผมว่ามีเจตนาครับ ฟันธง!

13. พงศ์กฤต เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าคุณต่ายน่าจะใจเย็นนะครับ ลูกหลานหลวงพ่อเช่นกันใจเย็น ทุกอย่างมี

ทางออก ค่อยพูดค่อยจากันครับ เดี๋ยวก็สงบครับ

14. กิตติกรณ์_ต่าย เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เรื่องนี้เป็นเรื่องของผมกับคุณวิเชียรผู้ไม่เคยมีความรับผิดชอบ เท่านั้น ผมจะติดตามเอง เงื่อนไขของคุณ ไม่มีใครรับได้หรอกครับ ผมเข้ามาที่นี่เพื่อตรวจสอบพระของผม ผมบอกแล้วว่าพระเก๊ก็คือเก๊ แล้วผมจะติดตามเงินของผมเอง เรื่องนี้คงต้องทำให้เป็นแบบอย่างกับสมาชิกท่านอื่นๆ และข้อความในปล.นั้น คุณวิเชียรคงไม่อยากให้เรื่องนี้จบลงง่ายๆ

15. กิตติกรณ์_ต่าย เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ไม่ได้โมโหหรอกครับ แต่ต้องทำเพื่อความถูกต้อง พระเก๊ก็ต้องรับผิดชอบครับ การพูดจา คุณวิเชียรไม่เคยออกมารับผิดชอบเลย มีแต่คุณโคโมโดออกหน้าเรื่องรับแทนทุกเรื่อง คุณว่ามันแปลกไหมครับ เงื่อนไขตรวจพระเสร็จแล้ว พระเก๊ แต่อาจจะไม่รับผิดชอบ แบบนี้ใครจะไปคุยกับเขารู้เรื่อง ผมถามหน่อยว่าที่ออกมาตรวจสอบและไกล่เกลี่ยนี้ เพื่อชดเชยความเสียหายให้กับผู้ที่ได้รับความเสียหายไม่ใช่หรือ ไม่ยังงั้นจะทำไปทำไมครับ ผมถาม????

16. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    กรณีดาวล้อมเพชร ใช้การบังคับของห้องพระเครื่อง เพราะเขาการันตีพระแท้ แต่พอมีปัญหา เขาลบกระทู้ทิ้ง และเช็คดูพบว่า ใช้บัตรประชาชนปลอมครับ

กรณีพี่วิเชียร เป็นการบอกบุญในศูนย์ประชาสัมพันธ์ พอมีปัญหา เขาก็โอนเงินคืนพี่จารุ เฮียปอ รวม 26,100 บาท และเปลี่ยนพระให้คุณ lektantan ถ้าโดยทั่วไปแล้ว ห้องบอกบุญไม่มีการบังคับคืนเงิน เพราะเน้นทำบุญ แล้วได้พระเป็นที่ระลึก ที่ผ่านมา ให้ไปเจรจากันเอง (โอกาสได้เงินคืนน้อยมาก หรือไม่ได้เลย)

กรณีที่เกิดขึ้น ทางเว็บก็เป็นห่วง เพราะพระบางรายการมูลค่ามาก ให้เจรจากันเองแล้ว ก็เคลียร์กันจบไปแล้วในระดับหนึ่ง แต่เมื่อมีเพิ่มเติมและบานปลาย ก็ต้องเข้ามาดู เพราะทางเว็บเห็นใจทั้งสองฝ่าย

เรื่องข้อ 4 ผมไม่ได้เรียกร้องมาก ก็ทำตามที่ตกลง คือ ให้ฝ่ายโจทย์ตั้งกรรมการมา 5 คน ผมเสนอชื่อไปให้ 2 คน (เสนอชื่อคนที่ฝ่ายโจทย์เอามาให้ฟันธง) ส่วนอีก 3 ผมก็ให้หาเพิ่มเติม

เรื่องข้อ 5 ผมบอกไปแล้วว่า กรณีส่งเงินไปแล้ว ไม่มีการบังคับคืนเงิน 100% แต่ถ้ายังไม่ส่งเงินให้คืนเงิน 100% ส่วนฝ่ายจำเลยจะไม่รับผิดชอบเลย ไม่ได้

แต่มีคนเพิ่มเงินไขขอเงินคืนภายใน 100% ภายใน 7 วัน และให้ตัดสินวันนี้ เงื่อนไขนี้ผมรับไม่ได้ เพราะ
    1. กรรมการยังไม่โอเคว่าจะตัดสินให้ไหม และวันเดียวจะเสร็จไหม
    2. ผู้เสียหายคนอื่นมีหลายคน จะให้สรุปวันนี้ได้ยังไง ผมทำเพื่อคนหมู่มาก ไม่ใช่เพื่อใครคนใดคนหนึ่ง หรือ กลุ่มหนึ่ง
    3. ผมเสนอให้ถอยคนละก้าว แต่กลับมีคนเดินหน้า 2 ก้าว

ผมก็อยากให้พี่เข้าใจครับ ผมชอบนะถ้าจะมีคดีตัวอย่างในชั้นศาล เพราะจะได้เป็นบรรทัดฐาน และคนจะได้ระมัดระวัง ทั้งการเช่าพระ การบูชาพระมาเพื่อบอกบุญ ตัวผมเองสบายเลยครับ ลอยตัวได้ อย่างมากก็แค่ไปเป็นพยาน

ก็ลองดูนะครับ ผมบอกไปแล้ว ข้อเสนอไม่มีถูกใจใคร 100% หรอกครับ แต่ถ้าได้ 70-80% ก็น่าจะโอเค

ย้อนกลับไปอ่านได้ครับ ผมชัดเจนเสมอ ทำอะไรมีขั้นตอน (ผมเองก็แจ้งให้พี่จารุทราบเสมอ)

โมทนาครับ

17. หมูทองแดง เป็นที่รู้จักกันดี

คุณทำถูกต้องดีแล้วครับ เห็นด้วยครับ

18. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    จริงๆผมพยายามเขียนเรื่องสรุป เพื่อที่คนที่เข้ามาทีหลังจะได้เข้าใจ และประติดปะต่อเรื่องได้ เอาเป็นว่า ผมโพสต์ข้อเสนอไว้ให้ก่อนเลยนะครับ ผมได้มาตั้งแต่เมื่อวานแล้ว แต่พอดีผมเผลอหลับ จะโพสต์แต่ละทีก็ยากนะครับ เว็บอืดๆ ก็ต้องขออภัยด้วยครับ ถ้าโพสต์ช้า

ข้อเสนอที่ผมเจรจามาให้นะครับ อาจจะไม่ถูกใจ 100 % นะครับ

1. กรณีต้องการขอเงินคืน 100% มีทางเลือก 2 ทาง คือ

1.1 กรณีเงินนำส่งวัดไปแล้ว ให้รวบรวมมาว่า พระที่สงสัยมีมูลค่าเท่าไหร่ จะพาไปขอเงินคืนจากที่วัด เพราะเงินทำบุญไปแล้ว

1.2 กรณียังไม่นำส่งเงินให้วัด ให้คืนเงิน 100%

2. กรณีต้องการให้รับผิดชอบอื่นๆ มี 3 ทางเลือก คือ

2.1 พี่วิเชียรจะเปลี่ยนพระแท้ให้ โดยขอไปเจรจากับแหล่งที่เอามา (ถ้ามีรุ่นตรงกัน จะเปลี่ยนให้ทันที) และขอเวลาหน่อย

2.2 พี่วิเชียรจะเปลี่ยนพระให้ โดยจะเอาพระอื่นๆที่มีมูลค่าใกล้เคียงกันให้ และขอเวลาหน่อย (วิธีนี้ยังเป็นปัญหาเรื่องการประเมินมูลค่าพระที่จะนำมาแทนองค์เดิมว่าจะเทียบยังไง ขอให้เจรจาเป็นกรณีไป)

2.3 พี่วิเชียรจะเอาพระไปคืนกับแหล่งที่มาของพระ และเอาเงินมาคืนให้ (ไม่การันตีว่าแหล่งจะรับคืนหรือไม่ และจำนวนเงินอาจได้ไม่มาก เพราะบางองค์นานมาแล้ว ทั้งพี่วิเชียรและคนขายอาจจำไม่ได้) โดยส่วนต่างอาจจะมอบพระรุ่นอื่นให้ และขอเวลาหน่อย

เงื่อนไขการเรียกร้องสิทธิ :

1) พระที่ถูกระบุว่าไม่แท้ ต้องให้เซียนพระ 3 คนการันตีมา (วิธีนี้ผมเคยใช้ โดยส่งให้ 3-5 คนการันตี)พร้อมความเห็นของเซียนพระแต่ละคนโดยละเอียด

2) พระที่ส่งคืนต้องมีสภาพเดิม เพราะจะได้เอาไปคืนจากแหล่งที่มาได้ เพื่อเอาเงินมาคืนให้ (ไม่การันตีว่าแหล่งจะรับคืนหรือไม่ และจำนวนเงินอาจได้ไม่มาก เพราะบางองค์นานมาแล้ว ทั้งพี่วิเชียรและคนขายอาจจำไม่ได้) และขอเวลาหน่อย

เงื่อนไขการแลกพระ :

1) พระที่เอามาแลกให้ฝ่ายโจทย์เป็นคนตีว่าพระแท้ เมื่อมั่นใจแล้วถึงรับไป (วิธีนี้ เท่ากับว่า ฝ่ายโจทย์ไม่เสียหายมากนักครับ)

ที่ผมโพสต์ช้า เพราะเจรจาเรื่องกรณีเปลี่ยนพระแล้วไม่มี และต้องใช้การแลกพระรุ่นอื่น จะประเมินราคากันอย่างไร ราคากลางอยู่ตรงไหน

ปล.การเจรจา ผมอยากให้เจรจาแบบเป็นมิตรกันครับ จะได้ยุติ โดยเฉพาะให้ระมัดระวังเรื่องคำพูดครับ เพราะสไตล์แต่ละคนต่างกัน บางคนพูดโผงผาง บางคนพูดห้วนๆ เดี๋ยวจะยิ่งเข้าใจผิดกันไปใหญ่

เอาเป็นว่าถ้าผมกล่าวล่วงเกินพี่ต่ายไป ก็กราบขออภัยไว้ ณ โอกาสนี้ครับ (ยอมรับว่าตอบแบบหงุดหงิดนิดหน่อยครับ)

โมทนา

19. คนบรรพต เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าโดยทั่วไปแล้ว ห้องบอกบุญไม่มีการบังคับคืนเงิน เพราะเน้นทำบุญ แล้วได้พระเป็นที่ระลึก ที่ผ่านมา ให้ไปเจรจากันเอง (โอกาสได้เงินคืนน้อยมาก หรือไม่ได้เลย)
    ถ้าพูดแบบนี้เท่ากับทำบุญแล้วได้พระปลอมก็ไม่เป็นไรแบบนั้นหรือครับนี่ ผมทราบความรู้สึกของคนร่วมทำบุญ เมื่อทำบุญแล้วได้พระก็ต้องการพระแท้ ไม่ใช่ได้รับพระปลอมจริงไหมครับ

ขอร่วมแสดงความเห็นในฐานะที่เป็นสมาชิกเวปพลังจิตคนหนึ่งครับผม

20. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    โมทนาครับพี่ยอด