กรณีตรวจสอบพระ (แยกจากกระทู้ถาม-ตอบของคุณพระพี้)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย vichian, 22 พฤศจิกายน 2009.

1. กิตติกรณ์_ต่าย เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

24 กุมภาพันธ์ 2009
    เรียนคุณโคโมโด หากคุณเป็นเพียงสมาชิกธรรมดาเช่นท่านอื่นๆ การใช้คำพูดแบบนี้อาจดูไม่แปลก แต่เมื่อคุณมีตำแหน่งเป็นผู้ดูแลเวป ความเป็นกลางเป็นสิ่งที่คุณควรกระทำมากที่สุด การกระทำของคุณทุกคุณทราบว่ามีความเป็นกลางแค่ไหน??? ทุกคนกินข้าวครับ ไม่ได้กินหญ้า คุณวิเชียรเป็นเพียงสมาชิกพรีเมี่ยมคนหนึ่ง คุณควรใหคุณวิเชียรออกมาชี้แจงเองครับ ไม่ต้องทำตัวเป็นนอมินี ออกหน้ารับแทนทุกเรื่อง คุณมีหน้าที่อะไรก็ทำตามนั้น แต่อย่าเกินหน้าที่ เพราะคนจะหมดศรัทธาเวปพลังจิต การตรวจสอบเป็นกระบวนการที่ต้องทำอยู่แล้ว และจะสรุปรายการพระที่มีปัญหาเพื่อเรียกเอาเงินคืนจากคุณวิเชียร ไม่ใช่เรียกเงินคืนจากคุณโคโมโดเสียเมื่อไหร่??? และจะดำเนินการให้แล้วเสร็จเร็วที่สุด ไม่เกินอาทิตย์นี้ คุณกระพี่เป็นผู้ใหญ่ในเวปที่ผู้คนให้ความเชื่อถือ และมีความยุติธรรมตรงไปตรงมา ส่วนคุณจะเชื่อหรือไม่เป็นเรื่องของคุณ แต่ผู้คนส่วนใหญ่แทบจะร้อยละ 95 ของเวปเชื่อถือและเป็นครูในการสอนดูพระหลวงพ่อให้อีกหลายต่อหลายท่าน ส่วนกระบวนการต่อไปนั้น คุณไม่ต้องคาดเดาหรือวิเคราะห์เพราะคุณชำนาญเรื่องกฏหมายไม่เท่าผม ศึกษาข้อกฏหมายให้ดี ก่อนแล้วค่อยมาคิดดต่อปากต่อคำ กฏหมายนะครับ ไม่ใช่กฏของกู! หรือกฏของ(พวก)กู เพราะไม่มีใครยอมรับ ที่นี่ประเทศไทยครับ ไม่ใช่ป่าดงดิบหลังเขา

2. กิตติกรณ์_ต่าย เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เป็นข้อเสนอที่ดีครับ แต่ขอให้การฟันธงเป็นการเปิดเผยครับ ไม่ต้อง P.M. ไปหาคุณโคโมโดคนเดียว ทุกคนร่วมพิจารณาและรับทราบร่วมกันครับ
    ผมขอเสนอ
    1.คุณกระพี้
    2.คุณพรแม่ศรี
    3.คุณยอดชาย

3. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ตกลงครับ 3 คนนี้ และขอเพิ่มอีก 2 คน

เมื่อคืนผมเผลอหลับไปต้องขออภัยด้วย

4. พรแม่ศรี ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ผมว่าเราค่อย ๆ พูด กันดีกว่านะครับ คุยกันด้วยเหตุด้วยผล การตอบโต้กันด้วยอารมณ์มันทำให้เรื่องจบยากครับผม ทราบว่าทุกคนต่างก็เครียด คุณต่ายก็เครียด คุณkomodo ก็เครียด ผมเองก็เบื่อครับ ใจเย็น ๆ กันดีกว่านะครับ ทุกอย่างมีทางแก้ไข

5. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    โอเคครับ จริงๆผมตอบพี่ต่ายเสร็จแล้ว กำลังจะโพสต์ไป แต่เห็นพี่โพสต์ไว้ ผมเคารพพี่นะครับ ไม่งั้นไม่จบครับ แต่ผมยืนยันว่า ผมไม่ได้ใช้อารมณ์ในการตอบ ผมอ่านก่อนโพสต์หลายรอบทุกครั้งครับ เมื่อคืนผมเผลอหลับไป เดี๋ยวจะพิมพ์สรุปให้ครับ

ผมฝากถึงพี่ต่ายนิดเดียวครับว่า

"ถ้าพี่อยากให้คนอื่นให้เกียรติพี่ พี่ก็ต้องให้เกียรติคนอื่นก่อนครับ ส่วนพี่จะว่าผมลำเอียง ไม่เป็นธรรม หรือเข้าข้างพี่วิเชียร พี่ก็ว่าไปเถอะครับ เพราะถ้าผมเป็นอย่างที่พี่ว่า ผมต้องรับกรรมทั้งหมด แต่ถ้าผมไม่ได้เป็น ผมก็ไม่อยากให้พี่ต้องมารับกรรมนี้ครับ"

อะไรที่พี่ล่วงเกินผมมาในทุกๆชาติผมให้อโหสิกรรมพี่ครับ ส่วนพี่จะอโหสิกรรมผมหรือเปล่านั้น แล้วแต่พี่ครับ

โมทนา

6. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ผมสรุปให้สั้นๆละกันนะครับ

หลังจากได้คณะกรรมการพิสูจน์พระ 3 คน (กรรมการหลัก) และกรรมการเพิ่มเติมอีก 2 (กรณีความเห็นไม่เป็นเอกฉันท์) ซึ่งให้ฝ่ายโจทย์เลือกมาเองทั้ง 5 คน ฝ่ายจำเลยเขายินดีให้เลือก เพื่อความบริสุทธิ์ใจ

ในการออกความเห็นนั้น พี่ต่ายบอกให้เปิดเผย แต่ผมเสนอว่า
    ผมไม่อยากให้กรรมการทั้ง 5 คน ต้องมาเฉลยจุดตำหนิให้ใครดู
    ดังนั้น เพื่อความสบายใจ ผมจะดำเนินการตามนี้นะครับ

1. กรรมการส่งคำตอบมาให้ผมทาง PM และแจ้งจุดตำหนิที่คิดว่าเป็นพระปลอม
    2. ผมจะพิจารณาคำตอบของกรรมการ 3 ท่าน หรือ 5 ท่าน พร้อมรอยตำหนิ
    3. ผมจะลบชื่อกรรมการแต่ละท่านออก แต่จะสลับความเห็นและส่งให้ กรรมการ 3 หรือ 5 ท่านดู พร้อมส่งให้ฝ่ายโจทย์ดู 2 คน ฝ่ายจำเลยดู 1 คน (พี่วิเชียร) และผมขอใช้สิทธิ์ของผมส่งให้พี่พัฒนาดูอีก 1 คน
    4. รวมแล้วคนที่จะได้ PM จากผมจะมี กรรมการ 3-5 คน (แล้วแต่กรณี) ฝ่ายโจทย์ 2 คน ฝ่ายจำเลย 1 คน และคนที่ผมแต่งตั้ง 1 คน
    5. คนที่ได้ PM จะต้องไม่เอาความเห็น (ในส่วนของจุดบกพร่องไปบอกใคร)
    6. ผมจะโพสต์คะแนนความเห็นพระแต่ละองค์ลงเว็บให้ดู (แต่จะไม่ลงจดตำหนิ) และให้กรรมการ 3-5 คนมากดโมทนาว่า ตรงกับความเห็นที่ผมส่งให้หรือไม่ ถ้าคะแนนไม่ตรงกับที่ผมส่งให้ ให้กรรมการกดไม่เห็นด้วย และประท้วงได้ ผมจะลาออกจากการเป็นคนกลางในการไกล่เกลี่ยทันที
    7. กรณีความเห็นไม่เอกฉันท์ ผมจะส่งให้กรรมการเพิ่มเติมอีก 2 ท่านดูให้ หรือถ้าฝ่ายโจทย์ต้องการให้กรรมการ 5 คนพิจารณาตั้งแต่แรก และใช้เสียงข้างมากในการตัดสิน ก็สามารถทำได้ครับ

เกณฑ์การพิสูจน์พระ ถ้าใช้ตามนี้ก็ตกลง หรือ มีใครจะเพิ่มเติมใหม่ครับ

7. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    เกณฑ์การรับผิดชอบ

8. เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    ขอเสนอ คุณมหาหิน ครับ

ป.ล. ดีไหมครับ ?

9. ครองธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านยอดธง อีกสักคนก็ดีนะครับ

10. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ดีครับ ถ้าพี่เขายอมนะ 555 ผมเคยถามไป แต่พี่เขาไม่ขอร่วมฟันธงครับ

แต่ก็ดีนะครับ ใจจริงอยากได้พี่มหาหินมาร่วมด้วย

งั้นสรุปกรรมการ 3 หรือ 5 คนดี เอา 5 คนและนับเสียงข้างมากจาก 5 คนเลยดีไหมครับ ยังไงถ้าได้ชื่อ ผมจะส่ง PM หากรรมการ เพื่อขอให้ยืนยัน ส่วนคนที่ได้รับการยืนยันว่า พระแท้ ก็เขียนเขียนใส่ซองได้เลยว่า

"รุ่นสมรภูมิพระเครื่อง" 555

ส่วนฝ่ายโจทย์ 2 คนจะเอาใครดีครับ เอาพี่ต่าย กับ พี่จารุ ดีไหมครับ

ยังไงสรุปความเห็นผมโพสต์ให้ดู แต่จะไม่โพสต์จุดตำหนินะครับ

รายชื่อกรรมการที่ฝ่ายโจทย์เสนอมา ตอนนี้มี 5 คนแล้ว
    1. พี่กระพี้
    2. พี่พระแม่ศรี
    3. พี่ Yodchay (ยอดชาย)
    4. พี่มหาหิน
    5. พี่ยอดธง

งั้นผมสรุป 3 ใน 5 นะครับ

คะแนนความเห็นจะมี 3 แบบ คือ
    1. ปลอม
    2. ไม่แน่ใจ
    3. แท้

เกณฑ์การตัดสินของกรรมการ 5 คน

1. ถ้าสรุปว่า ปลอม 3 คน ยกประโยชน์ให้ฝ่ายโจทย์
    2. ถ้าสรุปว่า ปลอม 2 คน ไม่แน่ใจ 1 ยกประโยชน์ให้ฝ่ายโจทย์
    3. ถ้าสรุปว่า ปลอม 2 คน ไม่แน่ใจ 2 ยกประโยชน์ให้ฝ่ายจำเลย
    4. นอกเหนือจากนี้ ยกประโยชน์ให้ฝ่ายจำเลย

โอเคมั้ยครับ

โมทนา

11. กมโล เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2008
    ขออนุญาตเสนอครับ แต่ไม่รู้พี่เค้าจะเอาด้วยไหม

1.พี่ pkomsan
    2.พี่ อริยทรัพย์

12. จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    ผมOKครับ ผมว่าพี่มหาหินคงไม่รับงานนี้ครับ ผมกำลังนึกถึงพี่สิงห์ทองครับ

13. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    พี่สิงห์ทอง เข้าใจว่าอยู่ใน 5 คนตามรายชื่อกรรมการแล้วครับ
    เข้าใจว่า ชื่อสิงห์ทอง อาจจะเป็นชื่อสำรองอีกชื่อหนึ่ง

ผิดถูกประการใด ต้องขออภัยพี่สิงห์ทองด้วยนะครับ

โมทนา

ปล.งั้นเปลี่ยนจากพี่มหาหินเป็นใครดี เอาพี่อริยทรัพย์ดีไหมครับ พอดีผมไม่รู้จักเขา แต่พี่คมสันต์ผมรู้จัก

14. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    งั้นผมสรุปกรรมการ 5 คนนะครับ เกณฑ์การตัดสินตามข้างต้น

1. พี่กระพี้
    2. พี่พระแม่ศรี

3. พี่ Yodchay (ยอดชาย)
    4. พี่อริยทรัพย์
    5. พี่ยอดธง

ฝ่ายโจทย์ ไม่ทราบว่า พี่จารุ ตัดสินใจแทนโจทย์ทั้งหมดได้หรือไม่ครับ

สำหรับพระที่ขอให้กรรมการตรวจนอกรอบ และไม่ใช้เกณฑ์ที่ตกลงข้างต้น
    ถือว่า สละสิทธิ์นะครับ และให้นับตั้งแต่โพสต์นี้เป็นต้นไป

ตกลงตามนี้นะครับ

โมทนา

15. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ให้พี่จารุหามาอีก 1 คนเลยครับ ขอคนที่สมัครเว็บมาพอสมควรนะครับ คนสมัครใหม่ ไม่เอาครับ

เมื่อได้ชื่อแล้ว ผมจะส่ง PM ถามกรรมการทุกท่านครับ เสนอมาเกินก้ได้ครับ เผื่อมีบางคนสละสิทธิ์

โมทนา

16. กิตติกรณ์_ต่าย เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ตกลงครับ รบกวนเปลี่ยนสถานะครับ ไม่ใช่โจทย์ แต่เป็นผู้ได้รับความเสียหายจากการเช่าพระในกระทู้บุญเวปพลังจิตครับ คุณโคโมโด เรายังไม่ไปถึงขั้นนั้นเลย รีบไปใย??? หุ หุ ผมว่านะ 3คนก็คงพอครับ หากผลการตัดสินไม่ชัดเจน ค่อยเพิ่มอีก2 ท่านเหมือนที่คุณเสนอตอนแรกนะครับ กระชับ พอดีแล้วครับ

17. กิตติกรณ์_ต่าย เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ผมยังยืนยันครับ ว่าการฟันธงควรทำโดยเปิดเผย สมาชิกทุกท่านร่วมทราบผลร่วมกัน ยุติธรรมทั้ง 2 ฝ่ายครับ ตกลงตามนี้นะครับ ฟันธงแท้-เก๊อย่างเดียวครับ

18. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ผลการตัดสิน ว่าคะแนนเป็นเท่าไหร่ ผมจะเอามาประกาศให้ทราบ
    แต่ต้องเข้าใจผมนะครับว่า ผมก็ต้องคุ้มครองกรรมการทั้ง 5 ด้วยนะครับ ไม่ใช่ว่า ถ้า 1 ใน 5 ฟันว่าจริง อีก 4 คน ฟันว่าเก๊ เดี๋ยวจะกลายเป็นว่า
    คนที่ฟันธงว่าจริง (เสียงข้างน้อย) กลายเป็น "เซียนเก๊" แล้วจะพลอยซวยไปด้วย ถ้ามีคนไปขอเงินคืนเขาทั้งร้าน เพราะไม่มั่นใจ ใครจะรับผิดชอบครับ

ดังนั้นส่งความเห็นแต่ละคนมาที่ผม แล้วผมจะประกาศคะแนนลงในโพสต์ โดยลบชื่อของกรรมการแต่ละคนออก ส่วนรายละเอียดตำหนิต่างๆ ผมจะส่งให้ PM เฉพาะกรรมการ 5 คน ฝ่ายโจทย์ 2 จำเลย 2 ผมแต่งตั้งอีก 1 รวม 10 คน

ถ้าคิดว่าผมจะโกงหรือไม่สบายใจ ให้กรรมการส่ง PM ถึงผมและพี่มหาหินก็ได้ครับ เพราะกรรมการทุกคนจะทราบอยู่แล้วว่า ตนเองตอบอะไร หรือ ถ้าไม่สบายใจเพราะกลัวผมจะโกง ดังนั้นผมสรุปให้ส่งความเห็นมาให้ผมกับพี่มหาหินละกัน

ส่วนการฟันธงถ้าพี่ต่ายเสนอให้บอกว่า "จริง" หรือ "เก๊" คงต้องถามกรรมการทั้ง 5 ครับว่า โอเคหรือไม่ เพราะถ้าองค์ไหนเขาดูไม่เป็น หรือ ดูไม่ขาด จะบังคับให้กรรมการฟันธงคงไม่ได้ครับ วิธีนี้ผมจะให้กรรมการเป็นคนเลือกเองครับ โหวต 3 ใน 5 ถ้ากรรมการเลือกที่จะตอบ "เก๊" หรือ "จริง" ผมก็โอเคตามนั้น แต่ถ้ากรรมการเลือกแบบ "เก๊" "จริง" และ "ไม่แน่ใจ" ก็เลือกตามนั้น

ตกลงตามนี้นะครับ

ผมถามฝ่ายโจทย์ก่อนว่า สรุปให้ พี่จารุ และ พี่ต่าย เป็นตัวแทนหรือเปล่าครับ ส่วนใครจะเลือกวิธีรับผิดชอบแบบไหน (ที่ผมเสนอไป) ก็เลือกกันเองละกัน

โมทนา

19. จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

หายหมด55555ใครจะโหวดก็รีบหน่อยนะครับ เดี๋ยวจะเปิดสภาแล้วครับ

20. จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าท่านสงสัยโปรดรีบสอบถามครับ