กรณีตรวจสอบพระ (แยกจากกระทู้ถาม-ตอบของคุณพระพี้)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย vichian, 22 พฤศจิกายน 2009.

1. JYR เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    ความเห็นของคนเป็นกลางครับ พูดไปตามเนื้อผ้า เผื่อไว้ประกอบการพิจารณาครับ

- คนทำบุญกับพี่วิเชียร อยากได้พระเป็นหลักครับ บุญเป็นของพ่วง อย่างที่วัดถ้าคนไม่อยากได้พระเค้าคงถวายเงิน หยอดตู้ หรือ ทำสังฆทาน กันเฉยๆ ไม่ต้องไปตึกรับแขก แต่ถ้าไปตึกรับแขกก็ได้บุญพ่วงมาครับ แต่เขาจะเอาพระเป็นหลัก

ผู้ตั้งกระทู้ย่อมทราบอยู่แก่ใจ มิฉะนั้นคงไม่ลงรูปพระและกำหนดราคา

ลองคิดดูว่าถ้าตั้งกระทู้บุญ บอกว่ามีบุญกองละ 700 บาท จำนวน 100 กอง ขอให้มาจองกัน ไม่มีพระแจก คนคงเข้ามาจองกันอย่างช้าๆ ที่เค้ามาจองกันพรึ่บพรั่บ ก็เพราะอยากได้พระครับ

ผมเห็นใจทั้งสองฝ่ายครับ เห็นว่ามีท่านที่แขวนพระเก๊ไปเป็นเดือน ถ้าเป็นผมคงใจสลายครับ แต่ก็น่าเห็นใจลุงวิเชียร ท่านเอาเงินไปทำบุญ แต่ว่าจะทำการใหญ่ก็ต้องรับผิดชอบไหวนะครับ คนกำลังใจอ่อนเขาจะเสียใจมาก ฝึกมโนฯ ก็คงไม่แจ่มใส ท่องคาถาอะไรก็ไม่มีสมาธิ นิวรณ์คลุมหมด มีโทษมากนะครับ

2. kundej เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    น่าเห็นใจคนกลาง ที่ช่วยไกล่เกลี่ยนะครับ เนื้อไม่ได้กิน หนังไม่ได้รองนั่ง กระดูกแขวนคอ

ขอให้กำลังใจครับ สังคมนี้ยังมีคนดีมีน้ำใจกล้าเสียสละ

3. พงศ์กฤต เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเห็นใจ ด้วยเหมือนกันครับ

4. Yodchy เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2009
    บอกตามตรงครับ ตั้งแต่เช้ามา ผมเปิดเข้ากระทู้พระเครื่องหลวงพ่อมาแล้วหลายกระทู้ แซวคนนั้นทีคนนี้ทีเพราะไม่อยากให้เครียดกัน เพิ่งจะได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้เป็นกระทู้สุดท้ายเมื่อสักตอนเกือบๆบ่ายสามโมง

บอกตามตรงครับ ว่าเห็นใจทุกๆฝ่ายครับ และคนที่ผมเห็นใจที่สุดคือ คุณคมน์ ซึ่งเป็นคนกลางที่ยื่นมือเข้ามาช่วยไกล่เกลี่ย (ทั้งๆที่ไม่ใช่หน้าที่เลย ซึ่งเค้าเองไม่จำเป็นต้องทำก็ได้) ซึ่งผลของคำตอบของการประสานงานกับคุณวิเชียร ซึ่งจะนำมาเสนอให้ทราบในคืนนี้..อาจจะเป็นที่พอใจหรือไม่พอใจสำหรับคุณต่าย เฮียปอ คุณจารุ คุณเล็ก คุณยิ้ม และท่านอื่นๆที่ได้รับผลกระทบจากกระทู้บุญนั้น แต่ขอให้ทุกท่านใจเย็นๆ ค่อยๆพูดค่อยๆจา อย่าใช้อารมณ์เข้ามาปะทะกัน แบบนี้มีแต่ผลเสียครับ

หวังว่าทุกๆอย่างจะจบลงด้วยดี

มีสตินะครับ..มีสติ อย่าใช้อารมณ์ ลูกหลานหลวงพ่อทั้งนั้น

5. พรแม่ศรี ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ขอสนันสนุนข้อความนี้ครับ

6. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    หวัดดีครับ เดี๋ยวจะกลับบ้านแล้ว ตอนนี้ส่งข้อเสนอให้พี่ WebSnow ดูอยู่ รอพี่เขาตอบกลับมานะครับ คิดว่า เวลาไทย กับ อังกฤษ อาจจะต่างกันนิดหน่อย ยังไงอดใจรอสักนิดครับ

เอาเป็นว่า เพื่อไม่ให้เสียกำลังใจ ผมขอสละพลังจิตรุ่น 2 เข้าพิธีเสาร์ 5 วัดท่าขนุนที่ผ่านมา มูลค่า 200 บาท (ตอนนี้ยังไม่ได้ประกาศในเว็บเลยครับ) มีการอธิษฐานพิเศษเรื่องความคล่องตัว (ทางทรัพย์) และป้องกันภัยพิบัติครับ

ผมนำพระส่วนตัวแจกให้ทุกๆท่านที่โพสต์แสดงความเห็นตั้งแต่ เรื่องเกิดปัญหาถึงโพสต์นี้ จำนวน 20 คน รวมมูลค่า 4,000 บาทครับ ที่ผมแจก ไม่ได้ต้องการอะไรครับ แค่ไม่อยากให้กำลังใจตกกันครับ

ไม่ว่าคำตอบจะเป็นเช่นไร ผมขออาราธนาบารมีหลวงพ่อฤาษีลิงดำ โปรดสงเคราะห์ให้ลูกหลานที่ร่วมบุญกับพี่วิเชียร ไม่ว่าจะได้พระแพ้หรือพระปลอม ขอได้รับโชคลาภมากเป็น 10 เท่าของจำนวนเงินที่ทำบุญครับ จะทำอะไรขอให้คล่องตัวนะครับ และขอให้วางกำลังใจกันให้ดีในการตอบหลังจากผมโพสต์ข้อสรุปไปนะครับ พี่น้องกันทั้งนั้นครับ

หลังจากนั้น เราไปช่วยกันเสนอระเบียบใหม่กันครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะ (ร่าง) และเสนอพี่ WebSnow แล้วพี่เขาคงมาประกาศขอความเห็นอีกทีครับ

โมทนา

ปล.เดี๋ยวผมจะสรุปชื่อและจะ PM ไปหาคนที่ได้รับพระ 20 องค์นะครับ

7. Yodchy เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2009
    ผมกับคุณจารุเองเคยเจอกันครั้งนึงที่บ้านสายลม รู้ว่าท่านจารุเป็นคนตรงไปตรงมา แต่ด้วยความเคารพนะครับ บางครั้งท่านจารุอาจจะแสดงความรู้สึกออกมาโดยใช้ตัวหนังสือตัวใหญ่ๆ เน้นคำพูดโดยการขีดเส้น ผมอ่านแล้วรู้สึกว่ามันเพิ่มดีกรีของคำพูดให้มันรุนแรงมากขึ้น ถ้าเป็นไปได้..ด้วยความเคารพ..ขอเป็นตัวหนังสือขนาดปกติดีกว่าครับท่าน... จะใส่สี ขีดเส้นใต้อะไร ผมว่ามันจะดูเบากว่านะครับท่านจารุ

8. ยมทูต Active Member

24 พฤศจิกายน 2009
    โอ้โห!ขนาดไม่ได้ตั้งใจนะเนี่ย มีทั้งพระเก๊ พระย้อมสี พระตะไบตกแต่งมา พระติดพระธาตุเอง และโชว์พระสวยแต่ส่งองค์ไม่สวยไปให้ รายการต่อไปจะเป็นพระอะไรละครับท่านผู้ชม?

9. botaa เป็นที่รู้จักกันดี

อุ๊ย ... ถ้าผมเสนอความเห็นตอนนี้จะยังทันได้รับสิทธิ์นี้ไหมครับ ถ้าได้..ผมจะร่วมเสนอความเห็นเดี๋ยวนี้เลยครับ
    .
    .
    .
    .
    ล้อเล่นนะครับ อิอิ

10. botaa เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณล่วงหน้านะครับ ...
    .
    .
    เอ .. แต่ว่าพระพลังจิตรุ่น 2 ที่จะแจกนี่ คนแจกคือคุณ Komodo ไม่ใช่หรือครับ คุณจารุจะเมตตาให้พระอะไรผมหรือครับ ? yimm

11. จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    งง ครับ จะต้องเสียพระหรือครับ 55555

12. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    พี่กล้าขอมา ผมก็ไม่กล้าปฏิเสธหรอกครับ
    แต่ถ้าไม่เป็นการรบกวน ผมรบกวนพี่เช่าผม 1 บาทได้มั้ย
    ฝากไปทำบุญอะไรก็ได้ 1 บาทนะครับ โมทนา

ปล.คนสุดท้ายนะครับ หุหุ

13. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ปิดทองเพิ่ม กี่บาทเหรอครับ น่าสนใจดี

ได้ข่าวว่า พิมพ์นี้ ถอดบล็อคได้แล้ว ไม่รู้จริงหรือเปล่า

หนาวไปตามๆกัน หุหุ พี่เว็บตอบโอเคข้อเสนอมาละ

ขอเวลาเรียบเรียงหน่อยนะครับ

สงสัยโพสต์เสร็จผมเละเป็นโจ๊กแหง 55

14. กิตติกรณ์_ต่าย เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

24 กุมภาพันธ์ 2009
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ กิตติกรณ์_ต่าย
    1.องค์แรกครับ เพิ่งได้มาตอนกฐินวัดลาดชิด-อยุธยา ครับ รบกวนช่วยตรวจสอบด้วยนะครับ ขอบพระคุณครับ ชุดนี้ผมได้มาพร้อมกัน 4 องค์ครับ องค์แรกครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    ขอบพระคุณครับ อีก3องค์พรุ่งนี้ครับ และรายการอื่นๆอีกมาก มาอัพเดททุกวันครับ ผมพลาดเพราไว้ใจคนมากเกินไป หวังว่าเย็นนี้คงได้รับแนวทางแก้ไขที่น่าพอใจนะครับคุณโคโมโด และ ขอร้องว่าอย่าใช้วาจากับพวกผมซึ่งเป็นผู้ได้รับความเสียหายราวกับเป็นคนไม่ดีเลย เงินทองหามาด้วยความยาลำบาก ทำบุญมากขนาดนั้นเพราะหวังได้พระแท้ๆของหลวงพ่อไปบูชา พอโดนพระเก๊ มันช้ำใจแหน ใครไม่โดนไม่รู้ องค์ไหนของจริง ผมเก็บไว้บูชาเอง แต่ถ้าเก๊คุณวิเชียรต้องจจ่ายตังคืนผม การที่คุณโคโมโดจะมาว่าผมถอนศรัทธา ไม่อยากทำบุญ ก็คงจริง เพราะหากอธิษฐานได้ จะไม่ขอเกิดรวมชาติครับ! ส่วนคุณจะยังไงสุดแท้แต่คุณ วิมานบนพระนิพพานผมมีของผมอยู่แล้ว หากคุณอยากได้บุญนี้รับพระต่อจากผมไปไหมครับ คณกล้า ผมก็กล้า

15. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    วันนี้ฤกษ์ดีครับ ฤกษ์มหาสิทธิโชค

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      212.6 KB
      เปิดดู:
      509
  16. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    เรื่องการใช้ "วาจา" นั้น ผมระมัดระวังเต็มที่ครับ พี่ใช้มาแบบไหนผมก็ใช้แบบนั้นครับ แต่ถ้าไม่สบายใจก็ต้องขออภัยครับ

เรื่องพี่พี่ได้รับพระไม่จริงนั้น ถ้าเป็นอย่างที่พี่ว่าจริง ผมก็คงจะโดนเหมือนกัน ดังนั้นผมรู้ครับว่า มันช้ำใจเหมือนกันครับ

ถ้าพี่ต้องการถอนศรัทธาการทำบุญนั้น พี่ประกาศมาได้เลยครับ เป็นสิทธิ์ที่พี่สามารถทำได้ครับ ทางออกมีอยู่ในข้อเสนอแล้วครับ ถ้าพี่ไม่พอใจพี่ก็สามารถเลือกดำเนินการตามที่พี่คิดว่ายุติธรรมสำหรับพี่ได้ครับ เพราะผมทำเต็มกำลังความสามารถแล้วครับ

พี่คิดว่าของพระที่ต้องสงสัยของพี่มีกี่องค์ พี่เอามาตรวจให้หมดก่อนก็ได้ครับ ผมคงใช้เวลาพิมพ์สรุปนานพอสมควรครับ การที่พี่กระพี้บอกว่า "ปลอม" นั้น ผมรับทราบนะครับ แต่ไม่ได้เชื่อทั้งหมด เพราะผมดูพระไม่เป็น

ระบบการตรวจสอบของเว็บนั้น ผมแจ้งไปแล้วว่า ผมใช้มาตรฐานในการตรวจ 3-5 คน กรณีคุณดาวล้อมเพชร ผมขอความเมตตาจากพี่ๆ 4 คน ในการตรวจ (พี่กระพี้เป็น 1 ในนั้น) เมื่อมีการยืนยันตรงกัน ผมจึงเชื่อว่า ปลอม องค์ไหนยืนยันไม่ตรงกัน ผมจะยกประโยชน์ให้จำเลยครับ

การไกล่เกลี่ยในครั้งนี้ ต้องถอยคนละก้าว ถ้าต่างฝ่ายต่างไม่ถอย เรื่องก็ไม่มีทางจะยุติครับ ไม่มีใครได้ทั้งหมดหรอกครับ ต้องเสียสละบ้าง แต่เสียสละแบบไหน ที่ไม่ทำให้กำลังใจเสียครับ

โมทนาครับ

17. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    มาแล้วครับ ข้อเสนอที่ทุกท่านรอคอย

แต่ก่อนจะพิมพ์ข้อเสนอนั้น ผมขอแจ้งให้ทราบว่า เพื่อความเป็นธรรม และความสบายใจของทั้ง 2 ฝ่ายในเรื่อง การพิสูจน์ "พระแท้" หรือ "พระปลอม" ผมขออนุญาตขอความเมตตาจากพี่ๆในการ ตั้ง "คณะกรรมการพิจารณาพระ" ครับ (ตั้งเฉพาะกรณีนี้เท่านั้น ไม่สามารถอ้างอิงกรณีอื่น)

ผมว่า การมีกรรมการพิจารณาพระ จะสร้างความเป็นธรรมให้ทั้งสองฝ่ายครับ และตามมาตรฐานในการพิสูจน์พระเครื่องที่เว็บพลังจิตเคยทำมา ได้มีการ ใช้เซียนพระฟันธง 3-5 คน ครับ ดังนั้นการพิจารณาพระครั้งนี้ ผมเสนอให้ใช้เกณฑ์การพิจารณา 3 คน นะครับ หลักเกณฑ์ คือ

1. ถ้ากรรมการทั้ง 3 คน มีความเห็นเป็นเอกฉันท์ทั้งสามคน ให้ถือว่า พระปลอม

2. ถ้ากรรมการทั้ง 3 คน มีความเห็นไม่เป็นเอกฉันท์ ให้เพิ่มกรรมการอีก 2 คน เพื่อพิจารณาพระเฉพาะรายการนั้น โดยถ้ากรรมการ 3 คนขึ้นไป มีความเห็นว่า พระปลอม ให้ถือว่าเป็นพระปลอม

3. กรรมการทุกคนจะต้องส่ง PM ถึงผมและแจ้งว่า พระจริง หรือ ปลอม โดยผมจะปกปิดรายละเอียดการฟันธงของกรรมการแต่ละคนไว้เป็นความลับ

4. ผมจะสรุปความเห็นของกรรมการแต่ละคน และลบชื่อกรรมการออก โดยจะแจ้งผลกลับให้กรรมการ 3 คนทราบ (กรณี 5 คนจะแจ้งให้ทราบทั้ง 5 คน) รวมทั้งพี่วิเชียร และให้ถือว่า ที่ผมสรุปกลับไปให้นั้น คือ ผลการพิจารณาว่า พระจริง หรือ ปลอม

ทั้งหมดที่กล่าวมาข้างตั้นนี้ พี่วิเชียรโอเคมาแล้ว และทางเว็บเห็นด้วยครับ

สำหรับคณะกรรมการพิสูจน์พระแท้นั้น พี่วิเชียรให้ฝ่ายโจทย์หรือให้ผมเป็นคนตั้งได้เลยครับ (เพื่อความบริสุทธิ์ใจ)

ผมเรียนว่า คนที่จะมาทำหน้าที่คณะกรรมการพิสูจน์พระแท้นั้น ต้องเป็นคนที่เสียสละและต้องมีความเที่ยงธรรมมาก รวมทั้งเสี่ยงมากๆที่จะเอาชื่อเสียงของตนเองมารับประกัน ไม่ทราบว่า ทุกท่านมีความเห็นอย่างไรครับ

ผมเสนอว่า ตอนนี้มี 2 คนที่อาสาสมัครและผมคิดว่า ทุกท่านน่าจะยอมรับ โดยผมขอเสนอชื่อ

1. พี่กระพี้ (ในการตรวจพระครั้งล่าสุด ผมได้ขอให้พี่กระพี้ช่วยตรวจร่วมกับกรรมการอีก 4 คนครับ)

2. พี่พรแม่ศรี (ที่ผ่านมาพี่พรแม่ศรีได้เข้ามาแสดงความเห็นหลายครั้ง และฟันธงไปหลายรายการ ที่สำคัญ พี่พรแม่ศรีได้แจ้งว่า พระส่วนหนึ่งของพี่วิเชียร บูชามาจากเขาเอง ซึ่งนับว่าเสียสละอย่างมากที่ออกมาประกาศ)

คนที่ 3 ผมขอให้ฝ่ายโจทย์เสนอมาครับ

สำหรับกรรมการเพิ่มเติม คนที่ 4 และ 5 ผมขอให้ฝ่ายโจทย์เสนอมาครับ

ข้อเสนอแรกของผมในการสรุปเรื่องนี้ คือ "พระ" ต้องพิสูจน์อย่างเป็นธรรม และต้องให้ความเป็นธรรมแก่ทั้งสองฝ่าย

ปล.ผมขอความกรุณาทุกท่านอย่าเพิ่งฟันธง พระที่มีปัญหาเพิ่มเติมนะครับ ผมขอให้เข้าสู่กระบวนการของคณะกรรมการพิจารณาพระครับ

18. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    สำหรับความรับผิดชอบของพี่วิเชียร และการไกล่เกลี่ย ขอเวลาพิมพ์หน่อยนะครับ

มันยาว

19. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    สรุปเหตุการณ์ทั้งหมด กันพื้นที่ไว้ก่อน

20. botaa เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษคุณ Komodo ด้วยนะครับ จริง ๆ ผมตั้งใจแค่ล้อเล่นเฉย ๆ อ่ะครับ
    .
    .
    .
    แต่เมื่อเสนอมาแบบนี้ ผมก็หมดทางเลือก ยอมครับ ตกลงตามข้อเสนอที่ว่ามาครับ ... อิอิ