กรณีตรวจสอบพระ (แยกจากกระทู้ถาม-ตอบของคุณพระพี้)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย vichian, 22 พฤศจิกายน 2009.

1. Yodchy เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้นี่เป็นกระทู้ที่ผมจะเข้ามาอ่านหลังสุด เพราะร้อนเหลือเกิน
    เห็นใจทุกท่านครับ และหวังว่าเรื่องราวทั้งหมดจะคลี่คลายไปในทางที่ดีนะครับ

จริงๆแล้วผมก็เจอนะครับ เข้ามาเว๊ปพลังจิตใหม่ๆ ก็ร่วมทำบุญกับคุณอาเค้า
    พระที่ส่งมาไม่ตรงกับในรูปที่ลงไว้ในกระทู้ เจอไปชุดนึง...สองสามองค์ จากนั้นก็ไม่เข้าอีกเลย

ว่าแล้วขอชุดแรงๆอีกสักชุดนะครับ คุณveerachs
    ดับดีกรีความร้อนหน่อยคร๊าบบบบบบบบบ

2. จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    ผมเข้าใจคุณยิ้มครับ ขนาดผมโดนเท่านี้ยังร้อนเลยแต่คุณยิ้มเอาเงินเก็บมาลงทำบุญกับพี่วิเชียร ซึ่งหวังจะได้บุญและหวังที่จะได้พระเก็บไว้เพื่อเอาไว้ภายภาคหน้าจะได้เป็นกองทุนสำหรับต่อบุญและเลี้ยงดูแม่และครอบครัว ซึ่งได้รับข่าวสารว่าพี่วิเชียรใจบุญและพระแท้ จึงได้เกิดความศรัทธาและเคารพ ทำให้ทุ่มเททั้งเงินและแรงใจแต่เมื่อเกิดเหตุการณ์เช่นนี้ย่อมเศร้าโศกเสียใจเป็นธรรมดาครับ ผมจึงอยากให้หลายๆท่านเข้าใจครับ ว่าลูกผู้หญิงตัวคนเดียวที่หาเลี้ยงแม่และครอบครัวต้องเจอแบบนี้ ท่านรู้สึกอย่างไรครับ

3. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    เดี๋ยวใกล้จะเคลียร์ได้แล้ว รอต่อสายคุยกับพี่วิเชียรให้ครับ แล้วจะสรุปให้ครับ

4. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ผมประสานพี่วิเชียรแล้ว ยังไงจะสรุปเรื่องทั้งหมดให้รับทราบ และขอเสนอทางออกให้ครับ

แต่วันนี้ผมง่วงแล้ว ขอเป็นคืนพรุ่งนี้ได้ไหมครับ

โมทนาครับ

5. กิตติกรณ์_ต่าย เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

24 กุมภาพันธ์ 2009
    สาธุ... ถูกแล้ว ดีแล้ว สมควรแล้ว เป็นสิ่งที่ควรทำและผมจะรอคอยวันนี้ครับ

6. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    รับทราบครับพี่พรแม่ศรีและขอโมทนาด้วย

สำหรับผมก็เช่นกันครับ ผมก็ทำหน้าที่อย่างตรงไปตรงมาครับ ไม่มีประโยชน์แอบแฝงใดๆทั้งสิ้น อย่างที่บอกไปแล้วว่า ทางเว็บจะไม่ตัดสินว่าใคร "ผิด" หรือ "ถูก" จะไม่มีการกล่าวให้กระทบกระเทือนผู้ใด ในการดำเนินการต่างๆมีลำดับขั้นตอน มีการตรวจสอบข้อมูล และมีการสอบถาม

การไกล่เกลี่ยในเรื่องนี้นั้น แน่นอนว่า จะต้องใช้หลักความยุติธรรม นั่นคือ ความถูกต้อง และหลัก "ยุติ" ธรรม คือ ยุติด้วยธรรม อย่างที่ผมเรียนไปแล้วข้างต้น คือ

เราต้องเริ่มต้นจากการให้อภัย เพื่อที่เราจะได้ยกโทสะและโมหะออกจากใจเรา จากนั้นเราค่อยเริ่มเจรจากัน เพราะถ้าในจิตยังมีโทสะและโมหะ ต่างฝ่ายก็จะไม่ยอมกัน การเจรจาไกล่เกลี่ยก็ไม่สามารถทำได้

เมื่อเราอภัยให้กันแล้ว ขั้นตอนต่อไป ก็ใช้หลักธรรมในการพูดจาถึงเหตุผลและผลว่า เราจะช่วยกันแก้ปัญหานี้อย่างเห็นอกเห็นใจซึ่งกันและกันได้อย่างไร

ใครมีเจตนาอย่างไร คนๆนั้นย่อมรู้ดีที่สุด เราไม่ควรตัดสินใครว่า "ดี" หรือ "เลว" เพราะเราไม่รู้ว่า ข้อเท็จจริงเป็นเช่นไร

ในฐานะคนกลาง (แม้บางคนจะกล่าวหาว่าผมไม่กลาง) แต่ถ้าท่านคิดว่าผมไม่เป็นกลาง ท่านไม่จำเป็นต้องพิจารณาข้อเสนอผมก็ได้

ผมทำใจลำบากที่ต้องเข้ามาจัดการเรื่องนี้ จริงๆแล้วทางเว็บไม่ยุ่งเกี่ยวเลยก็ได้ เพราะได้เคยประกาศไว้แล้วว่าให้คู่กรณีไปตกลงกันเอง (พี่ WebSnow ประกาศตั้งแต่ปีที่แล้ว) แต่ถ้ามีการฟ้องร้องกัน ทางเว็บจะส่งข้อมูลให้ และเราใช้กฎแห่งกรรมในการควบคุม

ทางออกของปัญหาที่ผมจะเสนอนั้น ในความเห็นส่วนตัว ผมคิดว่า เป็นทางออกที่ดีที่สุด ณ ขณะนี้ และเป็นธรรมกับทั้งสองฝ่าย รวมทั้งจะใช้เป็นบรรทัดฐานในการปรับปรุงระเบียบการบูชาพระเครื่องในเว็บพลังจิตใหม่

ทางออกของปัญหานี้ แน่นอนว่า คงไม่สามารถเสนอได้ตามความต้องการของทั้งสองฝ่ายได้ 100% แต่ผมจะเสนอทางเลือกให้ ซึ่งผมคิดว่า เหมาะสมแล้ว แต่อาจจะ "ไม่ถูกใจ" ใครบางคนก็ได้ และผมขอความร่วมมือว่า ข้อเสนอนี้เป็นทางออกของปัญหา คู่กรณีควรจะยอมถอยกันคนละก้าว เพราะถ้าฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งไม่ยอมรับข้อเสนอนี้ ทางเว็บจะถือว่า ทางเว็บได้พยายามไกล่เกลี่ยแล้ว ดังนั้นถ้าไม่พอใจแนะนำให้แจ้งความดำเนินคดีและไปพิสูจน์กันในศาล

ในทางปฏิบัติแล้ว การบูชาพระไม่ว่าจะในห้องพระเครื่อง หรือ การร่วมบุญ ทางเว็บบังคับใครไม่ได้ และไม่อยากออกระเบียบที่จุกจิกมากเกินไป โดยเราเชื่ออย่างหนึ่งว่า "กฎแห่งกรรม" จะส่งผลต่อคนที่มีเจตนาไม่ดี เว็บพลังจิตเป็นเว็บธรรมะ เราต้องการให้ทุกคนพูดจากันด้วยเหตุและผล มีความจริงใจ เอื้ออาทร เห็นอกเห็นใจซึ่งกันและกัน

ในการสรุปเรื่องทั้งหมดนั้น ต้องใช้เวลา 2 วันที่ผ่านมา ผมก็ใช้เวลาเช็คข้อมูล การโทรสอบถาม การตอบกระทู้ และ PM ค่อนข้างมาก ดังนั้นผมขอทำงานของตัวเองก่อน แล้วตอนดึกๆ ผมจะมาสรุปให้ และจะเป็นโพสต์สุดท้ายที่ผมจะตอบในกรณีนี้ เพราะหน้าที่ต่อไปของผม คือ การไปปรับปรุงโครงสร้างและระเบียบห้องพระเครื่องใหม่

ก็อยากจะเรียนมาเพื่อให้สบายใจว่า ข้อสรุปของผมจะไม่ทำร้าย และไม่ซ้ำเติมใคร แต่ผมย้ำว่า ทุกคนต้องถอยคนละก้าว และต้อง "เสียสละ" บ้าง เรื่องทั้งหมดจึงจะมีทางออก

โมทนาครับ

7. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    รอนิดนึงนะครับ คิดว่าเป็นตอนอวสานของละครวันศุกร์ หุหุ

โมทนา

8. กิตติกรณ์_ต่าย เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

คนผิด ที่ยอมรับผิด ไม่ปัดความรับผิดชอบ และแก้ไขตวามผิดพพลาดของตัวเองเท่านั้น สังคมจึงให้อภัย นอกนั้นไม่มีใครรับได้นะครับ จงจำไว้!

9. กิตติกรณ์_ต่าย เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

หวังว่าตอนอวสานคงเป็นธรรมกับทุกคนนะครับ ถ้าไม่อย่างนั้นละครเรื่องนี้อย่าหวังว่าจะจลฃบลงง่ายๆ ถ้าแท้ก็ให้เขาเก็บไว้ ส่วนเก๊ก็ต้องคืนเงินเขาไปครับ ไม่มีเหตผลและข้อเสนออื่นใดอีก โดยส่วนตัวผมร่วมบุญเพราะศรัทธาและพลาดเพราะเชื่อใจทั้งๆที่พระรุ่นดังกล่าวผมมีการบูชาจากที่วัดจำนวนมาก แต่ไม่เคยนำมาเช็ค รูสึกแปลกๆเมื่อเห็นพระองค์จริงที่ส่งมาอยู่แต่เพราะเชื่อใจว่าคนทำบุณอย่างคุณวิเชียรคงไม่มีเจตนาทำอะไรแบบนี้ แต่หลักฐานต่างๆก็ยังเก็บไว้เป็นอย่างดี และไม่อยากให้ต้องไปคุยกันที่สถานีตำรวจ+ศาลอาญา ข้อหานี้ยอมความกันไม่ได้นะครับ ที่บ้านก็ทำอาชีพนี้อยู่ ลูกหลวงพ่อเหมือนกันผมคิดว่าคงคุยกันรู้เรื่อง และรู้จักเข้าอกเข้าใจหัวอกคนที่ถูกหลอก ยอมพูดคุยและชดใช้เขาไปซะ เรื่องก็จบลงได้โดยง่ายครับ นอกนั้นอย่ายกแม่น้ำทั้ง5มาพูด เพราะไม่มีใครเขารับฟังหรือเห็นใจหรอกครับ

10. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ผมตอบไปแล้ว ข้อความหาย สงสัยพระท่านให้ตอบรวดเดียวตอนเย็น

ไว้มาตอบอีกทีครับ

โมทนา

11. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    คดีอาญา ต้องนำสืบเจตนาครับ เพราะเจตนาของเขา คือ ทำบุญ ถ้าสู้กันคดีอาญา ผมคิดว่า พี่แพ้ครับ คงทำได้แค่คดีแพ่งครับ

กรณีคืนเงินทั้งหมดนั้น เป็นกรณีที่บังคับไว้สำหรับห้องพระเครื่องเชิงพาณิชย์ครับ กรณีร่วมบุญคงต้องใช้วิธีไก่เกลี่ยอีกแบบครับ เพราะเงินนำส่งวัดไปแล้ว

แต่ถ้าพี่ต่ายยืนยันถอนศรัทธาในการทำบุญและขอเรียกเงินคืนทั้งหมด จะมีวิธีไกล่เกลี่ยตามข้อเสนอที่ผมมีไว้ให้ครับ มีหลายทางเลือก และให้ไปตกลงกันครับ แต่วิธีที่เสนอ คงไม่ทำให้พี่เสียหายมากนัก แต่คงไม่สามารถเยียวยาได้ 100% ครับ

โมทนา

12. จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขออนุญาต ยกตัวอย่าง เช่น มีชายคนหนึ่ง ไปจีบผ้หญิงโดยเอาของไปล่อ และแสดงความรักและจริงใจ จนในที่สุดทั้งสองคนนี้ได้เสียกันเพราะเมา และฝ่ายหญิงตั้งครรภ์ ฝ่ายชายบอกว่าไม่รับผิดชอบเพราะผมเมา และฝ่ายหญิงสมยอมด้วย ฝ่ายชายจึงไม่ต้องรับผิดชอบต่อผลกรรมที่ทำนี้เนื่องด้วย ทำเพราะเมา คือไม่ตั้งใจ และฝ่ายหญิงยินยอมพร้อมใจ ด้วยเหตุผลอย่างนี้ทำให้ฝ่ายชายไม่รับผิดชอบ กับเด็กที่จะเกิดนี้ คุณคิดว่าฝ่ายชายถูกไหมครับ สังคมยอมรับได้ไหมกับชายคนนี้ (ฟันแล้วทิ้งอิอิ) มันก็คล้ายกันครับ สังคมจะยอมรับกรณีนี้ได้ไหม และถ้าผมเกิดเปิดรับจองวัตถุมงคล ของวัดใดวัดหนึ่ง ซึ่งมีคนร่วมจองการมากมาย และเก็บเงินถวายวัดหมดแล้ว แต่ระหว่างการเดินทางกลับมา ผมเกิดทำพระหายไปครึ่งหนึ่ง คุณคิดว่าคุณยอมรับได้ไหม ถ้าผมบอกว่าเงินถวายวัดไปหมดแล้ว และผมขอไม่ชดใช้ครับ

13. กิตติกรณ์_ต่าย เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

จะลองดูก็ได้นะครับ อีกอย่างคุณไม่ใช่ศาลหน้าที่นี้ให้ศาลเป็นผู้ตัดสิน แต่เตือนไว้ก่อนว่าขึ้นถึงชั้นศาลแล้วยอมความกันไม่ได้นะครับ ศึกษาให้ดีแล้วค่อยมาต่อปากต่อคำกับผม หรืออยากสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่ายก็สุดแท้แต่คุณ ส่วนผม พร้อม 100% ว่าแต่ว่าคุณทำเกินหน้าที่หรือเปล่าออกตวรับแทนคุณวิเชียรทุกเรื่อง จนน่าสงสัย การกระทำจะเป็นสิ่งที่บอกเจตนา ไม่ใช่ลมปากนะครับ คิดก่อนพูดครับ โตๆกันแล้ว

14. จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้ย โย้ย โย๋ สงสัยหมู่เฮาจะต้องย้ายเว็บแล้วมั้งเนี่ย.....คิก คิก

15. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ถ้าต้องการให้ทางเว็บ (ซึ่งมอบหมายให้ดูแลเรื่องนี้) ไกล่เกลี่ย ทำไมไม่รอฟังก่อนละครับว่าผมจะเสนออย่างไร ผมไม่เคยบอกว่า อีกฝ่ายจะไม่ชดใช้นะครับ ผมเจรจาให้แล้ว

ผมบอกว่า กรณีบอกบุญ จะเอาบรรทัดฐานคืนเงิน 100% มาใช้ไม่ได้ เพราะเงินถวายวัดไปแล้ว แต่วิธีดูแลผู้เสียหายนั้น ผมจะเสนอให้พิจารณาคืนนี้ ถ้าไม่รับข้อเสนอซึ่งมีทางเลือกหลายรายการ ผมแนะนำให้ไปตกลงกันเอง ถ้าตกลงไม่ได้ก็แจ้งความ เพื่อพิสูจน์กันในศาล ผมเขียนไว้ชัดเจนว่า อีกฝ่ายยินดีดูแลให้

"วิธีที่เสนอ คงไม่ทำให้เสียหายมากนัก แต่คงไม่สามารถเยียวยาได้ 100% ครับ"

ผมขอให้รอฟังข้อเสนอครับ อย่าเปิดประเด็นใหม่ขึ้นมา ไม่งั้นก็จะไม่จบ
    ผมจะสรุปและเสนอทางเลือกให้ทั้ง 2 ฝ่ายพิจารณาครับ จากนั้น (ร่าง) ระเบียบใหม่จะออกมาให้แสดงความเห็นกันครับ

ตอนนี้ผมขอให้คนที่ได้รับพระที่มีปัญหาไป ช่วยเตรียมคำตอบด้วยว่า เจตนาหลักในการทำธุรกรรมกับพี่วิเชียรนั้น คืออะไร

1. ต้องการทำบุญ หรือ
    2. ต้องการได้พระ

ผมต้องได้รับข้อมูลที่ครบถ้วนนะครับ โดยเฉพาะเรื่องเจตนาหลักนะครับ เพราะทั้ง 2 เจตนา แบ่งแยกกันอย่างชัดเจน (ทางเว็บแยกห้องให้แล้วตั้งแต่ปีที่แล้ว) ดังนั้นผมขอให้ยืนยันเจตนากันใหม่ และเลือก 1 อย่าง เพราะการวางกำลังใจต่างกัน

- ใครจะถอนศรัทธาในการทำบุญ และขอรับเงินคืนทั้งหมด ให้แจ้งมา
    - ใครไม่ถอนศรัทธาทำบุญ แต่จะขอให้ช่วยดูแลพระปลอมที่ได้รับให้เป็นของแท้ หรือ เปลี่ยนเป็นพระอื่นชุดอื่นที่แท้และมีมูลค่าใกล้เคียงกัน ให้แจ้งมา
    - ใครยืนยันว่า ศรัทธาในการทำบุญเต็มเปี่ยม และไม่ติดใจในเรื่องนี้ไม่ว่าจะได้รับพระแท้หรือพระปลอมให้แจ้งมา

ส่วนพระที่มีปัญหา อีกฝ่ายก็ไม่ได้ปฏิเสธความรับผิดชอบ และที่ผ่านมาเขาก็ดูแลไปแล้ว 3 ราย มูลค่าเงินคืน 26,100 บาท เท่าที่ผมทราบ พี่จารุเองก็ได้รับการคืนเงิน (เงินส่วนตัวพี่วิเชียร) ไปแล้ว ผมแสดงได้รับการยืนยันจากพี่วิเชียรในเรื่องความรับผิดชอบ

1. กรณีคุณ Lektantan ยินดีเปลี่ยนพระ ตอนนี้อยู่ระหว่างดำเนินการ

2. กรณีพี่จารุ โอนเงินให้แล้ว 6,100 บาท ตอนนี้อยู่ระหว่างส่งคืนพระ (มีการโพสต์แจ้งแล้วว่าได้รับเงินคืน)

3. กรณีเฮียปอ ตำมะลัง โอนเงินคืนให้แล้ว 20,000 บาท ส่งพระคืนแล้ว
    (กรณีนี้ผมเพิ่งทราบนะครับ ไม่เห็นเฮียปอออกมาบอกเลยว่า พี่วิเชียรรับผิดชอบโดยควักเงินส่วนตัวคืนเฮียปอแล้ว หรือถ้ามีการแจ้งแล้ว ผมก็ต้องขออภัย)

3 กรณีแรกที่ได้รับการร้องเรียน เรื่องมันจบไปตั้งแต่วันจันทร์ที่ 23 แล้ว ส่วนกรณีอื่นๆ อยู่ระหว่างไกล่เกลี่ยนะครับ ดังนั้นคนที่เข้ามาอ่าน ต้องทำความเข้าใจ และลำดับเหตุการณ์ให้ดีครับ รอฟังผมสรุปคืนนี้ละกันนะครับ

สำหรับทางออกในการแก้ไขปัญหาและดูแลคนที่ได้รับพระที่มีปัญหา เขาก็ตกลงตามข้อเสนอที่ผมเสนอไป ซึ่งผมจะเสนอให้ทุกท่านพิจารณาคืนนี้

โมทนา

16. จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณคมน์ครับอันที่ผมโพสต์นั้นผมยกตัวอย่างครับอย่าพึ่งร้อนตัว เพราะผมเข้าใจว่าทุกท่านต่างเอาเงินส่วนตัวออกมาทบุญทั้งนั้นครับ ผมก็เห็นใจทุกฝ่ายครับ ไม่มีใครที่อยู่ดีๆเสียเงินเสียทองแล้วดีใจหรอกครับ มันเป็นธรรมดาครับ แต่สิ่งที่ผมต้องการตอนนี้นะครับ คืออยากจะรู้แหล่งพระเก๊ครับ ส่วนคุณวิเชียรเองผมก็ไม่ได้ติดใจอะไรมากครับ ผมต้องการทลายแหล่งพระเก๊ครับ ผมอยากให้คุณวิเชียรชี้เป้าผู้ที่ส่งพระเก๊ให้คุณวิเชียรครับ
    เราจะได้ร้างระบบพระเก๊ออกจากเว็บพลังจิตนี้เสียทีครับ ลูกหลานหลวงพ่อกล้าแลกครับ เพื่อความสงบสุขของสังคม และความยุติธรรม
    และเหตุการณ์นี้จะเป็นอุทาหรณ์สอนใจให้กับบรรดาผู้ให้เช่าวัตถุมงคลทุกสายในเว็บนี้ครับ
    อีกอย่างผมขอบอกครับสังคมต้องการคนดีแต่ขอให้ดีจริงนะครับสังคมจะได้สงบสุข

17. กิตติกรณ์_ต่าย เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เรียนคุณโคโมโด จุดยืนอยู่ตรงนี้ อ่านและกรุณาท่องจำให้ขึ้นใจครับ จะได้ไม่สับสนประเด็น
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ กิตติกรณ์_ต่าย
    คนผิด ที่ยอมรับผิด ไม่ปัดความรับผิดชอบ และแก้ไขตวามผิดพพลาดของตัวเองเท่านั้น สังคมจึงให้อภัย นอกนั้นไม่มีใครรับได้นะครับ จงจำไว้!

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ กิตติกรณ์_ต่าย
    หวังว่าตอนอวสานคงเป็นธรรมกับทุกคนนะครับ ถ้าไม่อย่างนั้นละครเรื่องนี้อย่าหวังว่าจะจลฃบลงง่ายๆ ถ้าแท้ก็ให้เขาเก็บไว้ ส่วนเก๊ก็ต้องคืนเงินเขาไปครับ ไม่มีเหตผลและข้อเสนออื่นใดอีก โดยส่วนตัวผมร่วมบุญเพราะศรัทธาและพลาดเพราะเชื่อใจทั้งๆที่พระรุ่นดังกล่าวผมมีการบูชาจากที่วัดจำนวนมาก แต่ไม่เคยนำมาเช็ค รูสึกแปลกๆเมื่อเห็นพระองค์จริงที่ส่งมาอยู่แต่เพราะเชื่อใจว่าคนทำบุณอย่างคุณวิเชียรคงไม่มีเจตนาทำอะไรแบบนี้ แต่หลักฐานต่างๆก็ยังเก็บไว้เป็นอย่างดี และไม่อยากให้ต้องไปคุยกันที่สถานีตำรวจ+ศาลอาญา ข้อหานี้ยอมความกันไม่ได้นะครับ ที่บ้านก็ทำอาชีพนี้อยู่ ลูกหลวงพ่อเหมือนกันผมคิดว่าคงคุยกันรู้เรื่อง และรู้จักเข้าอกเข้าใจหัวอกคนที่ถูกหลอก ยอมพูดคุยและชดใช้เขาไปซะ เรื่องก็จบลงได้โดยง่ายครับ นอกนั้นอย่ายกแม่น้ำทั้ง5มาพูด เพราะไม่มีใครเขารับฟังหรือเห็นใจหรอกครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

18. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    นั่นสิครับ ไม่มีใครเป็นศาล ดังนั้นไม่ควรตัดสินใครจริงไหมครับ

เรื่องออกตัวรับแทนนั้น แล้วแต่จะคิดครับ ในเมื่อทางเว็บมอบหมายและผู้เสียหายหลายคนขอให้ผมไปประสานให้ และพี่วิเชียรเขาไม่เข้ามาตอบ ผมก็ประสานและมาตอบให้ การกระทำเป็นเครื่องบอกเจตนาครับ

ในทางกฎหมายถ้าศาลไม่สั่ง เขาก็เป็นผู้บริสุทธิ์จริงไหมครับ พี่ก็ทราบกฎหมายดีนี่ครับ ดังนั้นการจะกล่าวหาใครก็ต้องพิจารณาให้ดีครับ

ถ้าอีกฝ่ายบอกจะเอาเงินคืนทั้งหมด เพราะพระปลอม และไม่รับผิดชอบใดๆเลย อันนี้ผมคิดว่าไม่เหมาะสมครับ

ที่ผ่านมาเขาก็รับผิดชอบไปแล้วส่วนหนึ่ง หลักฐานอ้างอิงก็มี แล้วพี่จะให้ผมมองเขายังไงครับ มองว่าเขาปัดความรับผิดชอบหรือเปล่า หรือว่า พี่มีเจตนาอื่น ถ้าเขาไม่รับผิดชอบเลย มันก็อีกกรณีนึง

พี่ไม่ฟังข้อเสนอก่อน แล้วมาตัดสินคนอื่นล่วงหน้า จะมาสงสัยผม ผมไม่ว่าหรอกครับ เพราะแล้วแต่คนจะคิดครับ ผมเปิดเผยตัว ผมพิมพ์ตอบยาวเหยียด ชี้แจงทุกอย่างเป็นขั้นตอนตามลำดับเหตุการณ์ กรณีห้องพระเครื่องกับห้องบอกบุญ ทางเว็บก็มีการแย่งออกอย่างชัดเจนตั้งแต่แรกแล้ว

ผมก็เลยถามเจตนาว่า ตกลง ทำบุญ หรือ บูชาพระ ไม่ใช่ว่า ผมจะเข้าข้างใคร แต่ผมอยากมั่นใจในเจตนาของแต่ละคนก่อน

ถ้าผมบอกว่า อีกฝ่ายคืนเงินมาเลย 100% เขาก็ต้องหาว่าผมเข้าข้างพี่เป็นธรรมดา

ถ้าผมบอกว่า กระทู้บอกบุญ เงินเข้าวัดไปแล้ว ไม่ต้องชดใช้ พี่ก็ต้องด่าผม

ยังไงคนกลางโดนด่าอยู๋แล้วครับ ขนาดศาลตัดสินให้อีกฝ่ายแพ้ ศาลยังโดนด่า

บางคนทำดี แล้วไม่ได้ดีทันที ก็ยังไปด่าเทวดา และหาว่า ฟ้าดินไม่เป็นธรรม

พี่ถามใจตัวเองว่า ถ้าพี่อยู่ในฐานะของผม พี่จะทำยังไง
    พี่ถามใจตัวเองว่า ถ้าพี่อยู่ในฐานะของพี่วิเชียร พี่จะทำยังไง

ตอนนี้พี่มองแต่ในมุมของตัวเอง ใช่หรือเปล่าครับ? พี่ต่อสู่เพื่อตัวเอง หรือ เพื่อผู้อื่นอันนี้ผมไม่รู้

คนอื่นก็มีสิทธิ์ที่จะมองพี่ได้ว่า พี่ต่อสู้เพื่อตัวเองก็ได้ เพราะอีก 3 คนได้รับการดูแลไปแล้ว หรือ คนอาจมองว่า พี่ต่อสู้เพื่อคนอื่นก็ได้ มันแล้วแต่คนมองครับ เหรียญมีสองด้าน

ตัวผมเองก็เช่นกัน คนอาจมองว่า ผมปกป้องพี่วิเชียรเพราะรู้จักกันก็ได้ หรือ คนอาจจะมองว่า ผมพยายามไกล่เกลี่ยอยู่ก็ได้

สำหรับผม ผมพยายามมองให้ครบทุกๆด้าน เพื่อหาทางออกที่ดีที่สุด แน่นอนว่าทางออกคงไม่ใช่ทางเลือกที่ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งเสนอมา แต่จะเป็นทางออกที่ผมเสนอไป

ผมถามพี่นิดเดียวว่า ผมช่วยพี่วิเชียรแล้วผมได้อะไรครับ ผมก็เสียหายเหมือนกันพี่ จริงอยู่พี่บอกว่า เงิน 60,000 บาทที่ผมร่วมบุญไปนั้น ถ้าผมไม่เอาคืนก็เรื่องของผม แต่พี่จะเอาคืน ผมก็พยายามไกล่เกลี่ยให้ แล้วผมได้ประโยชน์อะไรจากเรื่องนี้ครับ

เงินเสียไป แต่ศรัทธาเสียไม่ได้ครับ ผมพยายามไกล่เกลี่ยอยู่ ถ้าพี่ไม่ยอมรับ พี่ดำเนินการตามวิธีของพี่ได้ เพราะผมไม่ได้ไกล่เกลี่ยเพื่อพี่ ผมทำเพื่อทุกคน และเพื่อป้องกันไม่ให้เกิดปัญหาอีก

ผมไม่ "ต่อปากต่อคำ" กับพี่หรอกครับ พี่อาวุโสกว่าผม ผมเป็นเด็ก ผมให้ความเคารพทุกคน และผมจะไม่ทำลายความดีตัวเอง เพื่อใครคนใดคนหนึ่งหรอกครับ อย่ามองแต่ตัวเองนะครับ มองคนอื่นบ้าง

ผมก็ตอบพี่ได้แค่นี้ครับ เจตนาของแต่ละคนจะเป็นตัวพิสูจน์เอง และขอร้องว่า

อย่าตัดสินเจตนาของผม แทนผม เพราะพี่ไม่มีทางรู้หรอกว่า ผมคิดอะไรอยู่

โมทนาครับ

19. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ผมไม่ได้ตอบแทนใครนะครับ แต่โดยหลักการแล้ว ถ้าเขาไม่ยอมรับผิด เขาปัดความรับผิดชอบ และไม่แก้ไขความผิดพลาดของตนเอง เขาจะควักเงินส่วนตัวคืนไปทำไมครับ

ในเมื่อเขาแสดงความรับผิดชอบในเบื้องต้นแล้ว ซึ่งเขาก็ได้มีความพยายามทำอย่างเต็มที่แล้ว ดังนั้นเราจะไปกล่าวหาเขาเพิ่มเติมไม่ได้นะครับ ส่วนกรณีอื่นๆที่มีมาเพิ่ม ต้องพิสูจน์และใช้ระบบการไกล่เกลี่ยกันอีกทีครับ

พี่ต่ายไปถามพี่จารุได้ครับว่า (ผมเคยส่ง PM ให้เขาแล้วว่าความเห็นส่วนตัว) ในเบื้องต้นผมอยากให้กรณีนี้ไปพิสูจน์กันในศาลครับ จะได้เป็นบรรทัดฐาน และจะได้ไม่ต้องมาเถียงกันอีกครับ

ที่ผมเขามายุ่งมากๆ ไม่ใช่เพื่อเข้าข้างหรือปกป้องใคร ผมตัดช่องน้อยแต่พอตัวก็ได้ โดยปล่อยให้เจรจากันเอง เพราะทางเว็บประกาศไปตั้งแต่ปีที่แล้วว่า ไม่เข้ามายุ่งเรื่องแบบนี้

แต่ผมจะเข้ามาจัดระเบียบห้องพระเครื่องใหม่ รวมทั้งห้องบอกบุญ โดยจะยกเครื่องทั้งระบบ เพื่อป้องกันคนไม่ดีเข้ามาหากินในเว็บนี้

ผมโมทนากับเรื่องที่เกิดขึ้นนะครับ เพราะช่วยให้เราทราบว่า ช่องโหว่มีเยอะ เว็บพลังจิตไม่ได้เน้นเรื่องพระเครื่องนะครับ แต่พระเครื่องเป็นบริการเสริม และเราเปิดเสรีให้ โดยควบคุมกันเอง และมีกฎแห่งกรรมเป็นที่ตั้ง

ผมขอบคุณทุกความเห็นที่ช่วยกันครับ ทุกความเห็นมีประโยชน์มาก ผมไม่คิดว่าเป็นการขัดแย้งกัน แต่ผมคิดว่าเป็นการแลกเปลี่ยน และหาทางออกร่วมกันครับ

สิ่งที่ผมจะดำเนินการต่อคือ
    1. ข้อเสนอไกล่เกลี่ย จะออกมาคืนนี้ให้ทั้งสองฝ่ายพิจารณา
    2. (ร่าง) ระเบียบใหม่ห้องพระเครื่องจะออกมาอย่างช้าวันอาทิตย์นี้ เพื่อให้ทุกคนแสดงความเห็น

ยังไงรอนิดนึง ผมว่า พี่ต่ายน่าจะโอเคกับข้อเสนอที่จะแจ้งคืนนี้ แต่ผมยืนยันว่า 2 ทางเลือกนี้ไม่มี คือ

1. จะไม่มีการบอกให้ พี่วิเชียรนำเงินส่วนตัวมาคืน 100% ยกเว้นเงินที่ยังไม่นำส่งวัด ให้คืน 100%
    2. ไม่มีการบอกให้ พี่วิเชียรไม่ต้องรับผิดชอบใดๆ (พี่วิเชียรยืนยันมาแล้วว่า จะดูแลพระที่มีปัญหาให้ตามเงื่อนไขที่พี่เขาเสนอมา)

แต่ทางเลือกที่จะเสนอคืนนี้ ผมคิดว่า น่าจะยอมรับกันได้ แต่ทั้งสองฝ่ายต้องถอยกันคนละก้าว และร่วมกันรับผิดชอบกับปัญหาที่เกิดขึ้นครับ

โมทนา

20. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ผมขอตัวทำงานก่อนนะครับ ผมมั่นใจว่า ทุกฝ่ายน่าจะพอใจกับข้อเสนอคืนนี้ แม้อาจจะไม่ถูกใจ 100 % แต่ได้สัก 70-80 % ก็น่าจะโอเคนะครับ

โมทนา

ปล. ผมขอพี่ๆทุกคนเรื่องเดียว คือ ผมไม่อยากให้ใช้อารมณ์กันนะครับ ผมเข้าใจและเห็นใจผู้เสียหายดีครับ แต่ผมก็เข้าใจอีกฝ่ายครับ ใครไม่โดนไม่รู้หรอกครับ

สุดท้ายนี้ก็กราบขออโหสิกรรมกับทุกท่านด้วยนะครับ หากมีข้อความใดล่วงเกินหรือทำให้เข้าใจผิดไปครับ