กรณีตรวจสอบพระ (แยกจากกระทู้ถาม-ตอบของคุณพระพี้)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย vichian, 22 พฤศจิกายน 2009.

1. จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    เจ้เอาเข้าพิธีได้ครับ แต่ไปที่ไหนเขาก็บอกของเก๊ แล้วเจ้จะให้ลูกหลานเจ้ใส่ของเก๊หรือครับ เจ้ว่าลูกหลานเจ้จะรู้สึกอย่างไรครับ จะให้ลูกเจ้รู้สึกว่าแม่เราโดนของเก๊หรือแม่หลอกเราเอาของเก๊มาให้เราใส่ อันไหนเจ็บปวดกว่ากันครับ

2. veerachs เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2008
    ผมใคร่ขอเสนอนิดหนึ่งนะครับว่า เป็นไปได้หรือไม่ว่าท่านที่กำลังมีปัญหาพระเครื่องอยู่นั้นจะสามารถตั้งกระทู้ต่างหากออกจากกระทู้นี้ได้ไหมครับ เพราะผมคิดว่า
    1.จัดให้เป็นที่เป็นทางสำหรับท่านที่มีปัญหาไม่ว่าคนซื้อหรือคนขายจะได้เข้ามาโพสแจ้งความเคลื่อนไหว ซึ่งจะสะดวกกับคนส่วนใหญ่ในการติดตามดูความรับผิดชอบของคนขายแต่ละรายด้วยครับ (แฝงอยู่ในกระทู้นี้ ตามดูลำบาก เพราะต้อง click ย้อนกลับไปหลายหน้ากว่าจะเจอต้นเรื่อง)
    2.จะได้เปิดโอกาสให้ท่านที่ได้รับผลกระทบรายอื่นๆ ที่ไม่ได้เข้ามาในกระทู้นี้ได้รับทราบด้วยครับ
    3.จะได้ไม่มีข้อพิพาทปรากฏในกระทู้ของพี่แก้วอันนี้อีกครับ เพราะกระทู้ดีๆ แบบนี้ ที่พี่เขามีน้ำใจช่วยตรวจสอบพระให้โดยไม่เกรงผลที่จะตามมานั้น (ซึ่งตอนนี้พี่เขาก็คงโดนหางเลขไปหลายดอกแล้วด้วย) ผมคิดว่าควรจะเป็นการแบ่งปันข้อมูลอย่างมิตรมากกว่าที่จะมีข้อพิพาทเข้ามายุ่งเกี่ยวครับ

ด้วยความเคารพครับ
    วี

3. จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ครับ รับทราบครับ และขออภัยด้วยครับที่ทำให้พี่กระพี้และทุกท่านลำบากใจครับ

4. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    แก้ไขแล้วครับ สงสัยตาลาย อ่านตอนแรกก็ทราบนะครับว่า ของคุณ lektantan แต่ไปขึ้นชื่อพี่ได้ยังไงก็ไม่รู้ เพราะผมกด Reply

ต้องขออภัยด้วยครับ

ปล. โพสต์ไหนที่ไม่เกี่ยวข้อง (ที่ผมโพสต์ไป) ผมจะลบออกนะครับ

5. จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณพี่วิเชียรได้โอนเงินคืนผมจำนวน 6,100 บาท
    เรียบร้อยแล้ว ส่วนพระผมจะส่งคืนให้วันพรุ่งนี้ครับ
    และขออภัยทุกท่านด้วยที่ทำให้ท่านลำบากใจครับ

6. พรแม่ศรี ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

7. จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอสอบถามครับ

8. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ช่วยผมเติมหน่อยนะครับ อาจจะจำได้ไม่หมด ผมเข้าใจว่าไปบวงสรวงพระธาตุดอยตุงด้วยกัน

หลวงพี่สมปองท่านเมตตานำคำของพระพุทธองค์ (พ่อ) มาฝากเตือนลูกหลานว่า

"พ่อให้หมดทุกอย่างแล้ว จะขออะไรพ่ออีกหรือ"

และก่อนบวงสรวงพระธาตุจอมกิตติ หลวงพี่สมปองท่านเมตตาสอนว่า

"ไม่มีสิ่งใดพึ่งได้ นอกจากตัวเราเอง อย่าหวังที่จะพึ่งพระ ถ้าเราอยากได้ดีเหมือนท่าน เราต้องทำความดีตามรอยของท่าน ไม่ใช่รอให้ท่านมาสงเคราะห์เรา"

ก็เอามาฝากทุกๆท่านครับ คงจะได้แง่คิดอะไรดีๆครับ

โมทนา

9. vichian เป็นที่รู้จักกันดี

ตามที่คุณเล็กได้โทรมาปรึกษากับผมเมื่อวานตอนเย็นว่าจะขอแลกเปลี่ยนกับพระที่ผมได้มาจากคุณลุง(ช.ช.) ผมคิดว่าเป็ความคิดที่ดีมากและเป็นทางออกที่ฉลาดมาก ผมนับถือด้วยใจจริงครับ เป็นทางออกที่ดีมากทางหนึ่ง เพราะพระชุดนี้ผมได้มาจากลุง ช.ช.ตั้งแต่แรกเมื่อหลายปีแล้ว ผมค่อนข้างหวงเพราะผมรู้ว่าเป็นพระที่มาจากวัดท่าซุงโดยไม่ได้ผ่านมือคนอื่น(ลุง ช.ช.รับรอง) คุณเล็กก็ตกลง แต่ผมกำลังจัดให้แต่ยังไม่ลงตัวครับ เพราะมีมากรายการด้วยกัน อาจจะรบกวนขอนัดคุณเล็กมาพบกัน ผมจะเอามาให้คุณเล็กเลือกตามชอบใจเป็นกรณีย์พิเศษครับ

และขอขอบคุณทุกท่านที่วิพากวิจารณ์ในเรื่องที่เกี่ยวกับผมจะด้วยเจตนาใดก็ตาม ซึ่งทำให้ผมได้มีโอกาสพิจารณาตัวเองสำรวจความบกพร่องผิดพลาดที่เกิดขึ้น เพราะครั้งนี้เป็นครั้งแรกที่เกิดขึ้นกับผม ผมจะได้นำมาแก้ไขปรับปรุงต่อไป เพราะเจตนาผมต้องการช่วยพระศาสนาด้วยความจริงใจและเต็มใจครับ

และก็ขออภัยในเรื่องที่เกิดขึ้นกับคุณเล็ก คุณจารุและเฮียปอฯที่ทำให้เกิดความไม่สบายใจโดยไม่ได้ตั้งใจครับ

10. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    เดี๋ยวทางเว็บจะออกระเบียบเรื่องการให้บูชาพระใหม่ เพื่อสร้างความเป็นธรรมและความสบายใจของผู้ให้บูชาและผู้บูชาครับ

ขอเวลาผมสักนิด ช่วงนี้ไม่ค่อยสบาย ไปตะลุยความหนาวบนดอยตุงมาครับ

บททดสอบของลูกหลานหลวงพ่อครับ

บางอย่างผิดพลาดได้ แต่ลูกหลานหลวงพ่อ ฆ่ากันเองไม่ได้ครับ
    เพราะคนที่เสียใจที่สุด คือ พ่อครับ

โมทนาครับ

11. lektantan เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2009
    ผมต่างหากที่เป็นจุดเริ่มต้นของทุก ๆ อย่าง แต่ทางคุณอาวิเชียรก็ให้คำแนะนำและสุดท้ายก็ได้รับทางออกที่ดี ไม่รู้ว่าจะพูดอย่างไรดี แค่นี้ผมก็ขอขอบคุณมาก ๆ แล้วครับ

12. ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตยกข้อความจุดนี้ขึ้นมาขยายใหม่ เนื่องจากยิ้มยังไม่เคลียในข้อธรรมในส่วนนี้ เพราะจำความได้ว่า(จำจากหนังสือหรือที่ได้ยินเล่าสืบกันมาถึงปฏิปทาของท่าน)สมัยหลวงพ่อท่านทรงขันํธ์อยู่แผ่นดินตรงไหนร้อนและอันตรายขนาดไหนท่านไม่เคยหวั่น คนไหนหน้าไหนจะทำลายพระพุทธศาสนาขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ท่านก็ไม่เคยเกรง ไม่สะท้านว่าเขาจะมียศถา ศักดินาสูงส่งเพียงใด ท่านก็เอาตัวเอาชีวิตเข้าแลกไว้เพื่อดำรงและรักษาไว้...และสืบทอดมาถึงปัจจุบันนี้ หลวงพี่ที่ยิ้มไปกราบมาทุกท่านก็คงยังดำรงตามที่หลวงพ่อท่านสอนไว้เช่นนั้น และถ่ายทอดสู่ลูกศิษย์ให้รับสืบทอดต่อไป

ดังนั้นในส่วนที่ท่านคมน์ได้ลงไว้เกี่ยวกับ ท่านเจ้าอาวาสวัดพระธาตุดอยตุงได้กล่าวไว้นั้น ยิ้มได้สืบความตามลำดับความคิดและคำบอกกล่าวมาสรุปความประมาณว่าดังนี้

"ท่านได้กล่าวย้ำให้พวกเราได้พยายามดำรงตนอยู่ใน หิริ และ โอตัปปะ และได้กล่าวถึงเรื่องของการทำทานไว้หลายประเภท ส่วนหนึ่งในนั้นก็คือ อภัยทานและธรรมทานร่วมอยู่ด้วย และบอกว่าทานที่ให้กุศล(บุญ)แรงที่สุด(มาก)ก็คือ ทานแห่งการรักษาศีล"

หมายเหตุ หิริ แปลว่า ความละอายใจ ความละอายต่อบาป และโอตัปปะ แปลว่า ความเกรงกลัวต่อบาป

ก็โมทนาบุญด้วย

13. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ไม่มีใครส่งเสริมคนไม่ดีหรอกครับ ส่วนจะอภัยหรือไม่นั้น ก็ขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคลครับ ลองไปถามพระรูปไหนดูก็ได้ครับว่า ควรอภัยทานให้เปล่า

ผมการันตีเลยว่า ท่านจะแนะนำให้อภัย เพราะการอภัยทานเป็นการปลดปล่อยตนเองจากอำนาจของโทสะและโมหะที่ครอบงำ เพื่อให้จิตใจของเราผ่องใสครับ

ผมเองร่วมบุญกับพี่วิเชียรตั้ง 60,000 บาท ผมยังเฉยๆเลยครับ จะแท้หรือปลอม ผมถือว่า พระที่ได้มานั้น ผมก็เก็บไว้ครับ นึกถึงเมื่อใด ก็ยินดีในความดีที่ทำครับ

ผมถามง่ายๆว่า ถ้าพ่อแม่เราให้พระมา แม้จะเป็นพระเก๊ เราจะยินดีหรือไม่ครับ บารมีพระพุทธอัปมาโนนะครับ

แล้วพระที่พี่เขาเอามาบูชาส่วนใหญ่ก็เป็นพระแท้ไม่ใช่เหรอครับ เงินทั้งหมดเขาก็เอาไปทำบุญไม่ใช่เหรอครับ

เราตั้งใจทำบุญ หรือ ตั้งใจเช่าพระครับ ต้องถามตัวเองก่อน

เพื่อไม่ให้เปลืองพื้นที่ แนะนำให้อ่านเรื่อง

อย่าตำหนิกรรมของผู้อื่น โดย สมเด็จองค์ปฐม http://palungjit.org/threads/อย่าตำหนิกรรมของผู้อื่น-โดย-สมเด็จองค์ปฐม.123492/

จากนั้นต่อด้วยเรื่อง "พิจารณาตน (อัตตนา โจทยัตตานัง)" อานาปานสติ - สายลม - พิจารณาตน จากหนังสือศิวโมกข์ (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ)

โมทนา

ปล.ต้องขออภัยพี่กระพี้ด้วยนะครับที่มาตอบในกระทู้ของพี่ ต้องขออภัยจากใจจริง ถือว่าเปิดโอกาสให้น้องคนนึงได้แสดงความเห็นนะครับ

14. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    โมทนาครับ ผมก็ยกเฉพาะข้อความที่เกี่ยวข้องกับกรณีนี้มาเตือนครับ อาจจะสั้นไปหน่อยก็ต้องขออภัยครับ

เมื่อเราตั้งถือศีล งดเว้นความชั่ว ไม่เบียดเบียนใคร จะบังเกิดผลบุญอันมหาศาล ดังที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าตรัสว่า เป็น มหาทาน

เนื่องจากเมื่อเราถือศีล ก็เท่ากับว่าเราเป็นผู้ให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ
    ศีลข้อ ๑ ให้ความปลอดภัยแก่ชีวิตของผู้อื่น
    ศีลข้อ ๒ ให้ความปลอดภัยในทรัพย์สินของผู้อื่น
    ศีลข้อ ๓ ให้ความปลอดภัยแก่สถาบันครอบครัว
    ศีลข้อ ๔ ให้ความจริงใจแก่ผู้อื่น
    ศีลข้อ ๕ ให้ความปลอดภัยแก่ทุกสิ่ง

ผู้รักษาศีลจึงได้บุญ ทั้งจากการรักษาศีล และการให้ มหาทาน

จริงๆแล้ว ผมไม่ได้สนับสนุนคนเอาพระเก๊มาให้บูชานะครับ แค่เสนอว่า ถ้าเขาไม่ได้มีเจตนาก็ควรจะอภัยทานให้เขา อีกอย่าง เขาก็รับผิดชอบในข้อบกพร่องที่เกิดขึ้น ก็เหมือนเราอาราธนาศีล 5 แล้วเผลอทำศีลขาด เราจะเริ่มต้นใหม่ไม่ได้เหรอครับ ถ้าเขาตั้งใจมาหลอก หรือ ให้คนบูชาแล้วเอาเงินเข้ากระเป๋าตัวเอง แบบนี้ถ้าไม่อภัยก็คงจะไม่แปลก

องคุลีมาน ฆ่าคนตายมาตั้ง 999 ศพ ก็ยังกลับตัวได้เลยครับ จนท้ายที่สุดก็บรรลุพระอรหันต์ โทสะกับโมหะอยู่กับตัวมากเท่าใด ใจเรายิ่งปิดนะครับ

ถ้าบังเอิญวันนี้พี่วิเชียรบรรลุเป็นอริยบุคคล แล้วเราไปว่าเขา ไปตำหนิเขา กรรมก็เกิดกับเราครับ ถือว่าขาดทุนเปล่าๆ ดังนั้นวันนี้อภัยได้ก็ควรอภัยครับ

พระเทวทัตทำอนันตริยกรรมและมุ่งร้ายพระพุทธองค์ขนาดไหน ท้ายที่สุดแล้ว ด้วยพระเมตตา พระพุทธองค์ก็อภัยทานให้ไม่ใช่เหรอครับ

ดังนั้นพี่ยิ้มเริ่มต้นจาก "อภัยทาน" ดีกว่ามั้ยครับ อย่างน้อยมีแต่กำไร ไม่มีขาดทุนครับ น้องก็ได้แต่เตือนด้วยความหวังดี ไม่มีเจตนาอย่างอื่น ฟ้าดินเป็นพยานได้ครับ

โมทนา

15. ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

...
    โมทนาบุญในความคิดเห็นของน้องคมน์...ขอเพิ่มเติมข้อคิดว่าดังนี้

ไอ้ยิ้มบอกแล้วว่ายิ้มไม่ได้ตัดสินใคร มีใครเดือดร้อนไหมค่ะกลับข้อเขียนที่ผ่านมาแล้ว กรุณายกมือ .. ยิ้มจะได้กราบขอขมาอย่างเจาะจงตรงตัวท่านนั้น

ยิ้มบอกแล้วว่าเป็นฝ่ายหลวงพ่อท่าน...รอฟังข้อมูลทั้งสองข้าง ในเมื่อข้อมุลยังไม่พอ ยังลังเล ยิ้มก็สืบหา และยิ้มถามหน่อยคุณคมน์คิดได้อย่างไรว่ายิ้มกำลังกล่าวหาคุณลุงวิเชียร และดูตรงไหนว่าลุงท่านเป็นอริยบุคคล ถ้าคุณทราบยิ้มเดาว่า..ประการแรกลุงวิเชียรประกาศว่าท่านเป็นแล้วคุณได้ยินมา ประการที่สองคุณเป็นพระอริยเจ้าเช่นกัน ถึงมองกันเห็นว่าเป็นเช่นกัน

การบอกกล่าวสิ่งใดบางครั้งต้องบอกทั้งหมด...บางครึ่งกลาง ๆ มีการตีความเพี้ยนได้ ยิ้มถามว่ามีท่านใดที่ไม่เคยพลาด ไม่เคยเลว ยิ้มก็มีแต่เมื่อรู้ตัวว่าชั่วแล้ว ผิดแล้ว ต้องพยายามแก้ไข ผิดซ้ำ ๆ และไม่คิดแก้ไข ..ทุกท่านจะพิจารณาเช่นไร ถามว่าชาติบ้านเมืองทุกวันนี้ตั้งไข่ไม่ได้สักทีเพราะหาคนทำด้วยใจสาธราณะ ทำให้ประเทศ ประชาชนยากเย็นเต็มที มีแต่ญาติกู ของกู ผลประโยชน์กู

ภาษิตโบราณใช้ไม่ได้ ต้องเปลี่ยนเป็น "รวมกันเราตายหมู่ แยกกันยังพอจะสบาย" น่าระเหี่ยใจ

:boo:และก็ไม่ต้องกลัวใจมีจะมีโทสะ เพราะมันเป็นไปตามหน้าที่ที่คิดว่าควรจะต้องทำ จบแล้วจบกันไม่ได้กักมันไว้ ไม่ได้ผูกพยาบาทอาฆาตเก็บไว้ เราทำโดยตั้งใจบริสุทธิ์ ไม่คิดจะฆ่าแกงใคร:boo:ลองพิจาณาดูเหรียบญหรือธนบัตรมีด้านเดียวไหม พิจารณา..วางใจเป็นกลาง เบา ๆ เหมือนหนึ่งเรานั่งดูมวยข้างเวที ไม่เชียร์ฝ่ายแดง ฝ่ายน้ำเงิน..รวมวิเคราะห์ถึงกรรมการเป็นกลางหรือไม่ คนเคาะระฆังมีนอกมีใน เด็กให้น้ำแอบใส่ยาในน้ำหรือป่าว ทุก ๆ ประเด็นมีผลทุกประการ

ใส่ต้นหอมให้แค่นี้ก่อนเน้อ...คิดมาก พูดมาก เด๋ว...เลือดกลบปาก:mad:

16. ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแวะเข้ามา กราบขอขมาลุงวิเชียรด้วยนะคะ เรื่องที่พาดพิงไปเกี่ยวกับพระอริยะ...แค่ยกมาให้คิด เพราะน้องเขาอิงมาเพราะเป็นห่วงยิ้ม

เพราะยิ้มคิดเองอีกว่า ถึงลุงเป็นจริง ๆ ลุงก็คงไม่กล้าพูดกระมัง ขนาดคุณลุงหมอ ยิ้มก็ไม่เคยได้ยินท่านกล่าวชมตัวเองเช่นนั้น

17. กิตติกรณ์_ต่าย เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

24 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอเสนอแนะครับ ทางออกในทางแก้ปัญหานี้คือการที่ให้ทางคุณพัฒนาและคุณคมช่วยประสานให้ทางคุณวิเชียรออกตัวมารับผิดชอบ เป็นลายลักษณือักษรในกระทู้ ร่วมแก้ปัญหาด้วยความจริงใจและรับผิดชอบเพื่อนสามชิกที่ได้รับพระจากกระทู้คุณวิเชียรและต้องการเงินคืนครับ การให้อภัยจึงจะเกิดขึ้น ใครไม่โดนไม่รู้นะครับว่ามันเจ็บช้ำแค่ไหน??? เงินทองเป็นของบาดใจ กว่าจะหามาได้จากอาชีพที่สุจริตนั้นเหนื่อยยากนะครับ การร่วมบุญและอ้างว่าได้บุญไปแล้วแต่ได้พระเก๊กลับไปบูชานั้น ผลบุญก็ไม่ควรส่งผลแบบนี้ครับ คนผิดที่ยอมรับผิดยอมแก้ไขนั้นสังคมให้อภัยครับ นอกนั้นไม่ใครเข้ายอมหรอกครับ ทุกคนมีหัวจิตหัวใจ มีความรู้สึกเหมือนเรานะครับ

18. กิตติกรณ์_ต่าย เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

อยากให้ทางเวปพลังจิตแก้ปัญหาโดยใช้มาตรฐานแบบที่เคยใช้กับกระทู้คุณดาวล้อมเพชรครับ เพื่อเป็นการยุติธรรมกับสมาชิกพรีเมี่ยมท่านอื่นๆ เพราะตอนนี้ปัญหานี้สร้างความเคลือบแคลงกับสมาชิกถึงการที่ว่าเวปปกป้องกันเองหรือเปล่า เวปมีผลประโชย์จากบางท่านหรือเปล่า แล้วไม่กล้าออกมาฟันธง ซึงสร้างความเสื่อมเสียและเสียหายกับทางเวปครับ การแก้ปัญหาจะเป็นตัวพิสูจน์ความจริงใจครับ การใช้คำพูดเป็นเพียงลมปากเชื่อถือไม่ได้นะครับ

19. พงศ์กฤต เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยอย่างแรงครับ โมทนาด้วย ผมก็ทำบุญไปกับพี่วิเชียร 2-3หมื่น จะเก๊แท้ ตอนนี้ เราอย่าไปเครียดครับ เพราะกำลังใจเราที่ทำนี่ถือว่าเราตั้งใจสร้างวิหารทานครับ

20. กิตติกรณ์_ต่าย เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

อ้อ อีกเรื่องครับ ผมเกือบปรามาสพระท่านเข้าเพราะอ่านธรรมที่ถูกตัดมาบางตอน เพิ่งเข้าใจเรื่องราวตอนที่อ่านบทความของคุณยิ้ม ขอเสนอแนะนะครับ การนำธรรมะมากล่าวอ้างนั้นควรนำมาทั้งบท ไม่เช่นนั้นอาจเป็นการสร้างกรรมให้กับผู้อื่นโดยที่เราไม่รู้ตัวนะครับ